Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Các Bác cho em hỏi: Nhiều gà trống vậy rồi làm sao để chúng không đánh nhau?

Nếu Nuôi 1000 gà mái đẻ trong cùng một chuồng thì các bạn cũng nên ngăn nó ra làm 2,3 hoặc 4 ô, như vậy thì gà trống cũng đc chia lẻ ra. Gà vừa dễ quản lý dịch bệnh, giảm trứng vỡ. Mà nếu nuôi gà trống cùng nhau từ nhỏ thì chúng cũng ko đánh nhau dữ lắm đâu, thi thoảng vài con máu chiến mơi tìm đối thủ để kiểm tra khả năng chiến đấu :8^: ko đáng ngại!

nếu nuôi 1000 gà mái đẻ trong cùng một chuồng thì các bạn cũng nên ngăn nó ra làm 2,3 hoặc 4 ô, như vậy thì gà trống cũng đc chia lẻ ra. Gà vừa dễ quản lý dịch bệnh, giảm trứng vỡ. Mà nếu nuôi gà trống cùng nhau từ nhỏ thì chúng cũng ko đánh nhau dữ lắm đâu, thi thoảng vài con máu chiến mơi tìm đối thủ để kiểm tra khả năng chiến đấu :8^: Ko đáng ngại!
gà mái gà trống cùng 1 bố mẹ đẻ ra thì đẻ con có ảnh hưởng nhiều ko bác

gà mái gà trống cùng 1 bố mẹ đẻ ra thì đẻ con có ảnh hưởng nhiều ko bác

Ấp gà con giống cung cấp cho bà con chăn nuôi phải chú trọng đến tất cả các khâu để làm sao cho ra đời được con giống chất lượng tốt nhất, ngay từ lúc mới nở, cho đến sau này. Vấn đề lai cận huyết phải tránh, ko đc cho lai giữa con trống-mái cùng bố mẹ, về sau sẽ dẫn tới hiện tượng thoái hoá giống, sức đề kháng vật nuôi giảm, dễ mắc các loại bệnh v.v..

Ấp gà con giống cung cấp cho bà con chăn nuôi phải chú trọng đến tất cả các khâu để làm sao cho ra đời được con giống chất lượng tốt nhất, ngay từ lúc mới nở, cho đến sau này. Vấn đề lai cận huyết phải tránh, ko đc cho lai giữa con trống-mái cùng bố mẹ, về sau sẽ dẫn tới hiện tượng thoái hoá giống, sức đề kháng vật nuôi giảm, dễ mắc các loại bệnh v.v..
thanks bác.

Chào các ACE,mình là lính mới có điều muốn hỏi ACE
Mấy con gà nhà mình ( Gà đá) không hiểu bị bệnh gì mà cách đây 3 hôm có 2 con đứng xù lông và bỏ ăn-diều ko tiêu,đi ỉa phân hơi lỏng xanh và có chút trắng hột như hạt đậu xanh vậy.Mình cho uống nước gừng+Men tiêu hóa thì 1 con chiều khỏe hẳn,ăn uống lại bình thường nhưng 1 con thì 3 ngày nay ko ăn rồi:Có hiện tượng sưng phù mặt,mắt đỏ lên và diều có nước.Mình đã bỏ đi và con khỏe kia thì thả lại sau chuồng ăn uống sinh hoạt bình thường đến sáng nay thì lại thêm 1 con khác bị-Diều lúa ko tiêu và 2 chân bị khụy xuống nằm chứ ko đi được,nếu đi thì 2-3 bước như mất gân cốt rồi nằm.Có điều là mấy con này mặt mủi vẩn nhanh nhẹn,mặt và mào vẩn đỏ chót.Đả phải bỏ đi 2 con gà mà ko biết bị bệnh gì mà có triệu chứng vậy nên rất lo cho đàn gà con lại.Bác nào có kinh nghiệm đoán bệnh và chỉ cho mình cách điều trị làm sao cho hiệu quả với-Mình rất biết ơn
Gà mình nuôi là gà đá nên sức khỏe khá tốt,cho đến chiều qua cả đàn vẩn ăn uống khỏe và nhanh nhẹn
Đây là ảnh mặt của con gà bệnh bị sưng và đỏ mắt-Bình thường mắt nó trắng
Mong ACE giúp đỡ-Chúc mọi người luôn bình an

Mình nghĩ là có thể là dịch tả. Thường bệnh này, hay kèm theo triệu chứng thần kinh (quay cuồng cuồng hoặc nghẹo sang một bên..), gà chết nhanh và ngày nào cũng chết. Và cũng có thể là bệnh bạch lỵ cấp tính ở gà lớn (hiếm khi xảy ra), cũng chết nhưng tần suất ít hơn là bệnh dịch tả.
Bây giờ mình nghĩ là bạn nên sử dụng vaccine Newcastle hệ I để tiêm cho đàn gà còn lại của bạn và dùng thêm kháng sinh + đường glucoza + thuốc bổ. Nên nhốt riêng những con có triệu chứng như bạn nêu, khi nào gà đó bớt hẳn thì bạn hãy nhốt chung.

giá xăng tăng 12% lên 2100vnd 1 lít thì giá thịt gà thả vườn có tăng theo ko mấy bác

các bác tư vấn giúp mình.Gà mình chiều nay phát hiện một con không hiểu sao cứ đứng cho mấy con khác mổ vào hậu môn và vùng lông đuôi đến chảy máu nhưng vẫn đứng một chỗ:7^:.Lúc trước cũng có một con bị mỗ vào vùng cổ đến lòi xương đốt sống cổ luôn:wacko:.Đàn gà mình nhìn chung vẫn ăn uống bình thường lâu lâu mới bị một con thôi.Một số con ỉa phân màu socola.Ah còn một con bị sại chân cả tuần nay nhưng vẫn ăn bình thường,chỉ có điều đi không được thôi.Gà mình khi ăn mình có trộn khoáng vi lượng và men tiêu hóa vào trong cám thực phẩm.Mình chỉ phổng đoán gà mình chắc thiếu chất xơ(gà đã được 32 ngày tuổi rồi và mình còn nuôi nhốt trong chuồng chứ chưa thả ra ngoài)nên có hiện tượng mổ lông của nhau.

Mình nghĩ bạn đã đoán được nguyên nhân rồi đấy.
Hiện tượng mổ cắn nhau có nhiều nguyên nhân, có thể do dinh dưỡng (thiếu khoáng, Protein, vitamin ADE), do chiếu sáng (cường độ chiếu sáng cao, ánh nắng chiếu trực tiếp) và cũng có thể do nhốt quá chặt.
Thông thường khi nuôi gà thả vườn các bác chỉ làm một cái chuồng nhỏ để úm và để buổi tối cho gà ngủ nên nếu tính mật độ thì khá cao. Ở Miền Bắc nếu vào mùa hè(giống nhiệt độ trong nam) người ta phải thà gà ra vườn từ rất sớm, có khi 2 tuần đã thả rồi. Mình nghĩ bạn nên thả gà và cho ăn thêm Khoáng đa (Ca, P) + vi lượng (Fe, Cu, Mn, I, ....) và vitamin nhóm A,D,E. Nếu gà bị chụi lông nhiều thì cho ăn thêm biotin. Khi thả gà ra hiện tượng "gà què" sẽ được cải thiện.
Đối với các con gà bị mổ, khi phát hiện bạn phải bắt ra nhốt riêng ngay.
Bạn cũng nên chú ý trong bệnh Gumboro gà cũng có hiện tượng "máy" đuôi nên cũng có thể bị mổ cắn, nhưng thường đi kèm với các biểu hiện của bệnh.

các bác tư vấn giúp mình.Gà mình chiều nay phát hiện một con không hiểu sao cứ đứng cho mấy con khác mổ vào hậu môn và vùng lông đuôi đến chảy máu nhưng vẫn đứng một chỗ:7^:.Lúc trước cũng có một con bị mỗ vào vùng cổ đến lòi xương đốt sống cổ luôn:wacko:.Đàn gà mình nhìn chung vẫn ăn uống bình thường lâu lâu mới bị một con thôi.Một số con ỉa phân màu socola.Ah còn một con bị sại chân cả tuần nay nhưng vẫn ăn bình thường,chỉ có điều đi không được thôi.Gà mình khi ăn mình có trộn khoáng vi lượng và men tiêu hóa vào trong cám thực phẩm.Mình chỉ phổng đoán gà mình chắc thiếu chất xơ(gà đã được 32 ngày tuổi rồi và mình còn nuôi nhốt trong chuồng chứ chưa thả ra ngoài)nên có hiện tượng mổ lông của nhau.

Pro leminhthanh_th tư vấn cho bạn chuẩn ko cần chỉnh, mình bổ xung thêm thế này: gà đang cho ăn cho uống với chế độ bình thường, vì lý do nào đó để gà đói hoặc khát quá cũng sinh ra mổ nhau, gà của bạn bây giờ cứ thả ra là hết mổ nhau thôi! Còn vì lý do nào đó mà ko thả đc thì có nhiều việc để làm. Nếu nuôi xong đợt gà này,bán có lãi, bạn chịu khó đọc nhiều tài liệu nhé, kinh nghiệm thì ae sẽ chia sẻ với bạn. Làm kinh tế từ con gà muốn thắng lợi cần nhiều yếu tố, chỉ giỏi kỹ thuật,nuôi đc nhiều gà vẫn có thể chết như chơi:gun:

thank! các bác nhiều.lúc trước em cũng đọc nhiều tài liệu nhưng đọc không thôi mà không thực hành nên chẳng hiều bao nhiêu nên em mới quyết định nuôi đế lấy kinh nghiệm thực tế rồi đút kết kinh nghiệm dần dần.:lol:hi.nhưng thực tế khác xa quá làm em đỡ không nổi.có gì mong các pro chỉ dẫn em thêm.em còn phải học hỏi nhiều lắm.:6^:

giá xăng tăng 12% lên 2100vnd 1 lít thì giá thịt gà thả vườn có tăng theo ko mấy bác
Hi Hi hen xui ak

thank! các bác nhiều.lúc trước em cũng đọc nhiều tài liệu nhưng đọc không thôi mà không thực hành nên chẳng hiều bao nhiêu nên em mới quyết định nuôi đế lấy kinh nghiệm thực tế rồi đút kết kinh nghiệm dần dần.:lol:hi.nhưng thực tế khác xa quá làm em đỡ không nổi.có gì mong các pro chỉ dẫn em thêm.em còn phải học hỏi nhiều lắm.:6^:
Có gì khó khăn bạn cứ post bài ở đây nhé anh em sẽ cố gắng chỉ nhiệt tình những gì mà anh em biết.chúc bạn thành công.

Có phải giống gà mới không các bạn
[video=youtube;kjLrFJlaUrw]http://www.youtube.com/watch?v=kjLrFJlaUrw&feature=fvwp&NR=1[/video]

Bọn tàu khựa đúng là giỏi thiệt, lại con bán cả gà cho trẻ em chơi:152:. Đây có phải là gà nhuộm màu mè cho đẹp để thu hút trẻ em ko mấy bác, vì toàn thấy nhặt con 1 bán cho trẻ em, lại toàn tiếng tàu :gun: :haha: :haha:

các bác giúp em.:wacko: hồi sáng em cho bầy gà của em ăn thâý gà ăn bình thường,trưa em kiểm tra bầy gà thì thấy có 3 em bị mấy con gà khác mổ sau hậu môn tới chảy máu lòi thịt luôn:1^: hix.em bắt tách riêng ra thì thấy 2 con lù rù đứng xủ cánh nằm yên một chỗ.Hix em chưa xem nó đi phân màu gì nhưng bữa giờ em thấy một số con đi phân sáp.Em đang điều trị cầu trùng cho bầy gà của em nhưng 3 con này thì theo em phỏng đoán chắc nó có triệu chứng của bệnh gumboro thì sao ấy các bác.:7^:
triệu chứng gumboro gà suy nhược mổ vào hậu môn của nhau những vùng lông xung quanh hậu môn bị nhiễm bẩn,bà suy sụp,liệt ,mất nước....còn 3 con gà của em thì bị mấy con gà khỏe khác mổ vào hậu môn tới chảy máu.Cách đây 3 ngày thì em cũng bị một con nhưng em tách riêng ra thì bây giờ đang hồi phục .:1^: hix còn 3 con này thì em nghĩ ko biết có qua nổi không nữa.
Mong các bác tư vấn giúp em.

các bác giúp em.:wacko: hồi sáng em cho bầy gà của em ăn thâý gà ăn bình thường,trưa em kiểm tra bầy gà thì thấy có 3 em bị mấy con gà khác mổ sau hậu môn tới chảy máu lòi thịt luôn:1^: hix.em bắt tách riêng ra thì thấy 2 con lù rù đứng xủ cánh nằm yên một chỗ.Hix em chưa xem nó đi phân màu gì nhưng bữa giờ em thấy một số con đi phân sáp.Em đang điều trị cầu trùng cho bầy gà của em nhưng 3 con này thì theo em phỏng đoán chắc nó có triệu chứng của bệnh gumboro thì sao ấy các bác.:7^:
triệu chứng gumboro gà suy nhược mổ vào hậu môn của nhau những vùng lông xung quanh hậu môn bị nhiễm bẩn,bà suy sụp,liệt ,mất nước....còn 3 con gà của em thì bị mấy con gà khỏe khác mổ vào hậu môn tới chảy máu.Cách đây 3 ngày thì em cũng bị một con nhưng em tách riêng ra thì bây giờ đang hồi phục .:1^: hix còn 3 con này thì em nghĩ ko biết có qua nổi không nữa.
Mong các bác tư vấn giúp em.

Chắc ko phải Gum đâu trungthanh ơi, xem xét kỹ lại đi nhé. Bổ xung khoáng cho nó và tìm hiểu về bệnh mổ cắn nhé.:6^:

em cũng không hiểu nữa.lần nào cho ăn em cũng đều trộn khoáng vi lượng và men tiêu hóa cả.Mấy bữa trước không còn nữa nhưng mới hồi trưa lại phát hiện.Ah các bác tư vấn cho em vấn đề này tí nha,thường thì trên bao bì của bịch khoáng hướng dẫn trộn 1kg khoáng vi lượng trộn 300kg thức ăn.Vậy có ít quá không các bác,em trộn nhiều hơn mà vẫn thấy nó mổ hậu môn đến chảy máu trong kinh lắm.Ah gà em đã được 35 ngày tuổi nên em mới thả gà ra hồi trưa.hix em vừa đi làm về thấy 3 con bị như vậy mất hết tinh thần để ăn trưa luôn.

em cũng không hiểu nữa.lần nào cho ăn em cũng đều trộn khoáng vi lượng và men tiêu hóa cả.Mấy bữa trước không còn nữa nhưng mới hồi trưa lại phát hiện.Ah các bác tư vấn cho em vấn đề này tí nha,thường thì trên bao bì của bịch khoáng hướng dẫn trộn 1kg khoáng vi lượng trộn 300kg thức ăn.Vậy có ít quá không các bác,em trộn nhiều hơn mà vẫn thấy nó mổ hậu môn đến chảy máu trong kinh lắm.Ah gà em đã được 35 ngày tuổi nên em mới thả gà ra hồi trưa.hix em vừa đi làm về thấy 3 con bị như vậy mất hết tinh thần để ăn trưa luôn.
Chào bạn!
Mình đồng ý với bạn Thai_YenBinh_YenBai, gà của bạn nghi là không phải bệnh Gumboro đâu, vì Gum khi đã bị thì bị rất nhanh và nhiều chứ không phải 2-3 con, chắc chỉ do mổ cắn thông thường thôi. Mà hình như hôm trước bạn cũng đã hỏi về hiện tượng này phải ko? Bạn nên tìm câu trả lời của lần trước nhé.
Đôí với liều dùng của khoáng thì bạn không nhất thiết phải trộn tăng liều, NSX họ khuyến cáo rồi, có tăng liều cũng không hấp thu hết đâu, lại ra phân thôi.
Bạn trộn khoáng thường xuyên nhưng vẫn bị mổ cắn nhau đó là chuyện bình thường, vì nguyên nhân gây cắn mổ nhau có rất nhiều, không hẳn do thiếu khoáng. Hơn nữa khoáng bạn trộn có thể chỉ là khoáng đa lượng (Ca, P) trong khi phải bổ sung cả khoáng vi lượng (Fe, Zn, Cu, Co, I,....) và vitamin.
Chúc bạn thành công!

Có phải giống gà mới không các bạn
[video=youtube;kjLrFJlaUrw]http://www.youtube.com/watch?v=kjLrFJlaUrw&feature=fvwp&NR=1[/video]
Bọn tàu này nó ko nhuộm gà bạn ạ,mình nghe nói nó dùng chất hoá học gì đó tiêm vào phôi gà khi nở ra gà màu gì là tuỳ thuốc tiêm vào phôi đấy ,đúng là nó lắm trò thiệt ,những con gà như vậy bán ra thị trường cho trẻ em chơi chơi chưa chán là gà đã lên đường rồi.

MÌnh gặp 1 đàn gà hậu bị 4000 con, 2 tháng tuổi, 500g/con, đã làm 2 lần gum, 2 lần new, 1 lần đậu.
Hiện tại toàn đàn ăn uống bình thường, không có biểu hiện bệnh, mỗi ngày chết khoảng 8-10 con (hôm nay ngày thứ 4 liên tục). Biêu hiện: gà ốm tách riêng ra góc, thở khó, bỏ ăn, thở ngáp lên rồi chết nhanh. Trong chuồng không phát hiện tiếng hen hay khoẹc, phân khô và khuân (có phát hiện phân màu cà phên nhưng rất ít và hôm nay mới phát hiện), nền chuồng ẩm (một phần do mấy hôm nay mưa, trời nồm), chất độ chuống cũ.
Bệnh tích: Xác gà chết sạch, không gầy (so với con khác cunggf đàn), mổ 6 con
- Mào tích: hơi nhạt không xuất huyết.
- Mắt: 1/6 con sưng, 5/6 bình thường
- Cơ ngực, đùi, túi Fa bình thường.
- Gan: bình thường, màu đẹp, ko sưng, không mủn, 2/6 con có mật sưng mầu thẫm.
- Tim: không sưng, không xuất huyết, mỡ vành tim không xuất huyết, tim hơi nhão
- Túi khí: bình thường
- Phổi: 5 con phổi đẹp bình thường, 1/6 con 1 bên phổi bị viêm, xuất huyết, phổi chắc lại (giống phổi của bệnh THT)
- Diều: con có thức ăn (không chua), con không có thức ăn nhưng có nước (không chua)
- Dạ dày tuyến: không xuất huyết
- Ruột non: 5/6 con bình thường, 1/6 con xuất huyết giống cầu trùng.
- Ruột già: không sưng, van hồi manh tràng không xuất huyết
- Xoang mũi, vòm khẩu cái bình thường
- Khí quản:2/6 con yết hầu có cục mầu vàng, rất chắc bịt chặt, 4/6 con trong lòng khí quản phần gần yết hầu bị viêm tăng sinh, lòng khí quản dầy lên rất nhiều, bề mặt xù xì như các đám rêu, gạt không tróc (khí quản giống lòng ruột), 2/6 con còn lại khí quản xuất huyết phần trên và có đờm. Phần dưới không có biển đổi rõ.
- Phế quản: bình thường
NHìn chung chỉ có bệnh tích ở khí quản, lòng khí quản rất hẹp và có con bị bịt chặt bởi bã đậu. Nguyên nhân gây chết được xác định là chết do ngạt thở. CĐ ban đầu là nghi bị viêm khí quản tăng sinh.
Phác đồ thăm dò:
1. Colimox (amoxicillin 20%, 1,2triệu UI Colistin/100g): 4 gói pha uống buổi sáng
Bromhexin: 4 gói pha cùng Colimox
2. Điện giải, men, bổ gan: uống buổi trưa theo liều chỉ dẫn
3. MG 200 (10%Tylosin+20%Doxycyclin): 2 gói uống chiều.
Phun thuốc sát trùng hàng ngày.
Hiện tại đó chỉ là chẩn đoán sơ bộ và phác đồ thăm dò. Mình chưa gặp biểu hiện như vậy và cũng chưa đọc được tài liều nào có mô tả bệnh tích như vậy. Mình rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các bạn. nếu ai có tài liệu ggì liên quan xin được trao đỏi nhé.

Theo như những thông tin bạn cung cấp thì khả năng thuộc về bệnh Viêm phế quản truyền nhiễm là rất lớn. Phác đồ cho điều trị như thế cũng ổn(nhìn vào thành phần thuốc), nhưng theo mình nếu đàn gà vẫn ăn uống tốt thì MG200 cùng thuốc bổ,long đờm cho uống buổi sáng. Colimox trộn cám cho ăn, chiều vẫn tiếp tục thuốc bổ. Điều trị 4-5 ngày xong gà khoẻ lại phải tiến hành tiêm lại Newcastle và phòng(trị) cầu trùng.
Cảm ơn bạn nhé!
Mình nghĩ bệnh này không phải viêm phế qản truyền nhiễm, bởi vì:
- Tỷ lệ lây lan và mắc bệnh không cao.
- Tỷ lệ chết cũng không cao, ít có biểu hiện hen và không có biểu hiện thận.
- Bệnh tích tập trung ở khí quản chứ không phải phế quản. Hơn nữa bệnh tích lại viêm tăng sinh là chủ yếu chứ không phải xung huyết hay xuất huyết chiếm ưu thế.
- Nếu và viêm phế quản TN (IB) mà điều trị theo phác đồ này thì mình nghĩ không ổn lắm.
- Cũng có chuyên gia trong nước chẩn đoán là nấm nhưng mình vẫn giữ quan điểm "sơ chẩn" của mình
Hôm nay mình báo tin cho cả nhà biết là phác đồ của mình đã thành công, tuy nhiên đến ngày thứ 3 mới có hiệu quả và ngày thứ 5 thì ổn định (khỏi).

Back