trại gà đá. mô hình chăn nuôi

• Thread starter gadacuasat
  • Ngày gửi
xin chào toàn thể ACE. mình lập topic này để giới thiệu tới AE mô hình nuoi là đá kết hợp cây ăn trái. rất mong đc sự đóng góp ý kiến của AE.
trại đc làm trên diện tích 7000m2. 1000m2 xây dưng chuồng trại, 6000m2 còn lại là cây ăn trái và để thả gà tơ.

*chuồng gà giống:

*chuồng gà con:

chuồng ngoài trời

chuồng bay va bội sắt trong nhà

sân vần gà. và 1 số quang cảnh

phía trước trại

sân xổ gà

cây ăn trái ngoài vườn là cam quýt.

mong đc sự đóng góp ý kiến của AE. AE nào có thắc mắc gì cứ hỏi mình sẽ trả lời những gì mình biết, vấn đề nào chưa biết thì nhờ AE diễn đàn chia sẽ.chúc sức khỏe toàn thể ACE!

Mình cũng đang có ý định xây 1 chuồng ngon ngon đây , nuôi khoàng 10c thôi , hôm nay nhìn Topic của bạn quá " Hớp " luôn , Post nữa đi bạn ơi ,bạn Post thêm nôi thất bên trong chuồng của 1 chuồng tiêu chuẩn nhất của bạn xem, mình đang cần tham khào để mở rộng tầm nhìn
10 con gà đá thì chuồng trại đơn giản. bác có thể nuôi bội sắt trong nhà. cách nuôi này cũng tiện trong việc chăm sóc và phòng ngừa ăn trộm.

--------

nhin tuyet that,em co khoang 300m2 co the nuoi duoc tam may con,chi phi nhu the nao,anh co the huong dan gui qua box em khong
300m2 nếu nuôi gà đá ko thì nhiều lắm.

--------

trại hoành ghê, chúc mừng nhé.
xin chủ thớt truyền cho ae chút kinh nghiệm phòng ngừa dịch bệnh của trại.
mình phòng ngừa cùi bắp lắm. nói ra AE cười chết

--------

Trại hoành tráng quá, nuôi cái này, phải chống trộm ghê lắm.hi
nuôi gì cũng phải chống trôm hết phải ko bác. hi

Ảnh thứ 4 nhìn giống peru vậy bác?
Nhìn mô hình của bác thích thật đấy!
con que nghệ là con peru

--------

tôi cũng muốn nuôi vài chuồng gà đá chơi cho có với người ta tuy nhiên gặp phải vấn đề này khó khăn nhất là gà mái nòi người ta không có bán hoặc là bán những con gà dạt hoặc là bán giá quá cao mà mình chưa biết gì rành về gà, còn về gà trống thì rất dễ tìm, người ta nói chó giống cha gà giống mẹ nên tìm gà mái tất khó. Ở đây cho mình hỏi là gà mái anh có nhiều không nếu nhiều thì có thể chia cho tôi vài con làm giống gà tơ 4,5 tháng hay gần đẻ cũng được.
như bác nhan-tanphudong nói tương đối đầy đủ rồi đó bác. mình chỉ bổ xung thêm là tự mình lụa chọn bố mẹ và trãi nghiệm. đừng đặt muc tiêu quá cao.

--------

ko qua ganoi chỉ anh em mà qua bên này nha anh thấy rồi đó nha, em quên tên anh rồi, nhưng nhớ hình như anh ở tân phú pai k ? sdt đuôi là 222 pải ko anh ?trại anh dạo này phát triển gê quá đi, bữa nào có dịp e pai học hỏi mới dc, dạo này gà rá đá nhiều chưa anh ?
chào bác. bên gà nòi các sư kê tập trung vào làm cách nào để tạo ra 1 dòng gà hay, 1 chiến kê xuất sắc. mình lập topic bên này để bà con có thêm 1 mô hình làm kinh tế.

Last edited by a moderator:
update hình ảnh mới lên đi anh, và cả gà tơ nữa, coi cho đã con mắt nè....

@ gadacuasat : nge nói lúc trước anh có bắt mái của anh nguyen quoc chuong đổ pai ko anh ? nếu có thì gà bên đó thế nào anh ?? e tính bắt 1,2 con mái làm giống.

dạo này chơi peru nữa hén, chúc trại ngày càng lớn mạnh...

@ gadacuasat : nge nói lúc trước anh có bắt mái của anh nguyen quoc chuong đổ pai ko anh ? nếu có thì gà bên đó thế nào anh ?? e tính bắt 1,2 con mái làm giống.

dạo này chơi peru nữa hén, chúc trại ngày càng lớn mạnh...
mình ko có bắt gà bên đó nên ko biết nó như thế nào. thử xem biết đâu gặp may mắn.

Đối với nuôi gà nòi, việc đỗ gà được quản lý rất chặt chẽ để bảo đảm đúng là con của gà trống cần được đỗ. Gà trống đạp mái 1 lần có thể thụ tinh đến 05 trứng nên để một con gà trống khác lọt vào tác hại rất lớn. Ở nơi tôi ở, do đất rộng nên khu vực đổ thường rộng từ 200m2- 400m2 được rào bằng lưới và trong đó có chuồng để cho gà ngủ và đẻ trứng. Tùy vào tuổi và sức khỏe của gà trống mà có thể đỗ được từ 3 đến 7 con gà mái. Đối với với đỗ một trống một mái thì thường nhốt trong ràng có diện tích khoảng 3m2 (trong đó có đặt ổ cho gà mái đẻ). Hằng ngày ngoài lúa phải cho gà ăn bổ sung cỏ (có thể thay thế bằng cà chua và giá) và thức ăn động vật (cá, tép, còng, ....) để gà mái đẻ trứng tốt và tỷ lệ trứng có trống cao.

nếu đổ gà ko nên làm chuồng rộng quá làm cỡ 4m2 đổ 1 trống 1 mái là ok. chồng gà giống phải đảm bảo là gà ngoài ko soi đc. làm thoáng ( phần ổ đẻ che làm sao mưa ko ướt là đc ). chuồng thoáng con gà sẽ phát triển tốt hơn.

Đối với gà nòi thì bệnh gây chết nhanh và không trị được là tả (các bệnh thường xuất khác khác cơ bản là trị được) nên đối với ngừa bệnh thì người nuôi ở quê tôi chủ yếu là ngừa tả. Thuốc thường có tác dụng trong 6 tháng nên định kỳ khoảng 5 tháng người nuôi tiêm ngừa lại một lần. Đối với nuôi gà thì buộc phải tiêm ngừa để tránh rủi ro nhưng chúng ta cũng chỉ cần tiêm ngừa đủ là được, không nên tiêm nhiều quá hoặc lạm dụng dùng thuốc kháng sinh vì sẽ ảnh hưởng đến sự sinh trưởng của gà và còn các tác hại khác nữa.
Gà nòi có sức đề kháng tự nhiên mạnh hơn hẳn so với các loại gà khác. Thực tế cho thấy gà nòi nuôi thả gần như miễn dịch với H5N1 (có trường hợp nuôi ở gần nhà tôi: gà nòi không bị nhiễm bệnh kể cả khi nhốt chung gà tam quàng bị nhiễm H5N1 và sau đó chết sạch)

--------

Để hạn chế mầm bệnh thì chúng ta phải định kỳ sát trùng chuồng trại bằng cách rãi vôi và phun các loại thuốc diệt trùng. Đồng thời chuồng trại phải cao ráo, thoáng mát và được vệ sinh thường xuyên.

Last edited:
Đối với gà
nòi thì bệnh gây chết nhanh và không trị được là tả (các bệnh thường
xuất khác khác cơ bản là trị được) nên đối với ngừa bệnh thì người nuôi ở
quê tôi chủ yếu là ngừa tả. Thuốc thường có tác dụng trong 6 tháng nên
định kỳ khoảng 5 tháng người nuôi tiêm ngừa lại một lần. Đối với nuôi gà
thì buộc phải tiêm ngừa để tránh rủi ro nhưng chúng ta cũng chỉ cần
tiêm ngừa đủ là được, không nên tiêm nhiều quá hoặc lạm dụng dùng thuốc
kháng sinh vì sẽ ảnh hưởng đến sự sinh trưởng của gà và còn các tác hại
khác nữa.
Gà nòi có sức đề kháng tự nhiên mạnh hơn hẳn so với các loại gà khác.
Thực tế cho thấy gà nòi nuôi thả gần như miễn dịch với H5N1 (có trường
hợp nuôi ở gần nhà tôi: gà nòi không bị nhiễm bệnh kể cả khi nhốt chung
gà tam quàng bị nhiễm H5N1 và sau đó chết sạch)

--------

Để hạn chế mầm bệnh thì chúng ta phải định kỳ sát trùng chuồng trại bằng
cách rãi vôi và phun các loại thuốc diệt trùng. Đồng thời chuồng trại
phải cao ráo, thoáng mát và được vệ sinh thường xuyên.

mô hình bác hoành tráng quá.em cũng đang nuôi gà đá nhưng là con gà nòi đòn miền trung...

Cho e hỏi về hiệu quả của mô hình này. Chi phí đầu tư cơ sở vật chất cố định, chi phí vận hành trại (con giống, thức ăn, thuốc men, ...) và doanh thu, lợi nhuận ra sao.
Một điều nữa là gà đá thì chỉ bán cho dân chơi, vậy đầu ra của trại được tiêu thụ như thế nào?
Xin chỉ giáo giúp

Cho e hỏi về hiệu
quả của mô hình này. Chi phí đầu tư cơ sở vật chất cố định, chi phí vận
hành trại (con giống, thức ăn, thuốc men, ...) và doanh thu, lợi nhuận
ra sao.
Một điều nữa là gà đá thì chỉ bán cho dân chơi, vậy đầu ra của trại được
tiêu thụ như thế nào?
Xin chỉ giáo giúp

muốn có đầu ra thì trại chủ phải có vài con thật xuất sắc,phải chiến thắng khi ra chiến đấu.tiếng lành đồn xa thì đầu ra khỏi phải lo.

Cho e hỏi về hiệu quả của mô hình này. Chi phí đầu tư cơ sở vật chất cố định, chi phí vận hành trại (con giống, thức ăn, thuốc men, ...) và doanh thu, lợi nhuận ra sao.
Một điều nữa là gà đá thì chỉ bán cho dân chơi, vậy đầu ra của trại được tiêu thụ như thế nào?
Xin chỉ giáo giúp
câu hỏi của bác chắc cũng là thắc mắc của nhiều AE về vấn đề này.
nói chung nuôi gà đá thì vốn bỏ ra ko nhiều đâu. để tân dụng diên tích nhàn rỗi trong vườn, đầu tư khoảng 15 triệu là có thể nuôi đc.
ít nhiều gì AE cũng phải biết 1 tí về gà đá. AE chơi gà đá hầu như khắp nơi trên cả nước, ko gà cựa thì gà đòn gà tre. đầu ra thì có thể bán tại trại hoặc trên mạng. nếu gà của mình chất lượng và giá cả hợp lí thì ko đủ gà đề bán đâu.
về lợi nhuận thì tỉ lệ thuận với chất lượng và số lượng nuôi đc. chi phí cao hay thấp là tùy theo cách mỗi người chăm sóc. theo mình nghĩ thì ko nhiều đâu, nuôi cho ăn cơm đổ vẫn có gà bán mà.
mình tạm hình dung thế này. mua 1 con gà trống 4tr, 6tr cho 4 con gà mái. giá này là chất lượng tương đối rồi. với nhiêu đó gà thì diện tích > 2000m2 là ok. còn lại 5tr làm chuồng. tạm thời nhiêu đó trong quá trình nuôi có gì bổ xung thêm. 1 con gà 1 ngày ko ăn hết 100gr thức ăn.
mỗi con gà mái 1 lứa đẻ cho 2 con gà trống, 1 năm 3 lứa. 4 con mái là đc 24 con xoay chuyền mổi năm. giá cả tùy theo chất lượng, nếu biết chơi thì gà giống với giá đó gà con ra bình quân ko dưới 1tr 1 con.
mô hình này bà con ở miều tây làm rất nhiều. đi mà "trúng ổ" thì nhà nào cũng có nuôi 5-6 con mái. gà úp bội lúc nào cùng 7-8 con.
cuối cùng thì mô hình nào cũng vậy có ng làm đc có ng ko. vì vậy AE căn nhắc thật kỹ khi làm. chúc AE thành công với mô hình của mình.

Xin chỉ giáo giúp
Hiệu quả của mô hình nuôi gà nòi đã rõ ràng rồi, ít vốn đầu tư và rủi ro thấp nhưng phải tuân thủ chặt chẽ quy trình nuôi và có kinh nghiệm. Ở xã Tân Thới của tôi có trên 400 hộ nuôi chuyên nghiệp (có thu nhập chính từ nuôi gà nòi). Ban đầu chỉ cần khảong 15 triệu đồng như gadacuasat đã nêu nhưng sau đó phải đầu tư nâng cấp dần. Thường một trại gà nuôi ổn định (một năm cho xuất chuồng khoảng 100 con gà) có chi phí đầu tư xây dựng khoảng 50 triệu đồng. Một số trại gà ở quê tôi có chi phí đầu tư xây dựng lên đến hàng trăm triệu đồng. Tuy nhiên, đây là những hộ nuôi gà có nhiều vệ tinh (giao gà con hoặc gà bố mẹ cho người khác nuôi và bắt gà trưởng thành lại với gái thỏa thuận trước từ 800.000 đến 1.100.000 đồng/con) hoặc mua lại gà trưởng thành của các hộ khác về nuôi thành thục để bán hoặc là dưỡng gà thuê cho dân chơi gà ở Sài Gòn.
Ở đây, đầu ra khỏi lo vì lái mua gà và dân đá gà khắp nơi luôn lùng sụt gà hay để mua, thị trường tiêu thụ chính là TP. HCM và Campuchia. Giá một con gà đá thông thường từ 1 đến 5 triệu đồng (nhiều nhất là từ 1 đến 2 triệu đồng), cá biệt có những con lên đến vài chục triệu đồng.
Chi phí vận hành thì chủ yếu là công chăm sóc của người nuôi (cho gà ăn, uống nước, vệ sinh chuồng trại, cho gà phơi nằng, tắm gà, hớt lông gà, xổ gà, ....). Chi phí bình quân cho một con gà trống xuất chuồng (từ 10 đến 12 tháng tuôi) khoảng 500.000 đồng (đã tính đến chi phí nuôi gà mái mẹ, gà mái con trong đàn và chưa tính đến rủi ro do dịch bệnh và các yếu tố khác). Tỷ lệ trung bình giữa gà trống và gà mái trong đàn là 60% và 40 %.

ngòai các yếu tố chuyên môn để tồn tại lâu dài trong nghề kinh doanh gà nòi là phải có chữ tín.

Anh gadacuasat cho tôi hỏi chi phí xây dựng trại như vậy hết bao nhiêu? (ko tính chi phí con giống), vì tôi cũng dự định xây dựng 1 trại như vậy với diện tích tương tự, thanks.

Trại gà của chủ pic đầu tư lớn quá, đất rộng ghê mà ko biết ở vùng nào

Back