Trái trúc Bảy Núi đắt hàng

Trái trúc là loại cây sống ở vùng đồi núi cùng họ với chanh, trái có vị chua dùng để lấy nước, đặc biệt có mùi thơm giữ rất lâu.

Cây trúc rất dễ trồng, không cần chăm sóc cây vẫn phát triển tốt
Trái trúc xem là loại đặc sản ở vùng Bảy Núi – An Giang, được trồng nhiều ở hai huyện Tri Tôn và Tịnh Biên.

Hiện đang bước vào đầu mùa nên giá bán trái trúc rất cao từ 100.000 -120.000 đ/kg, cao gấp nhiều lần so với giá chanh, nhưng vẫn không đủ đáp ứng nhu cầu thị trường. Thời điểm nghịch vụ, vào những tháng nắng giá lên 130.000 -140.000 đ/kg.

Trái trúc là loại cây sống ở vùng đồi núi cùng họ với chanh, trái có vị chua dùng để lấy nước, đặc biệt có mùi thơm giữ rất lâu. Thông thường trồng cây trúc từ 5-8 năm mới cho trái, một năm cho trái 1 lần vào mùa mưa, năng suất rất thấp khoảng 150-200 trái/cây, bình quân khoảng 8-10 trái/kg.

Ông Chau Seul, ở xã Lương Phi, huyện Tri Tôn trồng 30 gốc trúc đang thu hoạch trái cho biết: Cây rất dễ trồng, không cần chăm sóc cây vẫn phát triển tốt, bình quân một cây cho thu nhập gần 2 triệu đồng, nhưng vẫn không đủ đáp ứng nhu cầu thị trường.

Theo Phòng NN-PTNT huyện Tri Tôn – An Giang, hiện nay cây trúc đang được xem là cây trồng thích hợp trong thời kỳ biến đổi khí hậu, vì thích nghi tốt ở nhiệt độ cao, khô hạn ở vùng đồi núi. Đây cũng là cây được nhiều Cty ở TP.HCM và Đồng Tháp đến xin bao tiêu cung cấp lá và trái để chế xuất làm dược liệu.

Nguồn: TTNN LÊ HOÀNG VŨ

Hãy nhanh tay lên những người có đất trồng cây ăn quả. Giờ này vẩn còn kịp, trồng cây trúc này đi. Phải trồng với cách nhân giống bằng chiết cành, ghét gốc nhé, để mau thu hoạch, chạy với thị trường. Nếu chậm trễ thì cơ hội đắt đỏ của trái trúc không còn nửa vì nhiều người trồng. Với giá trên thì trồng cây trúc có lợi nhuận kinh tế rất cao. Hãy nhanh tay lên những người năng động... hãy nhanh lên nào

Em ở Ninh Thuận giờ em uốn trồng thì mua giống ở đâu? Đất Ninh Thuận có thích hợp cho cây phát triển không? Bác nào biết tư vấn dùm em với. Em rất cảm ơn sự nhiệt tình của mấy bác.

Em ở Ninh Thuận giờ em uốn trồng thì mua giống ở đâu? Đất Ninh Thuận có thích hợp cho cây phát triển không? Bác nào biết tư vấn dùm em với. Em rất cảm ơn sự nhiệt tình của mấy bác.
Hãy nhanh lên anh bạn ơi, thời bây chừ phải bắt tay nhanh vào, kẻo bị tuột khỏi tầm tay đó

Trái này chỉ có ở vùng Bảy núi nên được đặt "chết" tên như vậy hay còn có ở vùng miền khác và có tên khác nữa nhỉ ?

Cây này trồng được ở nhiều nơi, cây còn nhiều tên nữa: chanh kaffir, chanh Thái, chanh lá số 8...

Cây này trồng được ở nhiều nơi, cây còn nhiều tên nữa: chanh kaffir, chanh Thái, chanh lá số 8...
Trời ơi !!!!!!!!!! là nhà báo., sao nó bịa đặt tầm bậy, tầm bạ quá vậy trời. Tôi tưởng trái trúc là trái đặc hữu vùng Bẩy Núi. Ai vè là là trái chanh , mà nhiều người đã biết và đã trồng từ lâu rồi. Mà bà nội nó mua làm gì giá cao trời vậy.
Bực cái mình với thằng nhà báo bậy bạ này quá.

lại một bác ở ninh thuận nữa à, bác đi tiên phong đi em chạy sau cũng được.cơ hội đã tới, nhanh tay lên cho nó nóng để lâu nó nguội mất hổng ngon

Last edited by a moderator:
Cách đây vài năm có một chị ở Mỹ trồng cây này với tên chanh Thái. Anh bạn ở Sì Gòn thấy lạ nên nói chị gửi xách tay về mấy nhánh trồng, sau đó phát hiện ra đầy ở VN.
Ảnh người cầm chùm chanh trên đã có mặt trong các bài viết mà cây này rộn ràng một thời đầu năm 2012, tên của người trong ảnh sao lại khác, chắc mới làm lại CMND:
http://nld.com.vn/dia-phuong/thom-ngon-huong-truc-bay-nui-20120212043231879.htm

Cách đây vài năm có một chị ở Mỹ trồng cây này với tên chanh Thái. Anh bạn ở Sì Gòn thấy lạ nên nói chị gửi xách tay về mấy nhánh trồng, sau đó phát hiện ra đầy ở VN.
Ảnh người cầm chùm chanh trên đã có mặt trong các bài viết mà cây này rộn ràng một thời đầu năm 2012, tên của người trong ảnh sao lại khác, chắc mới làm lại CMND:
http://nld.com.vn/dia-phuong/thom-ngon-huong-truc-bay-nui-20120212043231879.htm
Do người viết bài này đặc tên lại

Tôi thấy thương cho dân việt nam . anh trồng ma anh ko biết ai sẽ ăn của anh . nghe giá cao ma trông thì có ngày chết.

thằng nhà báo láo quá, chắc muốn lừa tình mọi người đây mà, k biết có bắt tay với bọn Trung Quốc để chơi dân Việt k, định dụ mọi người phá bỏ cây trồng cũ, rồi trồng nhiều vô k ai mua, kết quả đi ăn mày cả đám đây mà

Back