Triệu phú trứng vịt lộn trên đất Mỹ

Có thật "Ông Chín Đàm học công thức làm giàu từ Samuel Brannan"
không? Ai làm giàu thành công cũng đều là phải học người khác?

Tôi nói, thành công là nhờ Trời cho. Trong 1 trăm người thì có
1 người dấn thân làm giàu. Trong 1 trăm người quyết tâm làm giàu
thì có 1 người thành công. Trời sinh ra vậy. Khỏi ai phải học ai.
Bác anhmytran ơi!
Nhờ bác xem dùm, ở Mỹ có bán hột vịt công-khai không? Bởi tui là người nuôi vịt bán trứng lộn, tui nghĩ, bài trên cường-điệu quá độ. Bác ý bác thế nào?
Thân.
Không thể tưởng tượng được gì cả !
Ranh giới phân định có lẽ là vật sống hay vật nuôi sống .

Bác cho cháu hỏi là sao bác viết 4.887 bài viết nhưng chỉ có 78.465 VNĐ - Bác cho ai hết rồi à ?
VNĐ
78.465
Tui nghĩ, tui cám ơn BQT Agriviet, cũng như ở một diễn-đàn khác, mỗi lần "năng cấp" diễn-đàn thì tui bị trục-trăc đăng-nhập. Mà muốn đăng-ký mới, thì không thể dùng Nick cũ. Tui lại quan-niệm rằng, "tui chỉ có một Nick, Nick chết là tui chết theo", nên BQT luôn giúp cho tui. Mà làm như vậy, thông-tin thành-viên của tui phải điều-chỉnh lại. Tui nghĩ vậy. Dẫu sao, tui chỉ quen với cái Nick ban đầu, ngoài ra, thì tui hoan-hỉ các chi-tiết khác. Lần nữa, cám ơn Ban Quản-trị.
Thân.

Ở Mỹ bán trứng lộn công khai.

Vợ tôi thích ăn trứng lộn.
Tôi và các con không thích.
Nhiều người Việt thích ăn trứng
lộn, nhưng con họ không thích.

Tôi ăn to nói lớn, nên ăn thịt
thì ăn miếng nạc, không ăn miếng
có mỡ, có da, có xương, có sườn,
chân giò, vân vân, như vợ tôi.

Bác anhmytran,
Lần vừa về VN, mấy tháng trước. Vợ chồng tui hẹn với một cặp vợ chồng ở Hoà-lan, chồng Hoà-lan, vợ Việt, bạn chí thân của bà xã. Chúng tui đi chơi chung nhiều nơi, nhiều ngày. Trở về Sàigòn, ăn cơm ở nhà bên vợ. Mọi người biết tui thích tui ăn trứng vịt lộn, nên dọn ra. Tui tỉnh bơ, nói với ông bạn Hoà-lan, ông cứ gắp món gì ông thích, coi như nhà của ông vậy, ông nhé! Rồi tui khẻ từng trứng lộn, chấm muối tiêu, thêm rau răm... tui thưởng-thức từ cái, tỉnh bơ. Còn bạn ăn cơm. Ổng lấy vợ Việt, vợ ổng huấn-luyện ổng ăn mắm kho, cầm đủa rành sáu câu, mà chưa có dịp nhiều ăn trứng lộn. Từ từ, rồi sẽ quen thôi...

Bác anhmytran,
Lần vừa về VN, mấy tháng trước. Vợ chồng tui hẹn với một cặp vợ chồng ở Hoà-lan, chồng Hoà-lan, vợ Việt, bạn chí thân của bà xã. Chúng tui đi chơi chung nhiều nơi, nhiều ngày. Trở về Sàigòn, ăn cơm ở nhà bên vợ. Mọi người biết tui thích tui ăn trứng vịt lộn, nên dọn ra. Tui tỉnh bơ, nói với ông bạn Hoà-lan, ông cứ gắp món gì ông thích, coi như nhà của ông vậy, ông nhé! Rồi tui khẻ từng trứng lộn, chấm muối tiêu, thêm rau răm... tui thưởng-thức từ cái, tỉnh bơ. Còn bạn ăn cơm. Ổng lấy vợ Việt, vợ ổng huấn-luyện ổng ăn mắm kho, cầm đủa rành sáu câu, mà chưa có dịp nhiều ăn trứng lộn. Từ từ, rồi sẽ quen thôi...
Ăn trứng lộn ... ăn thịt chó ... sống giun đế ... nuôi cây không đất ... cuộc đời bác quá xá là đẹp !

Trứng lộn, thịt chó - là thì tui quen từ nhỏ trong gia-đình; sống giun dế - là ít người thích, còn trồng cây không đất là nghề của tui,
Trong bốn món em kể, thì 2 món đầu là có sẵn tại VN, hai món sau thì bà con biết con trùn, là tui rất thích, nhưng không được coi trọng, còn thủy-canh thì chưa thông-dụng. Hai món sau nầy, thì là món mà tui muốn tiếp tay phổ-biến theo khả-năng tui. Tui biết nó rất hữu-ích trong việc llàm ra rau sạch để ăn. Tuy là đóng góp nhỏ mọn, nhưng mà có còn hơn không?!
Em không ăn thịt chó, không ăn trứng lộn. Không sao. Kể em nghe:
Trong lúc làm việc trong hãng có 20 ngàn nhân-công, có một người Úc đến tui, quyên tiền. Anh là trong nhóm thu mua chó người ta đem bán. Bán là để cho người mua, hay tiệm quán làm đồ nhậu. Anh cho xem hình ảnh, tổ-chức của anh hiện có 6 trại, mua thu gom chó, bán ngoài đường, đem về nuôi dưỡng, mà hiện thiếu thức ăn cho các trại. Các trại nầy hiện ở Thái-lan, là xứ Phật. Anh nhờ tui giúp, một đô-la cũng được. Tui nhìn thẳng vào mặt anh:
- OK! Ngày nào tổ-chức anh nuôi ăn phần nào, cho mấy người đói của các nơi trên thế-giới xong, thì anh tới gặp tui.
Nghe vậy, anh xếp hình ảnh, tài-liệu vô túi xách, chào tui rồi đi ngay tức thì.

Trứng lộn, thịt chó - là thì tui quen từ nhỏ trong gia-đình; sống giun dế - là ít người thích, còn trồng cây không đất là nghề của tui,
Trong bốn món em kể, thì 2 món đầu là có sẵn tại VN, hai món sau thì bà con biết con trùn, là tui rất thích, nhưng không được coi trọng, còn thủy-canh thì chưa thông-dụng. Hai món sau nầy, thì là món mà tui muốn tiếp tay phổ-biến theo khả-năng tui. Tui biết nó rất hữu-ích trong việc llàm ra rau sạch để ăn. Tuy là đóng góp nhỏ mọn, nhưng mà có còn hơn không?!
Em không ăn thịt chó, không ăn trứng lộn. Không sao. Kể em nghe:
Trong lúc làm việc trong hãng có 20 ngàn nhân-công, có một người Úc đến tui, quyên tiền. Anh là trong nhóm thu mua chó người ta đem bán. Bán là để cho người mua, hay tiệm quán làm đồ nhậu. Anh cho xem hình ảnh, tổ-chức của anh hiện có 6 trại, mua thu gom chó, bán ngoài đường, đem về nuôi dưỡng, mà hiện thiếu thức ăn cho các trại. Các trại nầy hiện ở Thái-lan, là xứ Phật. Anh nhờ tui giúp, một đô-la cũng được. Tui nhìn thẳng vào mặt anh:
- OK! Ngày nào tổ-chức anh nuôi ăn phần nào, cho mấy người đói của các nơi trên thế-giới xong, thì anh tới gặp tui.
Nghe vậy, anh xếp hình ảnh, tài-liệu vô túi xách, chào tui rồi đi ngay tức thì.

Bác có bao giờ nhìn thấy và hiểu người ta làm thịt chó như thế nào chưa ???
Đây không phải là tưởng tưởng đâu bác nhé ! Là thực tế .
Con chó khi bị chủ bán thịt bị người mua dùng kẹp cổ nó và đưa lên xe - hoảng loạn sợ hãi - rồi nó được đưa đến chuồng tập trung và được nhốt trong chuồng và bị bơm thức ăn vào bụng - sau 1 tháng vổ béo - - nó bị người ta đập cho chảy máu trong ruột hàng giờ cho nó hộc máu đầy cả bụng - bác có bao giờ ăn dồi chó chưa -
- rồi bị đập đầu hay chích điện ( nếu dùng bả thì còn đâu đớn hơn ) - Cắt cổ trụng nước sôi cả 5 , 10 phút nó vẫn còn kêu la - bác có bao giờ nhìn cái đầu chó bị làm thịt rồi bày bán ở chợ ? - nhìn là hiểu nó phải chiệu biết bao nhiêu đâu đớn -
- - Và đây bác bao giờ nghe tiếng vịt con kêu bên trong cái nồi nước sôi chưa ???
Bác ăn và nuốt não nuốt sương và lông con vịt mà không thấy đó là '' man rợ '' sao ?
Con đây chỉ ăn thịt nhưng thịt không nghe , không thấy và không biết .

Thân !

Tui là người ăn thịt chó. Tui cũng từng làm thịt chó. Nhưng đoạn bạn tả chuyện làm thịt chó, thì tui chưa từng thấy, cũng chưa nghe.
Điều tui ngạc-nhiên, là tại sao bạn không ăn chay? Có khi nào bạn bỏ vô miệng, vừa nhai vừa nhớ đến từng công-đoạn làm thịt. Bất cứ thịt gì.
Nước Úc mới vừa qua, trãi qua một khủng-hoảng ngoại-giao với Nam-dương. Nam-dương có dân trên 200 triệu, hấu hết là người Hồi-giáo. Người Hồi-giáo trước khi giết thịt, họ cầu-nguyện, đó là giáo-luật của họ, giống như tiễn con vật qua thế-giới mới.

Last edited:
Tui là người ăn thịt chó. Tui cũng từng làm thịt chó. Nhưng đoạn bạn tả chuyện làm thịt chó, thì tui chưa từng thấy, cũng chưa nghe.
Điều tui ngạc-nhiên, là tại sao bạn không ăn chay? Có khi nào bạn bỏ vô miệng, vừa nhai vừa nhớ đến từng công-đoạn làm thịt. Bất cứ thịt gì.
Nước Úc mới vừa qua, trãi qua một khủng-hoảng ngoại-giao với Nam-dương
Đó là cách làm thịt chó của người dân việt nam !

(tiếp)...
Họ, Hồi-giáo không ăn thịt mà khi giết không cầu-nguyện. Họ không đủ cừu và bò, mà Úc thì thặng-dư, nên có chuyện bán mua súc vật sống, xuất-cảng và nhập-cảng bằng tàu, để người tiêu-thụ ở Nam-dương có thể cầu-nguyện trước khi giết thịt.
Cái rắc-rối, trầm-trọng đến cả 2 chính-phủ khởi đầu là do một phóng-viên Úc qua Nam-dương, để xem coi, qua nhiều thập-niên bán thịt sống, thì các con vật nầy sẽ được thế nào vào cuối đời...
Người phóng-viên tường-thuật có kèm một đoạn phim chụp từ Molbil, chiếu lên TV, khiến dân Úc phát sốt, rồi phải-ứng. Dĩ-nhiên Nam-dương phản-pháo... ngang như cua! Làm gì nhau? Rốt cuộc, Nam-dương hứa, giết thịt nhân-đạo một chút... (Ai biết đâu nà! Nó đóng cửa, cột dây lòi-tói, kéo lên cao rồi chọc tiết... như cũ. Có trời biết!). Họ hứa sẽ giết kiều Úc, châm điện, hoặc như lần tui đi mua một con bê về đốt than nướng. Họ không giao một con bê sống, mà là:
- Con bê được lùa vô một ngăn. Kiểu như ở VN thiến bò, con bò trai tơ không nhút-nhích chút nào được, mặc tình thợ thiến... lắt dái! Ở đây không thiến, mà lùa vô khung, rồi đúng trên kệ, cao hơn một chút, nhắm bắn một phát ngay tam-tinh. Con vật quỵ xuống, chết nhẹ-nhàng...

Last edited:
Bác thích ăn trứng vịt lộn thế có bao giờ ăn trứng lộn um tiêu hành chưa ?
Ngon lắm à . Trứng vịt lộn bỏ vỏ thêm ít tiêu , tí muối và lá ngò tây rồi um trong nồi cơm - 15 phút món trứn lộn sẽ ngon hơn món luột chấm muối tiêu .
Bác làm chó kiểu dân việt nam phải không ?
Bữa trước con thấy người ta bỏ con chó vào cái bao tải cột thêm cục đá to - rồi thả xuống sông - thế mà phải mất 20 phút mới đem lên chứ 10 phút thì con chó vẫn còn sống .( cái này đúng không thế bác Thuy-canh ? )
Cắt tiết thì vất vã lắm , với lại người ta nói làm thịt chó mà đi cắt tiết thì thịt chó không ngon
(đúng không thế bác ? )
Thịt chó '' hon '' kỹ một tý thì cháu ăn được nhiều và ăn với cơm - thích món này hơn món dê '' hon ''

Back