Trộn mùn cưa với đất trồng rau trong thùng xốp

• Thread starter tosach
  • Ngày gửi
cac bạn cho mình hỏi: quê mình nhiều mùn cưa,có trộn được với đất phù sa để trồng rau sạch trong thùng xốp thay vì dùng sơ dừa được không nhỉ, cảm ơn các bạn nhiều ạ

Bạn phải ủ cho hoai mục mới dùng được. Mùn cưa tuỳ vào chất gỗ nhưng nói chung là lâu hoai mục hơn là xơ dừa. Trước mình thấy ông chú mình ủ mùn cưa làm nấm mà mất nhiều thời gian

Tôi vẫn làm... bạn rải một lớp ở đáy thùng khoảng 3 cm.. sau đó rải một lớp phân hữu cơ lên trên cũng tầm 3-4 cm... tiếp đến là bạn đổ đất đã sàng mịn lên trên... Cây non sau thời gian sinh trưởng khoảng 1 tháng sẽ đâm rễ xuống dưới để hút phân hoặc nước phân dẫn lưu ngược lên trên cho cây hút... sau 1-2 lứa trồng rau,cây... thì mùn cưa đó đã bị vi sinh vật làm cho hoai... lúc này bạn đổ ập thùng ngược lại... trộn đều. phân,mùn cưa,đất hòa vào nhau,đất rất mịn,đẹp,có màu đen mà cây không chết

Tuy nhiên mình vẫn thích dùng vỏ trấu hơn mùn cưa... kiếm được vỏ trấu thì đánh tơi cùng đất luôn

cho mình hỏi tý ah...... mình mua đất ngoài chổ bán cây kiểng với hạt giống về trồng không được là tại sao vậy các bác..... vẫn nảy mầm bình thường....mà ây không phát triển được

Bạn cho mình hỏi , cây mình bị úng nước , giờ trộn đất với mùn cưa hay vỏ trấu hun, tro bếp tốt hơn ạ.

Back