Hỏi đáp Trộn thức ăn cho gà

• Thread starter minhlangtu42
  • Ngày gửi
Cháu có nuôi khoảng 40 con gà thả vườn tính luôn gà bố mẹ. Công thức trộn thức ăn của cháu là: cám xay lúa, 1 ít bắp bột, chuối cây, bả đậu nành, bả cơm dừa làm nước cốt trộn với nước phở, cháu không có nấu lên, nhưng gà ít ăn lắm, nói chung thì cũng ăn nhưng ko ăn nhiều, ăn rất chậm, gà ăn 1 ít rồi đi vòng vòng, roy lai quay lại ăn, nó cứ mổ mổ thế nào ấy, không ăn no 1 lần rồi đi nằm phơi nắng như ăn lúa hay cám viên. Cháu có thử trộn cám cargill dành cho gà con vào thức ăn thì thấy gà ăn nhiều hơn, trộn càng nhiều thì gà càng thích. nhưng loại nào cũng khá đắt. Cháu đã biết được là do nó có mùi thơm nên gà thích ăn hơn. Không trộn cám cargill vào thì hỗn hợp cám chỉ có mùi của cám xay lúa. Cho cháu xin hỏi là làm cách nào để tạo mùi thơm cho hỗn hợp cám trộn rẻ hơn không. Hay trộn cám theo công thức nào cho gà ăn nhiêu hơn. Mấy nay cháu cho gà ăn lúa là chủ yếu.

Bạn cho mình hỏi nước "bả cơm dừa làm nước cốt trộn với nước phở" là nước gì? Đúng ra gà bạn cho ăn chuối với các thức ăn trộn trên nó sẽ thích ăn chứ! Hay do cái nước ở trên bị thiêu hoặc chua.
Bạn coi lại thử rồi nói để anh em cùng giải quyết.
Còn việc cho con gà ăn cây chuối đây cũng là một vấn đề lớn thời gian tới tôi sẽ tạo topic mới nói về thân cây chuối anh em cùng thảo luận.

ngày cho ăn 1 lần or bạn chờ nó thiệt đói rồi cho ăn xem.. làm vài lần thử là nó ăn ko còn gì?
mình chỉ cho ăn lúa , gạo, thức ăn thì trộn cho có mùi nó thích thôi chứ cho ăn cái thức ăn ko thì tiền nào chịu nỗi

"bả cơm dừa làm nước cốt trộn với nước phở" là nước gì?

cái này là hai cái mà bác trên viết không rõ thì phải.
Cơm dừa người ta xay ép lấy nước cốt ngoài chợ còn lại cái cơm vụn vụn màu trắng đó bác.
Còn nước phở là ng ta lấy nước phở thừa ở các quán phở.
Cái nước phở này cho heo tốt và tiện hơn cho gà bác nhỉ.

cái này là hai cái mà bác trên viết không rõ thì phải.
Cơm dừa người ta xay ép lấy nước cốt ngoài chợ còn lại cái cơm vụn vụn màu trắng đó bác.

Cho Boi hỏi cái bã dừa này mua hay xin được vậy?
Mua thì bao nhiu k 1 kí ?

bả cơm dừa để làm nước cốt dừa là nhà mình bán chè nên có.
còn nước phở này không có bị thiêu gì cả.
Sáng sớm ba má mình cho ăn 1 ít lúa để cho gà khổi quậy phá. rồi khoảng 7 8 h mình trộn cám cho gà và khi tới 5h chiều hoàng toàn không cho ăn gì cảm rồi mình lại cho ăn lúa. Nhưng khoảng 3h gà lại đối và không chiệu ăn cám mình trộn nữa chạy lung tung hết.
Mình thấy trong diển đàn chó nhiều anh cho bột gừng,bột nghệ và cái chất gì đó tiếng anh, ko biết mấy loại bột này có tạo ra mùi cho gà thít hơn không

Last edited by a moderator:
Mình hiểu ý bạn. Vậy bã cơm dừa là cái xác mà sau khi ta lấy nước cốt dừa.
+ Hii.. không biết con gà nó sao chứ mình mà ăn nhiều nó còn ngáng nữa mà.
+ Vì thành phần dinh dương trong cơm dừa đa phần là chất béo chiếm gần 40% và protein chỉ chiếm chưa đến 3% và cacbohydrate chiếm 6% (đa số là đường).
+ Với lượng chất béo nhiều như vậy cộng thêm mùi vị của thức ăn thừa đôi khi bạn để qua trưa nó sẽ tạo ra mùi hôi giống đồ cho heo ăn. Có thể chính vì điều này làm cho gà bạn ngáng ăn.
+ Theo ý tôi:
- Bạn nên giảm bã cơm dừa hoặc tạm thời đừng cho ăn nữa.
- Thức ăn thừa từ quán bạn nên nấu lại nếu qua trưa. Và trộn vừa phải lại vì trong nước thừa có nước mở. Mà đặc biệt lượng lipit thực vật cao làm con gà ăn vào có cảm giác mệt mỏi và chán ăn.
-> vài ý kiến gửi bạn.

Mình hiểu ý bạn. Vậy bã cơm dừa là cái xác mà sau khi ta lấy nước cốt dừa.
+ Hii.. không biết con gà nó sao chứ mình mà ăn nhiều nó còn ngáng nữa mà.
+ Vì thành phần dinh dương trong cơm dừa đa phần là chất béo chiếm gần 40% và protein chỉ chiếm chưa đến 3% và cacbohydrate chiếm 6% (đa số là đường).
+ Với lượng chất béo nhiều như vậy cộng thêm mùi vị của thức ăn thừa đôi khi bạn để qua trưa nó sẽ tạo ra mùi hôi giống đồ cho heo ăn. Có thể chính vì điều này làm cho gà bạn ngáng ăn.
+ Theo ý tôi:
- Bạn nên giảm bã cơm dừa hoặc tạm thời đừng cho ăn nữa.
- Thức ăn thừa từ quán bạn nên nấu lại nếu qua trưa. Và trộn vừa phải lại vì trong nước thừa có nước mở. Mà đặc biệt lượng lipit thực vật cao làm con gà ăn vào có cảm giác mệt mỏi và chán ăn.
-> vài ý kiến gửi bạn.
em thấy cái món cơm dừa đó ko có mà cho ăn hì hì nhưng phải mất công tý. thức ăn thừa nước thừa ở quán cơm cho vào nồi đun sôi nên quấy cám gạo và cám bắp " ngô" cho đặc đem ra chộn với 1 vài loại rau thì cứ gọi là bá cháy

mình có thử roy. không bỏ cơm dừa thì gà ít ăn hơn nữa. hình như nó khoái ăn cái đó vì nó béo béo thì phải Nhiều khi mình bỏ không trộn thì gà cũng ăn cái bả cơm dừa đó . Mà em cũng chỉ bỏ 1 lượng vừa phải. Đa số là cám xay lúa và bả đậu nành.
Như vậy là mình phải trộn 1 cách vừa đủ thôi. là trộn đủ cho gà 1 ăn 1 buổi. roy gà ăn hết tiếp tục trộn vào buổi trưa.
cho mình hỏi là bột gừng với bột nghệ có tác dụng gì với gà không. Có chất tạo mùi nào thơm mà rẻ không.

Bạn nên xem lại bã dậu nành, nghe nói gà không thích ăn cái này, với lại tỉ lệ cám gạo cao thì gà cũng giảm ăn hơn.
Trước giờ mình thấy gạo hay lúc nấu lên là gà thích ăn nhất

Boi cũng đang ngâm cứu cái vụ bã dừa này.
nhưng ở Buôn Ma Thuột mắc quá, 1 kí bã dừa 10k, mẹ ơi, 10k mua bột cá 45% đạm tọng vô chắc gà mập ù

Cháu có nuôi khoảng 40 con gà thả vườn tính luôn gà bố mẹ. Công thức trộn thức ăn của cháu là: cám xay lúa, 1 ít bắp bột, chuối cây, bả đậu nành, bả cơm dừa làm nước cốt trộn với nước phở, cháu không có nấu lên, nhưng gà ít ăn lắm, nói chung thì cũng ăn nhưng ko ăn nhiều, ăn rất chậm, gà ăn 1 ít rồi đi vòng vòng, roy lai quay lại ăn, nó cứ mổ mổ thế nào ấy, không ăn no 1 lần rồi đi nằm phơi nắng như ăn lúa hay cám viên. Cháu có thử trộn cám cargill dành cho gà con vào thức ăn thì thấy gà ăn nhiều hơn, trộn càng nhiều thì gà càng thích. nhưng loại nào cũng khá đắt. Cháu đã biết được là do nó có mùi thơm nên gà thích ăn hơn. Không trộn cám cargill vào thì hỗn hợp cám chỉ có mùi của cám xay lúa. Cho cháu xin hỏi là làm cách nào để tạo mùi thơm cho hỗn hợp cám trộn rẻ hơn không. Hay trộn cám theo công thức nào cho gà ăn nhiêu hơn. Mấy nay cháu cho gà ăn lúa là chủ yếu.

công thức đó gà chê là đúng rồi, pác trộn ẩm ẩm ướt ướt phải không. Do cám xay lúa hơi thô nên gà khó ăn và chê, nếu mún nó ăn nhjều thì trộn thêm thức ăn hoặc cám gạo (cám nhuyễn) trộn sền sệch là gà táp phầm phập

Boi cũng đang ngâm cứu cái vụ bã dừa này.
nhưng ở Buôn Ma Thuột mắc quá, 1 kí bã dừa 10k, mẹ ơi, 10k mua bột cá 45% đạm tọng vô chắc gà mập ù

bã dừ chỉ nên làm đồ dẫn vị. nhưng nó sẽ tạo ra vấn đề khi ăn con vật sẽ bị trướng hơi . không nên cho ăn quá 5% khẩu phần ăn hàng ngày. bã dừa nên sử dụng và bảo quản đúng cách

bã dừ chỉ nên làm đồ dẫn vị. nhưng nó sẽ tạo ra vấn đề khi ăn con vật sẽ bị trướng hơi . không nên cho ăn quá 5% khẩu phần ăn hàng ngày. bã dừa nên sử dụng và bảo quản đúng cách

đang tính hướng thủy phân để con vật không bị trướng hơi ^_^
nhưng mừ cái bã đừa đã mắc rồi, cái dung dịch dùng để thủy phân cũng mắc nữa, đội chi phí lên 2000-4000/ kg.
chua lè, ko chơi :wacko:

đang tính hướng thủy phân để con vật không bị trướng hơi ^_^
nhưng mừ cái bã đừa đã mắc rồi, cái dung dịch dùng để thủy phân cũng mắc nữa, đội chi phí lên 2000-4000/ kg.
chua lè, ko chơi :wacko:

em thấy nó ko có ngon bổ rẻ gì mà phải thủy phân cho mất công, nếu cần thiết lên sử dụng 1 số loại đạm thực vật dễ tiêu hóa mà rẻ hơn. nếu cái bã dừa mà 1k/1kg thì đem gia công chế biến rồi sài có lẽ ok hơn.

Nếu các thành phần đó xin chứ ko mua thì bác trôn thêm tí Cargill con vào là hợp lý rồi, vì trong Cargill có đạm gà mới lớn nhanh được, chứ nếu ko có đạm thì gà lớn chậm làm mất thời gian lắm, còn nữa ,cho dù cho ăn Cargill thì gà cũng bị ngán, nên nó cũng sẽ đòi ăn cái khác dặm thêm. vả lại tùy giống gà nữa, gà mía thì ăn dễ hơn gà ri, 2 tháng là nó ăn bắp cà rồi. Mình thì trộn Cargill với bắp cà nhiễn= hạt đâu xanh, cho dặm thêm cơm nó thích lắm.

Back