trồng cây căm xe

mình đang ươm 1 số cây gỗ quí để trồng. cũng biết là trồng mấy cây này là xác định rất lâu dài.mình cũng thấy cây căm xe gỗ nó có nhiều lõi( thậm chí có cây dác chỉ 1cm) so với các cây nhóm 1 khác,mình cũng nghe mấy anh đi rừng nói cây căm xe 10cm đã có lõi rồi.ai đã và đang trồng cây căm xe có thể giúp em giả đáp 1 số khúc mắc: cây sinh trưởng ntn, 20 năm cây có đk bao nhiêu và bao nhiêu lõi, mật độ trồng???cây tán có to không ạ??? xinchân thành cảm ơn mọi người!!!

Last edited:
vay ah.toi cug o gan ben xe huyen go cog tay ne.dang tim it cay go tot de trong lam cay xanh va co it gia tri
cay nay co gia tri khong nhi.
Gần bến xe hòa đồg hả? Trước mình ở thị trấn vĩh bình nè. Ít bữa nữa mìh có việc fải về đó nè cho sđt đi ae mình offline hì. Sẵg mìh cho b mấy hat gỗ wý nè. Bữa h hứa gửi cho mấy ae trên diễn đàn hạt giốg mà chưa ở ko gửi nữa! Sẵn đây ae nào mìh đã hứa thì sẽ gửi ngay khi có thời gian mog ae thôg cảm

cam on nhan truoc.sdt toi ne.0120 372 8749. ve thi ranh alo toi.toi moi cafe ban.toi 29 tuoi.

G
ban oi.toi rat thich cac loai cay go qui.chi tiec la toi o mien tay nam bo.da phan khong co cay go qui nao. neu duoc mong ban chia se cho it hat giong de trong.minh chi nghe noi chu chua he tan mat thay cay go do ra sao ca.cam on ban truoc.

toi uoc gi co duoc mot it hat moi loai nhu vay.neu ban co hat giong gui cho toi.toi se gui ban tien phi
Giờ là đang mùa hạt Căm Xe chín đó anh . Tới tháng 7-8 là không còn hạt nữa ( rụng mất )

Nói về cây căm xe thì không ai không biết nhất là trong nghề nội thất như mình đặc biệt là cửa gỗ căm xe bán rất chạy, ngoài ra chúng còn dùng đóng tủ bếp căm xe hay đóng ván sàn. Nếu anh trồng được loại cây này thì rất có ích, nhưng căm xe sinh trưởng chậm anh nên xem lại bài toán kinh tế.

cam on nhan truoc.sdt toi ne.0120 372 8749. ve thi ranh alo toi.toi moi cafe ban.toi 29 tuoi.
Xin lỗi a vì e wên đem hat về nên ko dám gọi a. A gửi đja chỉ đi e gửi bđ về cho a
Xin lỗi a vì e wên đem hat về nên ko dám gọi a. A gửi đja chỉ đi e gửi bđ về cho a

gỗ hương nhiều nhưng giờ cũng cạn rồi.nhà mình mua được khoảng hơn 100 khúc dk 10-20cm dài 70-100cm giá trung bình 50k/khúc.gốc hương thì nhiều lắm họ mua để đục tượng, làm bàn ghế.mình thì không dám mua bán đâu với lại mình chỉ thích trồng cây thôi chứ k thích mua bán.hương lớn nhanh nhưng quan trọng là có lõi hay không nữa và có ít hay nhiều lõi.gỗ hương non thường màu nhạt chứ không đỏ đậm như hương rừng già.hương đỏ không đẹp bằng hương vàng.mình chỉ có giống hương vàng thôi và cũng chỉ trồng loại này thôi.nếu bạn muốn trồng, bạn cho mình địa chỉ cụ thể mình gởi tặng bạn ít hạt trồng.
Thích bạn quá mình cũng đang muốn trồng thử mà không biết lấy giống ở đâu bạn có để cho mình ít 0965238771

Đúng rồi. Mình cần tìm mua hạt giống gỗ hương đỏ. Bạn có biết được tốc độ phát triển của loại cây này như thế nào không? Có người nói rằng trồng sau 12-15 năm thì đường kính cây đạt 35-40cm.
Trong bạn có nhiều gỗ hương thế, có thể thiết lập kênh khai thác và chuyển ra ngoài Bắc được không? Ngoài Bắc nhu cầu về gỗ hương rất lớn
Hương đỏ là Giáng Hương Mắt Chim ( P.indicus ) . Loại này giờ hầu như không thấy ở Việt Nam nữa . Chỉ còn một ít ở Lào và Cam ( rất ít )

gỗ căm xe đóng cửa rất đẹp và bền đó anh.hiện tại chỗ em gỗ hương, gõ đỏ còn nhiều nên họ chưa đóng ghế bằng căm xe nhưng giường,bàn,tủ căm xe cũng rất đẹp.có phải anh tuanfodacon hôm bữa muốn mua hạt gỗ giáng hương không.anh hãy cho e địa chỉ em gởi tặng anh hạt về trồng.hôm bữa e đi dọc đường vô rẫy thấy rất nh cây hương đang có trái, dừng lại bên đường hái được gần 1 bao quả. chỗ em hương tái sinh mọc bờ rào rất nhiều có lẽ nhiều nhất trong số các cây rừng.có lẽ vùng này trước kia ó rất nhiều hương
Ban cho mjnh xjn mot it hat giong cay dc ko
»
Minh dinh suu tap moi lai mot it cay xjn may anh em giup dum mjnh dc ko co gj lien he mjnh 01682766721 nho anh em giup dum cam on
»
G

Giờ là đang mùa hạt Căm Xe chín đó anh . Tới tháng 7-8 là không còn hạt nữa ( rụng mất )
Cho mjnh mot it hat cam xe dc ko
»
Cho mjnh mot vai hat giong dc ko ban

Last edited by a moderator:
Mình trồng gỗ hương 3 năm nè. Đường kính 20 cm Cây lên chậm hơn lát hoa. Lên cao hơn gỗ sao mà đường kính bé hơn. Thường xuyên phải tỉa cành và cây lên hay cong.

File đính kèm

328.2 KB · Lượt xem: 15
    123.2 KB · Lượt xem: 14
gỗ căm xe đóng cửa rất đẹp và bền đó anh.hiện tại chỗ em gỗ hương, gõ đỏ còn nhiều nên họ chưa đóng ghế bằng căm xe nhưng giường,bàn,tủ căm xe cũng rất đẹp.có phải anh tuanfodacon hôm bữa muốn mua hạt gỗ giáng hương không.anh hãy cho e địa chỉ em gởi tặng anh hạt về trồng.hôm bữa e đi dọc đường vô rẫy thấy rất nh cây hương đang có trái, dừng lại bên đường hái được gần 1 bao quả. chỗ em hương tái sinh mọc bờ rào rất nhiều có lẽ nhiều nhất trong số các cây rừng.có lẽ vùng này trước kia ó rất nhiều hương[/QUOT
Bạn cho mình xin ít cây mọc hoặc hạt giống nhé?
»
mình mới về nhà kiểm tra.gần như 100% hạt gõ đỏ đã nảy mầm.chuẩn bị bầu đất để ươm đại trà. anh em nào cũng trồng cây gỗ quí vào góp vui
Em cho anh số điện thoại hôm nào gặp anh học hỏi kinh nghiệm được ko?
»
vừa rồi ươm gần 1 nghìn hạt gõ đỏ nhưng chỉ vô bầu khoảng 500 cây. còn lại mình gieo tạm xuống đất. anh em nào gần phú thiện gialai muốn trồng mình chia sẻ lại cho.
Em có thể gửi xuống Đồng Nai cho anh một ít cây được ko?

Qua thực tế tôi góp ý với bạn không nên trồng thuần căm xe mà nên trồng xen.
Hiện trong rừng xoan 7 năm tuổi của tôi có dưỡng một số loại cây rừng tự nhiên bản địa trong đó có nhiều căm xe những cây này chủ yếu dưỡng tái sinh từ gốc cũ .
Mặc dù tôi mới bắt đầu dưỡng chúng mới vài ba năm sau này thấy chúng cũng phát triển được (trước đó do chỉ chú trọng trồng thuần xoan nên tôi phát dọn không để chúng phát triển).
Nhờ rừng xoan chúng lên rất thẳng, tán xoan thưa nên chúng tranh thủ được nguồn ánh sáng. Quan sát chúng phát triển tôi tin rằng chúng có khả năng vượt chiều cao của xoan.
Với thời gian dự tính 20 năm ở những chỗ đất màu mỡ thì khả năng chúng sẽ đủ tiêu chuẩn khai thác.
Vì vậy nếu bạn trồng xen trong rừng xoan thì khoảng thời gian 10>12 năm bạn đã có sản phẩm từ cây xoan để nuôi chúng.
Một số hình ảnh từ thực tế rừng của tôi:
Cây căm xe dưỡng trong rừng xoan:

Cây gõ mật:

Cây cà chít lá lớn:

Cho em hỏi có bán cây căm xe giống hay hạt căm xe hk ạ
»
Cho em hỏi có ai bán giống cây căm xe hay hạt căm xe hk ạ bít chỉ em. Với
»
gỗ căm xe đóng cửa rất đẹp và bền đó anh.hiện tại chỗ em gỗ hương, gõ đỏ còn nhiều nên họ chưa đóng ghế bằng căm xe nhưng giường,bàn,tủ căm xe cũng rất đẹp.có phải anh tuanfodacon hôm bữa muốn mua hạt gỗ giáng hương không.anh hãy cho e địa chỉ em gởi tặng anh hạt về trồng.hôm bữa e đi dọc đường vô rẫy thấy rất nh cây hương đang có trái, dừng lại bên đường hái được gần 1 bao quả. chỗ em hương tái sinh mọc bờ rào rất nhiều có lẽ nhiều nhất trong số các cây rừng.có lẽ vùng này trước kia ó rất nhiều hương
»
Cho em hỏi có bán cây căm xe giống hay hạt căm xe hk ạ
»
Cho em hỏi có ai bán giống cây căm xe hay hạt căm xe hk ạ bít chỉ em. Với
»
Cho em hỏi bên anh có giống cây căm xe hay hạt căm xe không ạ
»
hạtXem file đính kèm 447 3. hạt giáng hương (hương nghệ). thời gian này đang cuối mùa thu hạt.mình đang ươm và đợi kết quả
Cho em hỏi có hạt cây căm xe không ạ
»
Có hạt hay giống căm xe không anh ơi

Cây Căm xe trông 15 năm co thê thu hoạch, đương kính cây 15 năm co thê đạt 35 - 40cm, nhưng bây giờ thu hoach hat giống rất khó, quả chín la Sóc nó thu hoach trước minh. Ae ai thu hoach được hạt đê lai cho minh ít vơi!
Minh khai thác cây 13 năm.

một số hình ảnh cây gỗ e đang sưu tầm và ươm
1. cây tếch. hạt lấy từ rừng tếch 60 năm tuổi tại buôn mê thuột.
- stump tếch 1 tuần tuổi. hạt cây này ươm khá khó, cây mạ bứng trồng vào bầu cũng dễ chết nữa.nhưa cây con 1 năm tuổi nhổ làm tum thì sống gần như 100%.
Xem file đính kèm 433
Chào bạn. Stump bạn nói cách làm là cây 1 năm nhổ lên cắt bỏ phần thân chỉ còn đoạn gốc vs rễ đem zô bầu đúng ko? Năm 2016 mình có trồng 1 cây tech nó bị lụi khi mùa khô mình tưởng nó chết nhưng đến mùa mưa 2017 nó bật mầm lên rất khỏe đến nay đường kính cách gốc 1m đc khoảng 15 cm

Va
Mình trồng gỗ hương 3 năm nè. Đường kính 20 cm Cây lên chậm hơn lát hoa. Lên cao hơn gỗ sao mà đường kính bé hơn. Thường xuyên phải tỉa cành và cây lên hay cong.
Vanh 20 hay đường kính 20 vậy bác. E trồng lát 10 năm rồi mà dk 12cm thôi

Các chủ đề trồng và bảo tồn các cây gỗ quý không còn bác nào vào nữa nhỉ, em rất đam mê rừng và đang muốn trước mắt trồng một số cây trong vườn để thỏa đam mê vì quỹ đất không nhiều. Hiện tại em chỉ mới kiếm được 1 ít giáng hương và goics trắc tái sinh. Sau này có điều kiện mua được đất hoặc thuê được đất dài hạn em sẽ trồng số lượng lớn nhưng lúc đó chỉ ngại vấn đề làm sao giữ được cây khỏi nạn trộm, chặt phá vì mình không thể túc trực ở rừng suốt được. Bác Dương còn vào diễn đàn không , có dịp mình muốn lên tham quan vườn và khu vực Gia Lai của bác. Mình hiện tại đang ở Định Quán, Đồng Nai

Back