Trồng cây cỏ lạc hay cây cúc thái (cỏ xuyến chi) trong vườn cà phê

• Thread starter taxuanthaian
  • Ngày gửi
Chào các anh các bác, em vừa mới ở thành phố về quê được ba giao lại cho gần 5 mẫu cà phê ở Di Linh - nhưng hiện tại em thấy đất nhà em bị xói mòn quá + đất rất cứng và khô hoàn toàn chả có mùn, về đọc được mấy cuốn sách nhưng kiến thức vẫn chả có bao nhiêu. Hồi sáng có ông Cha ở giáo xứ nhà em rủ em lên Bảo Lộc vào Tân Thanh xem vườn - cây cà phê rất tốt thấy ông chủ bảo là trồng 25 mẫu mỗi năm trừ chi phí đi còn dư 60 tấn, em thấy ở đó họ để cỏ mọc kín gốc cà phê. Đặc biệt là có trồng cây xuyến chi làm cỏ mọc kín đất, em được khuyên trồng cây xuyến chi này để che đất, chống xói mòn tạo điều kiện cho giun, kiến hoạt động từ đó cải tạo đất.
Tuy nhiên em lên mạng coi về loại cây này thì theo link ngay ở wikipedia đã nói là nó nằm trong 100 loại cây xâm lấn tệ nhất. Vậy giờ em có nên trồng cây này không? Các bác cho em ý kiến với, trước đó em tính trồng cây cỏ lạc vào để giúp đất nó đỡ bị xói mòn, nhưng thấy ông cha bảo là cây cỏ lạc đó dễ chết, nên em rất phân vân.
Em có đăng cái hình em chụp ở vườn cây của bác đó - là kỹ sư nông nghiệp đàng hoàng nha.

Bạn nên trồng lạc dại, lạc dại cố định đạm, tăng vi vật phân giải lân lên hơn 600% (không phải 60% nhé) mà là 600%. Phân giải bã hữu cơ hơn 180% (không nhớ chính xác). Ngoài ra còn cung cấp lượng phân xanh tương đương 200 kg đạm, 350 kg lân, 400 kg kali (chính xác bạn lên google search)

Mình cũng thấy nhiều vườn tiêu trồng lạc dại chứ chưa thấy cây xuyến chi trong vườn cây CN, chỉ thấy toàn ở ven đường lộ thôi.

Cây xuyến chi trồng hao phân bón lắm bạn ơi, tuy dễ chăm sóc nhưng bây giờ cũng bắt đầu có dịch bệnh, nấm rồi. Tốt nhất bạn nên trồng lạc dại (cỏ đậu)

Người ta trồng xuyến chi mà thấy cà vẫn đẹp ^_^ trái trĩu cành đấy chứ
Theo mình thì bạn cứ trồng xuyến chi luôn. Nó che đất rất là tốt và tạo ra mùn hữu cơ cũng nhiều. Cành lá cắt làm thức ăn chăn nuôi được. Được cái dễ trồng và chịu hạn tốt.
Lợi 1 cái là có sẵn kinh nghiệm của chủ vườn cà phê đó, bị vấn đề gì, hỏi họ là họ tư vấn cho liền.
Còn cây lạc dại thì phải tự mày mò. Nó trồng được bằng hạt và cành. Nó giúp tăng hệ vi sinh vật phân giải lên 10-30% thôi. ko đến 600% đâu.
http://vtvhue.vn/pho-bien-kien-thuc...iong-va-trong-lac-dai-lam-cay-che-phu-314225/
Phút thứ 9 trở đi nhé

Last edited by a moderator:
Em đã gọi điện nhờ thằng em ở sg mua giùm em hạt giống cây lạc dại rồi, và em cũng trồng xuyến chi ở khu vực đất khô và xấu nhất ở vườn nhà em, khoảng 3 sào cho thằng cây này thôi. Sau khi em tham khảo thì thấy cây xuyến chi được bảo là gây hại, còn cây lạc dại thì được khen quá trời về tác dụng của nó. Em tính như thế này: em sẽ trồng cây xuyến chi tại những chỗ đất quá xấu và khô, còn những chỗ khác em sẽ nhân giống cây lạc dại để trồng vào. có kết quả em sẽ chụp hình đưa lên đây để xin mọi người ý kiến ạ

Theo mình thì bạn cứ trồng xuyến chi luôn. Nó che đất rất là tốt và tạo ra mùn hữu cơ cũng nhiều. Cành lá cắt làm thức ăn chăn nuôi được. Được cái dễ trồng và chịu hạn tốt.
Lợi 1 cái là có sẵn kinh nghiệm của chủ vườn cà phê đó, bị vấn đề gì, hỏi họ là họ tư vấn cho liền.
Còn cây lạc dại thì phải tự mày mò. Nó trồng được bằng hạt và cành. Nó giúp tăng hệ vi sinh vật phân giải lên 10-30% thôi. ko đến 600% đâu.
http://vtvhue.vn/pho-bien-kien-thuc...iong-va-trong-lac-dai-lam-cay-che-phu-314225/
Phút thứ 9 trở đi nhé

Anh thu dung xuyến chi làm thức ăn chan nuôi thu chưa? Nghe nói heo, bò nó không ăn

Hình như là... ở đây có một sự hiểu lầm nho nhỏ?? :unsure:

Có phải anh skaterboi đang nói đến cây hoa xuyến chi này không nhỉ?

Ngoinhanho đoán là anh dùng cây này để nuôi thỏ phải không? Vì ở nhà ngoinhanho vẫn thường dùng cây này để chăn nuôi thỏ rất tốt. Hoa xuyến chi mọc rất nhiều trong vườn cà phê, những bông hoa trắng muốt rất đẹp... nhưng lại được xếp vào hàng cỏ dại nên không thấy ai trồng trong vườn cà phê cả.

Anh thu dung xuyến chi làm thức ăn chan nuôi thu chưa? Nghe nói heo, bò nó không ăn

Mình cho thỏ ăn nó ăn phà phà luôn bạn ơi
Hình như là... ở đây có một sự hiểu lầm nho nhỏ?? :unsure:

Có phải anh skaterboi đang nói đến cây hoa xuyến chi này không nhỉ?

Ngoinhanho đoán là anh dùng cây này để nuôi thỏ phải không? Vì ở nhà ngoinhanho vẫn thường dùng cây này để chăn nuôi thỏ rất tốt. Hoa xuyến chi mọc rất nhiều trong vườn cà phê, những bông hoa trắng muốt rất đẹp... nhưng lại được xếp vào hàng cỏ dại nên không thấy ai trồng trong vườn cà phê cả.

Uhm, cây này mình dùng nuôi thỏ rất là tốt, kiếm đâu cũng có, cắt 15 phút là đầy 1 bao. Mình ăn thử thấy đắng như thuốc đau bụng mà thỏ ăn rất thích.
Còn cây Chủ topic chụp hình lên mới là cây mình khuyên chủ topic nên trồng. Ở mình gọi là cúc dại hoa vàng, hay gọi hoa mĩ là cúc mặt trời. Cây này đô thị hay trồng ở mấy bồn hoa, bãi cỏ. Mình cũng hay ra cắt cho thỏ ăn -_- thấy nó cũng rất thích ăn. chỉ tiếc cái bồn hoa thành phố hơi ...ít -_- Cắt xong 3 ngày là nó mọc tốt lại rồi. Mình thấy nơi nào trồng cây này đất rất ẩm, nhiều giun và mùn.
Cây họ cúc với họ đậu là thỏ ăn nhiều nhất. Họ đậu thì nhiều đạm, còn họ cúc chắc ăn vô ...mát gan :lol: thỏ thích điều này :lol:

Uhm, cây này mình dùng nuôi thỏ rất là tốt, kiếm đâu cũng có, cắt 15 phút là đầy 1 bao. Mình ăn thử thấy đắng như thuốc đau bụng mà thỏ ăn rất thích.
Còn cây Chủ topic chụp hình lên mới là cây mình khuyên chủ topic nên trồng. Ở mình gọi là cúc dại hoa vàng, hay gọi hoa mĩ là cúc mặt trời. Cây này đô thị hay trồng ở mấy bồn hoa, bãi cỏ. Mình cũng hay ra cắt cho thỏ ăn -_- thấy nó cũng rất thích ăn. chỉ tiếc cái bồn hoa thành phố hơi ...ít -_- Cắt xong 3 ngày là nó mọc tốt lại rồi. Mình thấy nơi nào trồng cây này đất rất ẩm, nhiều giun và mùn.
Cây họ cúc với họ đậu là thỏ ăn nhiều nhất. Họ đậu thì nhiều đạm, còn họ cúc chắc ăn vô ...mát gan :lol: thỏ thích điều này :lol:
Àh, thì ra là chỉ có một mình mình hiểu nhầm... nho nhỏ! :74:
Nhưng bù lại thì lại biết thêm một thông tin hữu ích về thức ăn cho nghề chăn nuôi thỏ và một thành viên nuôi thỏ ở BMT - DAKLAK :75: ----------------------> Lời !! :70:
Ngoinhanhotrenthaonguyen thích điều này! :lol:

Cây trong ảnh trên thường được gọi là Cúc bò (Wedelia trilobata), thị trường có tên hơi bị đẹp: cúc Xuyến chi. Cây này được liệt kê là 1 trong 100 loài sinh vật ngoại lai xâm hại nguy hiểm nhất thế giới (http://agriviet.com/home/threads/37800-Cac-loai-sinh-vat-ngoai-lai-xam-hai-).
Em đã gọi điện nhờ thằng em ở sg mua giùm em hạt giống cây lạc dại rồi, và em cũng trồng xuyến chi ở khu vực đất khô và xấu nhất ở vườn nhà em, khoảng 3 sào cho thằng cây này thôi. Sau khi em tham khảo thì thấy cây xuyến chi được bảo là gây hại, còn cây lạc dại thì được khen quá trời về tác dụng của nó. Em tính như thế này: em sẽ trồng cây xuyến chi tại những chỗ đất quá xấu và khô, còn những chỗ khác em sẽ nhân giống cây lạc dại để trồng vào. có kết quả em sẽ chụp hình đưa lên đây để xin mọi người ý kiến ạ
Lạc dại trồng bằng hạt biết thu nào mới phủ đủ mấy hecta trên bạn ui. Các vườn ươm đã ươm từng bọc cung cấp cho trồng công trình nhưng mua loại này giá cao và chi phí vận chuyển đi xa tương đối lớn. Bạn mua loại sô nguyên cả dây về cắt ra trồng như rau lang vậy, mỗi kg trồng khoảng 5 m2. Chăm sóc tốt thì vài tháng sau cắt ra tiếp tục nhân giống.

Còn cây Chủ topic chụp hình lên mới là cây mình khuyên chủ topic nên trồng. Ở mình gọi là cúc dại hoa vàng, hay gọi hoa mĩ là cúc mặt trời. Cây này đô thị hay trồng ở mấy bồn hoa, bãi cỏ. Mình cũng hay ra cắt cho thỏ ăn -_- thấy nó cũng rất thích ăn. chỉ tiếc cái bồn hoa thành phố hơi ...ít -_- Cắt xong 3 ngày là nó mọc tốt lại rồi. Mình thấy nơi nào trồng cây này đất rất ẩm, nhiều giun và mùn.:lol:

NẾU CÂY XUYẾN CHI NÀY THỎ ĂN ĐƯỢC thì mình có hơi bị nhiều (ở TPHCM) Nhiều khu vực trồng cả 3-5ha
* Bạn nào muốn thì nói nhé (Miễn phí 100%) bạn có thể đến tận nơi cắt hoặc bên mình cắt giúp, đóng bao sẳn giúp bạn, trả chút tiền cafe tượng trưng cho người cắt là được rồi .

NẾU CÂY XUYẾN CHI NÀY THỎ ĂN ĐƯỢC thì mình có hơi bị nhiều (ở TPHCM) Nhiều khu vực trồng cả 3-5ha
* Bạn nào muốn thì nói nhé (Miễn phí 100%) bạn có thể đến tận nơi cắt hoặc bên mình cắt giúp, đóng bao sẳn giúp bạn, trả chút tiền cafe tượng trưng cho người cắt là được rồi .[/QUOTE]

Chỗ khúc Thuỵ du trông nhiều thế làm gì vậy? Mua ít thỏ về cho nó ăn đi Anh, từng có nghiên cứu dùng cây này thay thế 80-90% lượng cỏ tây cho thỏ ăn, thỏ phát triển nhanh hơn đấy. Tiếc cái cây này năng suất thấp hơn cỏ nhiều nnên em không trồng.
Mình vẫn thấy trồng cây này hay hơn lạc dại. Đất cằn nó vẫn mọc tốt, tạo thành thảm dày dù chúng ta chẳng bón tí phân nào, chứng tỏ nó có khả năng tổng hợp đạm rất tốt, có thể nó chứa vi khuẩn nội sinh tổng hợp đạm giống cây họ đậu.
Mình nghĩ lâu lâu xách máy cắt cỏ ra lia vài phát, gom về ủ trong hố, thế là có phân xanh cung cấp cho cà phê, he he.

Cây trong ảnh trên thường được gọi là Cúc bò (Wedelia trilobata), thị trường có tên hơi bị đẹp: cúc Xuyến chi. Cây này được liệt kê là 1 trong 100 loài sinh vật ngoại lai xâm hại nguy hiểm nhất thế giới
Lạc dại trồng bằng hạt biết thu nào mới phủ đủ mấy hecta trên bạn ui. Các vườn ươm đã ươm từng bọc cung cấp cho trồng công trình nhưng mua loại này giá cao và chi phí vận chuyển đi xa tương đối lớn. Bạn mua loại sô nguyên cả dây về cắt ra trồng như rau lang vậy, mỗi kg trồng khoảng 5 m2. Chăm sóc tốt thì vài tháng sau cắt ra tiếp tục nhân giống.
họ không bán hạt, mình phải lấy cây con giờ đang được gửi về bằng xe đò, chả biết tới nơi có chết ngắc k nữa

Hihi, chưa thấy hạt lạc dại bao giờ. Gửi từ Sì Gòn lên Đà Lạt chỉ trong một buổi làm sao mà chết.

5 mẫu cafe này cũng không hết nhiều lắm đâu bác ạ. khoảng 1 tạ cỏ thì trồng thoải mái luôn. Như em bán là 20k/kg nhưng ở HN. Không biết trong đó họ bán sao nữa. Bác cứ đến mấy công trường nhờ công nhân ở đó họ cắt cho giá có khi rẻ hơn nữa.

cây này nhà chùa xin về làm thuốc nam tốt lắm đó tắm cho em bé còn gọi là cỏ thái lan.

Back