Trồng cây hoa gì để kết hợp nuôi ong???

• Thread starter Học hỏi thêm
  • Ngày gửi
Đất bờ bao quanh ruộng nhà mình cỏ mọc dữ quá, nhổ xong đất trống trống vài ba ngày lại mọc tiếp, mình không dám trồng cây ăn quả vì đạo chích trộm vặt dữ lắm, nhà xa quản không đc. Sẵn mình đang định đặt vài thùng ong nên muốn tìm loại hoa nào sống khỏe, không tốn công chăm bón mà hoa, phấn nhiều trồng phủ lên, phụ họa cho bớt cỏ mà lại đc ít mật phấn cho ong. Hiện tại mình đang trồng thử hoa cúc (cúc dại chỗ đất hơi xấu, gồ ghề ;cúc sao nhái chỗ đất khá hơn một chút; cúc vạn niên chỗ nào đất còn phì) và thả sen vào ao, nhưng không rõ mật phấn với sức sống thế nào. Bác nào cao tay chỉ hộ trồng vậy có hợp lý không? Có loại nào phù hợp hơn không???

mình từng có ý tưởng là trồng chuyên canh cây bưởi số lượng lớn để tạo ra mật ong bưởi hi hi ...........lưa ý chỉ là ý tưởng chứ mình chưa làm nên chưa biết thế nào . thân

Nếu là trồng hoa nuôi ong lấy mật phải có qui mô từ 5-10km2 và phải có nhiều loại hoa thai phiên nhau nở mới hiệu quả . Theo mình biết ở Việt Nam chưa có qui mô trang trại nào lớn cỡ đó nên phải dựa vào các vùng hoa có sẵn thôi .

Back