Trồng cây lá giang

Nhà tôi ở Củ Chi, đất còn rộng rộng, định trồng thử 500 gốc cây lá giang để cung cấp cho các chợ ở thành phố. Xin hỏi ACE trên diễn đàn góp ý xem trồng cây lá giang có hiệu quả nhiều về kinh tế không?
Thật ra, kỹ thuật trồng cũng đơn giản, không có gì khó. Ngoài ra, mấy người trong xóm tôi còn bán cả chậu lá giang cho các bạn Việt kiều về mua đem sang nước ngoài vừa làm kiểng, vừa có lá giang ăn. Mong được tư vấn và góp ý thêm.

Theo tui thì lá giang trồng bằng trụ, cọc như thanh long thì thu hái thuận lợi nhất. Khi thu hoạch không phải hái lá hay cắt thân mà là cắt các nhánh phân cấp sau cùng giống như mấy bác trồng khổ qua mà tỉa nhánh bên (gọi là cắt tỉa chèo) cho nên cũng nhanh và đơn giản thôi. Sau đó mấy thím nội trợ đi chợ mua về mới lặt lá non và ngọn sử dụng (trừ khi ở siêu thị người ta lặt lá đóng gói luôn). Vì vậy cần thu hoạch theo định kỳ để cành phân cấp liên tục cho sản phẩm non không bị già quá sẽ hơi chát.

Last edited:
Không biết loại này thu hoạch như Trầu không nhỉ?Hix, như thế chắc phiền lắm àh

Theo tui thì lá giang trồng bằng trụ, cọc như thanh long thì thu hái thuận lợi nhất. Khi thu hoạch không phải hái lá hay cắt thân mà là cắt các nhánh phân cấp sau cùng giống như mấy bác trồng khổ qua mà tỉa nhánh bên (gọi là cắt tỉa chèo) cho nên cũng nhanh và đơn giản thôi. Sau đó mấy thím nội trợ đi chợ mua về mới lặt lá non và ngọn sử dụng (trừ khi ở siêu thị người ta lặt lá đóng gói luôn). Vì vậy cần thu hoạch theo định kỳ để cành phân cấp liên tục cho sản phẩm non không bị già quá sẽ hơi chát.

Như vậy, theo anh tranvi thì em sẽ trồng trụ gạch (như cách trồng ở Vũng Tàu), mỗi trụ có thể trồng 2 - 3 cây giống, chiều cao khoảng 1,6 - 1,7m, thuận lợi cho việc thu hoạch và chăm sóc.
Vì hiện nay nguồn phân 1.000 cặp bồ câu rất nhiều, ngoài việc đem bán cho những người trồng rau, em sẽ tận dụng để trồng lá giang (ở Củ Chi thì có rất nhiều tro trấu, mà tro trấu kết hợp phân bồ câu thì... rất tốt. Giá 1 bao phân bồ câu khoảng từ 15 - 20.000đ/bao).
Cũng là 1 cách rất hay. Nếu ACE có cách nào có thể tư vấn thêm cho mình.
Trân trọng.

Vườn lá giang ở Tây Ninh thì mình ko nhớ chính xác nhưng rất dễ tìm bạn cứ đi lên TN dọc theo QL22 bạn sẽ thấy liền, vườn nhỏ khoảng 100->300m2 thôi chớ ko qui mô như bạn nghĩ đâu. Còn cách trồng thì mình thấy họ trồng trụ cao khoản 1,5m rồi giăng kẽm hoặc lưới và cho lá giang bò lên trên đó (giống như trồng bông thiên lý vậy đó), còn thu hoạch thì bạn dùng liềm cắt từng loạn các đọt lá non nhô lên trên (giống như cắt cỏ vậy đó) sau đó chúng sẽ ra các tược lá non khác cho mùa thu hoạch sau

Ở chổ mình người ta trồng bằng cây trúc hoặc cây tầm vông loại nhỏ cao khoảng 2m gốc lá giang cách nhau 40- 50cm cắm cây trúc ngay gốc lá giang khi cây giang mọc lên tới ngọn cây trúc thì cắt, khi cắt chừa khoảng cách từ gốc lên 50cm để cây giang mọc nhiều nhánh non mới. Thu hoạch rất đơn giản và nhanh bằng cách cắt ngang ở phần dưới rồi nắm ở phần ngọn kéo tụt lên khỏi phần thân của cây trúc là xong.

Vì có mối quan hệ với các siêu thị lớn của thành phố nên rất có thể mình sẽ đầu tư nhiều vào trồng lá giang và thu mua lá giang cho bà con luôn. Thanks mọi người đã tư vấn. Nếu còn vấn đề nào thì ACE vẫn tiếp tục nghiên cứu, trao đổi.
Thân.

Sau quá trình nghiên cứu, đến nay đã làm được 500 cây giống cây lá giang. Và đã trồng thử khoảng 200 gốc. Sau khi mùa mưa này, mình có thể xuất bán được rồi.
Cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp mình về cách trồng cây lá giang.

Vì có mối quan hệ với các siêu thị lớn của thành phố nên rất có thể mình sẽ đầu tư nhiều vào trồng lá giang và thu mua lá giang cho bà con luôn. Thanks mọi người đã tư vấn. Nếu còn vấn đề nào thì ACE vẫn tiếp tục nghiên cứu, trao đổi.
Thân.

anh mua bao nhiêu/kg vậy và lượng tối thiểu là bao nhiêu. nếu được em sẽ cắt lá Giang trong rừng xung quanh trang trại của em và gửi vao bến xe Miền Đông cho bác ( nếu bác OK thì báo em biết sớm nha)

Sau quá trình nghiên cứu, đến nay đã làm được 500 cây giống cây lá giang. Và đã trồng thử khoảng 200 gốc. Sau khi mùa mưa này, mình có thể xuất bán được rồi.
Cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp mình về cách trồng cây lá giang.
bạn có thể nói thêm về chất trồng và cách gây giống cây con cũng như cách bứng cây đưa vào chất trồng như thế nào không , thank bạn trước

bạn có thể nói thêm về chất trồng và cách gây giống cây con cũng như cách bứng cây đưa vào chất trồng như thế nào không , thank bạn trước
trồng lá giang rất dễ, tôi trồng 1 dây duy nhất từ hồi khoảng năm 1990 đến nay không chăm sóc gì hết, nó bò và quấn lên thân cây điều trước nhà, lá thì cả xóm ăn không hết, gốc nó bây giờ bằng cổ tay rồi. dưới sát gốc nó mọc ra nhánh nhỏ bò lan dưới đất và ra rễ. hể có ai xin giống thì tôi cắt các nhánh này cho vào bầu đất để trong mát tưới đủ ẩm đến khi nào thấy nó ra rễ trắng trong bầu và ra lá xanh tốt là có thể đem trồng được. còn thu hoạch thì càng dễ, nó ra 2 loại nhánh 1 loại vươn dài và ít lá và 1 loại ngắn nhiều lá và sẽ ra hoa, ta chỉ cắt nhánh này khi nó chưa kịp ra hoa hoặc đã ra hoa nhỏ xíu. khi trồng nó đã sống và cho sản phẫm rồi thì ta chỉ chăm sóc tưới nước và thu hoạch thôi không cần sợ nó chết và trồng lại gì hết. vì cây nhà tôi nay đã hơn 20 năm vẫn chạy tốt.

Chào ace mình thấy lá giang này cũng hay hay,không biết ở khu vuc tphcm có ai trồng cho mình xin dịc chỉ để mình tham quan.Chân thành cảm ơn

Chào anh Trần vị!
cho e hỏi hình như anh đang trồng cây Trùm Ngây?
anh có thể cho e biết đặt tính , hay giá trị kinh tế?Vì e cũng đang định trồng nhưng đang lo về đầu ra của cây này, hiện tại cây Trùm Ngây chưa phổ biến rộng

Chùm Ngây thì bạn hỏi bác Hoangleminh - trồng và kinh doanh chùm ngây chuyên nghiệp trên dđ mình.

etturu

nói thật là em ko bjk lá giang là lá j,hjx hay tại ngoài bức ko phổ biến nhỉ,chứ lần đầu em mơi nhìn thấy hình ảnh cây đó

nói thật là em ko bjk lá giang là lá j,hjx hay tại ngoài bức ko phổ biến nhỉ,chứ lần đầu em mơi nhìn thấy hình ảnh cây đó

Bạn xem lại trang 1 sẽ có hình ảnh và công dụng của cây lá giang. Cây lá giang dùng là làm nguyên để nấu canh chua, ăn rất ngon.

100 gốc lá giang của mình đây:

Back