Hỏi đáp Trồng cây lấy bóng quanh chùa tại Buôn Ma Thuột

Đầu tiên em xin gửi lời chào trân trọng đến các bác tại Agriviet !
Chúc các bác mạnh khỏe bình an trong thân và tâm.

Em xuất thân là dân kỹ thuật, rồi một ngày thấy cây cối quanh ta sao càng ngày càng mất dần, chết dần, ... rồi em lên chung cư sống thì lại càng thiếu bóng cây. Em chợt nghĩ đến việc nghiên cứu trồng cây để tương lai con em chúng ta có thêm điều kiện sống. Rồi gần đây em được biết chùa Hoằng Pháp đang xây dựng 1 chi nhánh tại Phường Ea Tam, thành phố Buôn Mê Thuột. Em muốn đi tìm hiểu về cây trồng làm hàng rào xung quanh và trong khuôn viên chùa để tạo bóng mát để mai sau con cháu có được bóng mát dừng chân nghỉ ngơi mỗi khi mệt mỏi với cuộc đời bận rộn. Em ưu tiên các cây nếu mọc cao thì nên thuộc dòng rễ cọc để bớt đổ gãy, còn cây vừa vừa thì rễ chùm cũng được nhưng phải tạo bóng mát nhiều. Hiện trên mảnh đất chùa đã có giếng để chủ động nước tưới.

Em tự đọc tài liệu trên mạng thì thấy có một số cây có thể trồng ở Ea Tam như sau :
  1. Loại cây mọc nhanh cho bóng mát : Keo lai, mít
  2. Loại cây lâu năm : xà cừ, sao đen, lát hoa
Nếu có giải pháp gì thêm để tạo một khuôn viên tự nhiên mát mẻ ở nơi khí hậu khắc nghiệt như ở Buôn Ma thuột thì các bác hoan hỷ giúp em.
Em chân thành cảm ơn các bác trước.

Bạn lên eakamat đường ra sân bay. Cây lâm nghiệp k thiếu cây gì kể cả cây quí như trắc, cẩm, hương, lát hoa....

Bác có địa chỉ thì hay quá, vì em lên google có tìm ra một số trung tâm này :
Nhưng rồi đọc google thì thấy rất nhiều trung tâm không "chính hãng", bác có thể chỉ cho em đâu là nơi bán cây giống chuẩn không ?

Last edited:
Bác có địa chỉ thì hay quá, vì em lên google có tìm ra một số trung tâm này :
Nhưng rồi đọc google thì thấy rất nhiều trung tâm không "chính hãng", bác có thể chỉ cho em đâu là nơi bán cây giống chuẩn không ?
Bạn liên lạc với chị thu sdt 01653434499 và nói là bạn của dương bác sỹ là chị hiểu. Nhà chị ở đường nguyễn lương bằng chị cũng làm vườn ươm, cạnh nhà chị nh vườn ươm cây laam nghiệp gỗ quí.

Bạn liên lạc với chị thu sdt 01653434499 và nói là bạn của dương bác sỹ là chị hiểu. Nhà chị ở đường nguyễn lương bằng chị cũng làm vườn ươm, cạnh nhà chị nh vườn ươm cây laam nghiệp gỗ quí.
Hình như hơi lòng vòng nhỉ, thế bạn có biết trung tâm eakmat nào là uy tín nhất ko ?

"Con vua thì lại làm vua
Con sãi ở chùa lại quét lá đa"

Ngàn đời xưa đã như vậy, tại sao phải trồng những cây khác...
Cây ăn quả nếu quả to như quả mít quả dừa thì nó rơi vào đầu cho thì chết.
Những cây như Cây Me, Cây Sấu thì trẻ nó leo trèo, lấy gạch đá chọi thì cũng vỡ đầu.
Những cây rừng mà có cành nhánh giòn thì khi có giông gió cành gãy rơi vào người và công trình.
Vậy muốn thử nghiệm trồng cây gì khác đi với truyền thống thì phải thật cân nhắc và nghiên cứu kỹ... Xem mấy cây ở công viên cây nào ít vấn đề nhất thì chọn.

"Con vua thì lại làm vua

Những cây như Cây Me, Cây Sấu thì trẻ nó leo trèo, lấy gạch đá chọi thì cũng vỡ đầu.
Những cây rừng mà có cành nhánh giòn thì khi có giông gió cành gãy rơi vào người và công trình.
Vậy muốn thử nghiệm trồng cây gì khác đi với truyền thống thì phải thật cân nhắc và nghiên cứu kỹ... Xem mấy cây ở công viên cây nào ít vấn đề nhất thì chọn.
Em thì thấy ý anh rất hay . Em có một số vấn đề thực tế này nữa : em đã gặp phải khi trồng cây ở quán cafe của em . Đó là trồng cây phải để ý chiều cao của cây : cây ngay mặt tiền thì trồng cây có chiều cao thấp nhất ( nếu nhà , chùa .,,, hướng Đông _ Tây ) để tránh vướng đường dây điện , đèn đường hoặc che mất mặt ngôi nhà hay công trình _ và trồng cây cao dần đổ về phía sau .... Và kinh nghiệm khác : không nên trồng cây rụng trái gây bẩn sân ( vì không thể nào túc trực quét ngay khi trái cây rụng xuống ) nhất là Sộp , và vài loại cây có trái nhỏ , mềm như Trứng Cá , Sung .,,, . Nếu cây ra trái vào muaf mưa và rụng xuống thì .....bạn sẽ vô cùng đau khổ với cái sân giống như bãi nuôi vịt ^^ và yên xe máy , ghế ngoài trời thì bẩn không thể chịu đựng nổi .
Bạn muốn trồng cây ăn trái : mít , ổi , sầu riêng ., ... Thì nên cân nhắc : có chăm nó tốt để có trái ngon được như nông dân hay không ? Có dám xịt thuốc trừ sâu ? Nếu không xịt thuốc : bạn có chịu khó : bắt từng con sâu mềm khỏi lá cây , lấy đục thép bắt sâu đục thân ở cây xoài ăn trái , lấy khăn mềm lau từng chiếc lá khi lá cây bị rệp bám ? . Và còn nữa : liệu bạn có yên ổn khi cây đã có trái : trẻ em hàng xóm nhảy vào hái và cãi vã , bẻ nguyên nhánh có nhiều trái , ném đá để các trái ở cao rơi xuống ( rất nguy hiểm ) . Và khi đó sẽ có vài tên trộm cũng lấy lý do : hái vài trái để rình ( trộm cắp) đồ quí trong chùa . Nên bạn có trồng cây ăn trái thì phải lựa vị trí kín đáo hoặc nằm bao bọc trong các công trình khác ở chùa .
Trồng các cây quí , đẹp , đắt tiền : nên trồng ở vị trí nhiều người có thể nhìn thấy hoặc có các góc nhìn khác nhau để tránh bị nhổ trộm hoặc cưa trộm hoặc lấy giống cây mà không xin phép người có quyền quản lý , sở hữu . Hoặc bạn trồng ở nơi chỉ có những người ở nội bộ trong chùa mới có thể nhìn thấy hoặc tiếp cận được cây .

Em thì thấy ý anh rất hay . Em có một số vấn đề thực tế này nữa : em đã gặp phải khi trồng cây ở quán cafe của em . Đó là trồng cây phải để ý chiều cao của cây : cây ngay mặt tiền thì trồng cây có chiều cao thấp nhất ( nếu nhà , chùa .,,, hướng Đông _ Tây ) để tránh vướng đường dây điện , đèn đường hoặc che mất mặt ngôi nhà hay công trình _ và trồng cây cao dần đổ về phía sau .... Và kinh nghiệm khác : không nên trồng cây rụng trái gây bẩn sân ( vì không thể nào túc trực quét ngay khi trái cây rụng xuống ) nhất là Sộp , và vài loại cây có trái nhỏ , mềm như Trứng Cá , Sung .,,, . Nếu cây ra trái vào muaf mưa và rụng xuống thì .....bạn sẽ vô cùng đau khổ với cái sân giống như bãi nuôi vịt ^^ và yên xe máy , ghế ngoài trời thì bẩn không thể chịu đựng nổi .
Bạn muốn trồng cây ăn trái : mít , ổi , sầu riêng ., ... Thì nên cân nhắc : có chăm nó tốt để có trái ngon được như nông dân hay không ? Có dám xịt thuốc trừ sâu ? Nếu không xịt thuốc : bạn có chịu khó : bắt từng con sâu mềm khỏi lá cây , lấy đục thép bắt sâu đục thân ở cây xoài ăn trái , lấy khăn mềm lau từng chiếc lá khi lá cây bị rệp bám ? . Và còn nữa : liệu bạn có yên ổn khi cây đã có trái : trẻ em hàng xóm nhảy vào hái và cãi vã , bẻ nguyên nhánh có nhiều trái , ném đá để các trái ở cao rơi xuống ( rất nguy hiểm ) . Và khi đó sẽ có vài tên trộm cũng lấy lý do : hái vài trái để rình ( trộm cắp) đồ quí trong chùa . Nên bạn có trồng cây ăn trái thì phải lựa vị trí kín đáo hoặc nằm bao bọc trong các công trình khác ở chùa .
Trồng các cây quí , đẹp , đắt tiền : nên trồng ở vị trí nhiều người có thể nhìn thấy hoặc có các góc nhìn khác nhau để tránh bị nhổ trộm hoặc cưa trộm hoặc lấy giống cây mà không xin phép người có quyền quản lý , sở hữu . Hoặc bạn trồng ở nơi chỉ có những người ở nội bộ trong chùa mới có thể nhìn thấy hoặc tiếp cận được cây .

Bài viết rất hữu ích, em cảm ơn bác. Em cũng đã nghiên cứu các hạng mục này và đưa vào danh sách "check list", các ý kiến đưa ra thì đều có điểm mạnh điểm yếu, sau khi chốt lại sẽ trình Thầy quyết, vì chùa thế nào là do phước báo của Trụ trì, chứ không liên quan gì đến người ngoài. Bác nào đến chùa Hoằng Pháp sẽ thấy được các Thầy chọn cây tuyệt vời thế nào, bây giờ đến vùng đất khác nên phải chọn cây phù hợp với nhổ nhưỡng và đặc tính của chùa. Hiện tại các loại cây nào có thể trồng thì đã liệt kê xong, còn lại là tìm được trại giống cho chuẩn chút để còn mua được cây tốt, chứ giống kém thì cây cũng dễ còi cọc lắm. Anh em biết trại cây giống nào ở Buôn Ma Thuột tốt thì PM cho em biết.
"Con vua thì lại làm vua

hi hi, cảm ơn bác đã nhắc nhở, em sẽ nghiên cứu kỹ, còn nghe qua em biết bác là dân ngoại đạo rồi, ở thế gian này chúng sanh chết trong nhà bếp nhiều hơn chết ở chiến trường nên chúng ta sẽ tư vấn thông tin, còn lại để chủ nhân quyết định, trời kêu ai người đấy dạ mà.

Back