Thảo luận Trồng chanh không hạt trên đất pha cát

• Thread starter Về quê làm giàu
  • Ngày gửi
Chào mọi người,mình tính về phú yên trồng 2ha chanh không hạt,đất mình chủ đông được nước tưới nhưng ko biết đất pha cát có hợp với cây chanh không,với lại nếu trồng quy mô lơn như vậy đầu ra có ổn không.minh ở vùng sâu nên đk giao thông không thuận tiện cho lắm.xin mọi nguoi cho e chút ý kiến ạ

không nên trồng chanh ko hạt bông trằng, vì năng suất rất kém, còn bông tím thì không biết có nên ko ?

2 hec thì chả bao nhiêu đâu, đừng nghĩ nó to lớn, đi vào chợ thì sẽ tìm được lái buôn tốt.

cải tạo đất kỹ lưỡng trước khi trồng.

bón lót nghiêm túc.

nếu ko có nước tưới thì không nên trồng.

nhà tôi có 50 cây chanh dây không hạt bông trắng 4 năm tuổi, năng suất thì vừa đủ cho cả nhà 4 người dủng mà phải nói là chanh của tôi nó "chua" khủng khiếp, 2 trái chanh + 100 gram đường vẫn không thể uống nỗi vì quá chua.

Chào mọi người,mình tính về phú yên trồng 2ha chanh không hạt,đất mình chủ đông được nước tưới nhưng ko biết đất pha cát có hợp với cây chanh không,với lại nếu trồng quy mô lơn như vậy đầu ra có ổn không.minh ở vùng sâu nên đk giao thông không thuận tiện cho lắm.xin mọi nguoi cho e chút ý kiến ạ

Em khong gioi lam, nhung em nghi sao anh/chi khong nghien cuu trong loai nao thich hop voi dat pha cat. Nhu vay co the tan dung dat ma khong qua ton kem. Va dieu quan trong la khi thu hoach, co the ban ra duoc khong. Vi em thay rat nhieu cac anh/chi/co/chu/bac trong vat va nhung khi thu hoach thi khong ban ra duoc, hoa ban gia rat thap. Neu nhu vay thi thu nhap co le khong du voi cong suc bo ra, em doan vay do. Neu em sai, gop y cho em nha.

Chanh khong hat nang suat rat cao, nhung khi hau mien trung lieu co phu hop khong cac ban
Em khong gioi lam, nhung em nghi sao anh/chi khong nghien cuu trong loai nao thich hop voi dat pha cat. Nhu vay co the tan dung dat ma khong qua ton kem. Va dieu quan trong la khi thu hoach, co the ban ra duoc khong. Vi em thay rat nhieu cac anh/chi/co/chu/bac trong vat va nhung khi thu hoach thi khong ban ra duoc, hoa ban gia rat thap. Neu nhu vay thi thu nhap co le khong du voi cong suc bo ra, em doan vay do. Neu em sai, gop y cho em nha.
Mình cũng lo đầu ra,vì ở quê vận chuyển khó khăn,chợ thi xa.ca tram ki chang ko pit ai mua cho het

Chanh khong hat nang suat rat cao, nhung khi hau mien trung lieu co phu hop khong cac banMình cũng lo đầu ra,vì ở quê vận chuyển khó khăn,chợ thi xa.ca tram ki chang ko pit ai mua cho het

Neu anh/chi da co dau tieu thu, em nghi chac khong den noi kho khan. Nhung neu mien Trung, em thay khi hau kha' khac nghiet, anh/chi nen nghien cuu ky cho dam bao an toan. Em co luu lai 1bai viet cua 1doc gia hon 1nam ve truoc, em gui lai, anh chi tham khao them nha.

" doc gia: khoai lang đã trả lời 1 năm trước
Có nước tưới sẵn, có công ,có vốn, thì trồng cây gì cũng được , miễn là biết cách khắc phục , ưu đểm đất pha cát dễ làm đất ,có độ thoáng và bở , nhược điểm dễ váng mặt ,bóng mặt làm mất độ thoáng bề mặt , tưới bị trôi dồn , sức nóng ánh sáng phản xạ cao làm cây héo , khắc phục đậy mặt đất bằng rơm trấu sẽ tạo độ thoáng từ trên xuống dưới , còn mưa nhiều tạo lớp váng làm nổi nước không ngấm được nước xuống sâu cũng gây bí lảm ngộ độc cho rễ vì thiếu khí ,thoát khí độc, khắc phục nên làm luống cao hơi dốc cho thoát nước , hoặc phủ bạt ,hay nhà kính chịu khó tưới lúc cao điểm nắng nóng cho giải nhiệt , (có thể ngày 2 lần ) , bón nhiều phân chuồng phân rác tạo độ mùn độ xốp cho không khí (oxy) và (cacbon nic) luân chuyển , và sự ngấm của nước , để giữ độ ẩm đều hòa cho đất môi trường cho các vi sinh vật có lợi phát triển,vùng nóng đất cát người ta thường trông thanh long , hoặc cây nha đam, là phù hợp , và chăn nuôi được các loại gia súc gia cầm , các loại bò sát chịu nóng như cá sấu , Trăn,rắn ..."

Rieng em, em di dau cung thay moi nguoi noi trong cay nay, kinh doanh cay kia co hieu qua, nang suat cao, nhung em chua tim ra o dau chi cach de tieu thu nhung san pham duoc thu hoach sau do co hieu qua. Nen ban than cung dang bi chet dan, chet mon vi khong co huong tieu thu... :)

Chuc anh/chi thanh cong.

Neu anh/chi khong xa TP.Phan Rang-Tháp Chàm, Ninh Thuận. Anh/chi co the xin y kien rat hieu qua tu anh Anh Nguyễn Nhật Linh-ĐT: 0947962008”-nguoi da rat thanh cong ve trong trot va san sang chia se kinh nghiem do. Em cung tim kiem online va thay, nen gui lai cho anh/chi.

Last edited by a moderator:
không nên trồng chanh ko hạt bông trằng, vì năng suất rất kém, còn bông tím thì không biết có nên ko ?

2 hec thì chả bao nhiêu đâu, đừng nghĩ nó to lớn, đi vào chợ thì sẽ tìm được lái buôn tốt.

cải tạo đất kỹ lưỡng trước khi trồng.

bón lót nghiêm túc.

nếu ko có nước tưới thì không nên trồng.

nhà tôi có 50 cây chanh dây không hạt bông trắng 4 năm tuổi, năng suất thì vừa đủ cho cả nhà 4 người dủng mà phải nói là chanh của tôi nó "chua" khủng khiếp, 2 trái chanh + 100 gram đường vẫn không thể uống nỗi vì quá chua.
nghe bac noi ma em phai dang nhap ngay de like, giong nha em qua, chua thoi roi@@!

Anh nguyễn nhật linh có trông chanh ko bạn,mà các bạn,cho mình hỏi chỗ mua cây giống liệu họ có bao tiêu sản phẩm cho mình không nhỉ,nếu có thì phải hợp đông rõ ràng đúng không

Bạn ở đâu PY thế, mình ở Phú Hòa, PY, thấy trên Agriviet có đồng hương mà ham ^^

Mình ở sơn hoà,bạn ở phú hoà chỗ nào và đag làm công việc gì thế

Anh nguyễn nhật linh có trông chanh ko bạn,mà các bạn,cho mình hỏi chỗ mua cây giống liệu họ có bao tiêu sản phẩm cho mình không nhỉ,nếu có thì phải hợp đông rõ ràng đúng không

Cai nay em khong ro, vi em cung tra cuu tren internet, nhung em co gui so dt roi, anh/chi lien lac truc tiep xem sao. Co gang len anh/chi, nhung phai chac chan dau ra cua anh chi tot, chu em doc khap noi, toan bi kho khan sau khi thu hoach ma kg the ban ra do. Anh chi nen chu y nhe.

Chanh khong hat nang suat rat cao, nhung khi hau mien trung lieu co phu hop khong cac banMình cũng lo đầu ra,vì ở quê vận chuyển khó khăn,chợ thi xa.ca tram ki chang ko pit ai mua cho het
đưa vào thùng xốp ,mang chợ đầu mối phú yên mà bán ,có trăm kg tưởng đâu trăm tấn

Back