Trồng Dâu Nuôi Tằm.

• Thread starter Vươngđt
  • Ngày gửi
Gởi Anh/ Chị !
Hiện quê em đang rộ lên phong trào trồng dâu nuôi tằm, cung như bao nông dân khác gia đình em cũng nhảy vào mần ngay. Hiện tại thì nuôi rất có lải. và có thể theo được trong tương lai (theo quan điểm chu quan của em). Em anh chị nào hiểu biết về trồng dâu nuôi tằm chia sẽ giúp :
1. cách nuôi (dở tốn công , hiệu quả, chất lượng nhất)
2. trồng dâu (giống dâu, và cách chăm sóc, bon phân tưới nước, thu hoạch như thế nào là tốt nhất)
3. định hương thị trường tiêu thụ
Thưa anh chị, tài liệu sách báo em đã tham khảo nhiều và cách nuôi thực tế của đia phương em cũng đã làm, nhưng mong được cập nhật phương pháp kỷ thuật tiên tiên từ bốn phương tám hướng của các anh chị để cái tiến cho nghề hiệu quả hơn.
Em xin chân thành cảm ơn!

Gởi Mr Tuấn !
Mình ở huyện đạ huoai, tinh lâm đồng, xã ở có 90% nông dân trồng dâu nuôi tằm, các xã và huyện kế bên cũng trồng dâu nuôi tằm rất nhiều, nhưng tất cả đều bán kén tằm cho con buôn, còn những công đoạn sau thì dân mình ko biết.
Cho mình hỏi, để được xuất hàng qua nhật, nông dân xa mình cần làm những điều gì :
1. phải là tơ thì mới xuất khẩu được, chứ kén thì ko được phải ko bạn ? làm sao đây ?
2. về sản lương ? (số liệu cụ thể hoặc khoản tương đối)
3. về chất lượng ?(tiêu chuẩn cụ thể)
Rất muôn có đầu ra vưng chắt cho nghề, và nông dân mình sẳn sàng thay đổi để đám ứng yêu cầu, nhưng ko biết phải thay đổi thế nào, cam kết nào.
Trân trọng!

Uhm. Theo mình đc biết thì tơ ở Lâm Đooongf cho chất lượng khá tốt. Hàng xuất đi Nhật là đax thành sản phẩm rồi. Ví dụ như khăn, áo... Tiêu chuẩn để xuất qua đó rất cao. Như bạn nói thì quê bạn chỉ sản xuất tơ thôi. Tập trung vào sản xuất tơ cũng tốt vì đó là thế mạnh của quê bạn. Còn nói đến nhuộm và dệt thì phải nói đến Vạn Phúc-Hà Đông. Thị trường Nhật là rất lớn nhưng phải làm ra đc sản phẩm đạt tiêu chuẩn của họ thì mới xuất khẩu qua đó đc.

Uhm. Theo mình đc biết thì tơ ở Lâm Đooongf cho chất lượng khá tốt. Hàng xuất đi Nhật là đax thành sản phẩm rồi. Ví dụ như khăn, áo... Tiêu chuẩn để xuất qua đó rất cao. Như bạn nói thì quê bạn chỉ sản xuất tơ thôi. Tập trung vào sản xuất tơ cũng tốt vì đó là thế mạnh của quê bạn. Còn nói đến nhuộm và dệt thì phải nói đến Vạn Phúc-Hà Đông. Thị trường Nhật là rất lớn nhưng phải làm ra đc sản phẩm đạt tiêu chuẩn của họ thì mới xuất khẩu qua đó đc.
thanks bạn đã chia sẽ, nói tới thế mạnh và xuất khẩu thì chắt tầm nông dân mình chưa làm tới được. chỉ mong trồng dâu nuôi tăm, bán kén tằm với một kỷ thuật làm tiên tiến với một thị trường ổn vững để giải phóng hết sức lao động, đồng thời năng xuất cao hơn và vưng tâm hơn để tập trung, mở rộng với nghề.
hazaaaa, thấy nhà nước cứ nói liên kết 3 nhà, nhà khoa học, nhà nông và nhà thương nghiệp. nhưng chẳng thấy thực tế đâu, chỉ thấy toàn tụi thương lai tung hoành và dân thì tự mày mò tìm bước tiến. (than thở bên lề). bạn đã từng, hoặc biết cách làm sao để nông dân như mình tìm và ký được hợp đồng đảm bảo dầu ra cho một sản phẩm chia sẽ cho mình biết cách làm với.
trân trọng

. bạn đã từng, hoặc biết cách làm sao để nông dân như mình tìm và ký được hợp đồng đảm bảo dầu ra cho một sản phẩm chia sẽ cho mình biết cách làm với.
trân trọng
Bạn cứ bình tĩnh. Sắp tới mình sẽ xuất khẩu trước một lô hàng tơ lụa sang Nhật xem thế nào đã. Nếu tìm được thị trường ổn định và có thể mở rộng được, mình sẽ tính đến việc mở rộng sản xuất mặt hàng này tại Việt Nam. Có một thực tế là người Nhật bây giờ đang có xu hướng tẩy chay hàng Trung Quốc, mấy năm gần đây Nhật Bản và Việt Nam đang trở nên gần gũi, thân thiết hơn. Đó là một lợi thế. Hàng tơ lụa xuất sang đó, họ yêu cầu là phải có chứng nhận từ lúc nuôi tằm, ươm tơ... cho đến khi thành sản phẩm hoàn toàn tại Việt Nam và do người Việt Nam làm. Để lại cho mình số đt hoặc nick fb nhé.

Bạn cứ bình tĩnh. Sắp tới mình sẽ xuất khẩu trước một lô hàng tơ lụa sang Nhật xem thế nào đã. Nếu tìm được thị trường ổn định và có thể mở rộng được, mình sẽ tính đến việc mở rộng sản xuất mặt hàng này tại Việt Nam. Có một thực tế là người Nhật bây giờ đang có xu hướng tẩy chay hàng Trung Quốc, mấy năm gần đây Nhật Bản và Việt Nam đang trở nên gần gũi, thân thiết hơn. Đó là một lợi thế. Hàng tơ lụa xuất sang đó, họ yêu cầu là phải có chứng nhận từ lúc nuôi tằm, ươm tơ... cho đến khi thành sản phẩm hoàn toàn tại Việt Nam và do người Việt Nam làm. Để lại cho mình số đt hoặc nick fb nhé.
Mình xin chúc bạn sẽ thành công, có thể xuất hàng đi nhật và nhiều thị trường khác nữa. Đây không chỉ là thành công của bạn mà là thành công của cả nghề nuôi tằm, dệt lụa tại nước ta. Nông dân như mình sẳn sảng làm mọi thứ để có thể đáp ứng được yêu cầu, để được tham gia vào chuổi giá trị cùng có lợi và bền vửng.
Vương (thôn 1 - đạ tồn- đạ huoai - lâm đồng)
fb: https://www.facebook.com/vuongdt.foodtech
đt : 0983 448 469
Trân trọng!

Mình xin chúc bạn sẽ thành công, có thể xuất hàng đi nhật và nhiều thị trường khác nữa. Đây không chỉ là thành công của bạn mà là thành công của cả nghề nuôi tằm, dệt lụa tại nước ta. Nông dân như mình sẳn sảng làm mọi thứ để có thể đáp ứng được yêu cầu, để được tham gia vào chuổi giá trị cùng có lợi và bền vửng.
Vương (thôn 1 - đạ tồn- đạ huoai - lâm đồng)
fb: https://www.facebook.com/vuongdt.foodtech
đt : 0983 448 469
Trân trọng!
Cám ơn bạn. Đó cũng là mong muốn của mình mà. Lô hàng mà mình xuất đi đợt tới này cũng có nguồn tơ lấy từ Lâm Đồng đấy, nhưng được dệt ở Vạn Phúc - Hà Nội.

Bạn ở đâu vậy? Nếu chất lượng tơ ở quê bạn tốt, mình có thể tìm kiếm thị trường xuất khẩu qua Nhật.
Mk ở tỉnh Lâm Đồng ở đây là chất lượng tơ tốt nhất Việt Nam rồi. Nếu bạn muốn hợp tác xuất khẩu hãy gọi hoặc add zalo vs mk 0869523246

Back