Trồng hoa hoè

• Thread starter lonrungxulang
  • Ngày gửi
Em đang có 5ha trồng bạch đàn, cuối năm nay sẽ thu hoạch. Sau khi thu hoạch bạch đàn, em có dự án trồng mới khoảng 10000 cây hoa hòe, vì hoa hòe hiện nay đang được thu mua với giá trên 50,000/kg. Hoa hòe là một nguồn dược liệu quý, có tác dụng chữa bệnh liên quan đến thành mạch, vậy nên em nghĩ đầu ra của nó sẽ ổn định. Qua diễn đàn này em muốn các bác tham gia phân tích góp ý cho em về dự án này.
Hi vọng sớm nhận được sự góp ý của các bác.
Thân ái,

Rất ủng hộ dự án của bác. Đất của bác ở đâu vậy? Ở ngoài Bắc thì ở tỉnh Thái Bình trồng nhiều ven hàng rào, quanh nhà làm bóng mát kết hợp bán hoa được giá lắm.
Đất sau khi trồng Bạch đàn thường xấu đi, vậy bác cần phải thâm canh tốt nhé.
Chúc bác thành công!

Cảm ơn bác đã quan tâm. Em sẽ trồng thêm các cây họ đậu xen canh để cải tạo đất bác ạ. Xung quanh sẽ trồng mây nếp làm hàng rào vừa có tác dụng bảo vệ, vừa có thể thu hoạch sản phẩm mây.

Bác ơi , Hoa Hòe Bây giờ giá cao lắm gần 100k/cân rồi. Năm ngoái tôi nhớ không nhầm thì HH chỉ có khoảng 25 ngàn đến 30k/cân. tôi nghĩ HH sẽ càng ngày càng đắt . em mà có nhiều đất như Bác là em cưng trồng HH. Bác trồng HH đi để em về mua.HIhiii'

Thanks trước nhé. Mình sẽ tiền hành trồng vào đầu năm tới.

Góp ý bạn nên tính đi từng nhà mua cành chiết để trồng
cho chóng thu hoạch không? Hoè là cây gỗ, nên phải vài
năm mới bói, và có đến chục năm mới được nhiều hoa.
Nếu chiết cành, chỉ 1 năm sau đã thu hoạch hoa rồi.
*
Đây là hình Bông, Trái, và Nụ khô của Hoè:
*

*
Theo link của bạn cho mà đưa hình vào đây.
Hơi buồn cười là người làm ảnh lại viết lộn chữ như tiếng Tàu vậy.
Còn đây là cây Hoè dưới nắng:
*

*
Và đây là chùm trái Hoè:
*

*

vậy đối với cây sưa thì mình chiết để trồng
cho chóng thu hoạch được không các bác ?

Được chứ.
Chiết Sưa thì chỉ năm sau có hạt bán ngay.
Còn muốn có gỗ bán, thì đợi hạt mọc lên,
nhưng chắc không mua nhầm hạt của người khác.
*
Làm nghề nông cũng như các nghề khác, phải trông
vào sản phẩm bán ra mà trồng.

Hieu biet it

Toi cung dang dinh chong cay hoe nam nay,nhung toi ko biet mua cay triet roi hay tu reo hat nhi cac bac,gio 40nghin/1cay.cac bac tu van cho em sdt em 0989609906 can tu van.

Đây đúng là 1 gợi ý cực hay, nhà mình cũng đang có 2 cây hòe. hái bông ko đủ dùng trong gia đình. Cây này dễ trồng, lại kinh tế cao. Sau này trồng nhiều mang ra thương mại hóa sản phẩm này giống như cây Trùm ngây, hạt ***** của Ấn độ, rất khả thi.

Gọi là Kinh Tế Cao, chứ thật ra bán hoa hoè trên diện tích
trông thì thua xa cỏ và các cây rau. Nó chỉ có lợi ở chỗ
đỡ tốn công chăm bón thôi. Tiếng Nho gọi là Quảng Canh (diện
rộng ít công) đối lại với Thâm Canh (diện nhỏ hẹp, có nhiều công).
*

Gọi là Kinh Tế Cao, chứ thật ra bán hoa hoè trên diện tích
trông thì thua xa cỏ và các cây rau. Nó chỉ có lợi ở chỗ
đỡ tốn công chăm bón thôi. Tiếng Nho gọi là Quảng Canh (diện
rộng ít công) đối lại với Thâm Canh (diện nhỏ hẹp, có nhiều công).
*

Hè hè góp ý với các bác chút : thâm canh, quảng canh và du canh còn có ngĩa khác nữa :

-Nếu bạn trồng lúa sau khi thu hoạch xong bạn trồng lúa tiếp gọi là thâm canh ( kiểu canh tác này khó cần nhiều khoa học kĩ thuật lúa mới có nhiều hột)

-Nếu bạn trồng lúa..sau khi thu họach lúa xong… bạn trồng bắp cải gọi là luân canh ( cái này dễ có năng xuất lúa lại có thêm sản phẩm bắp cải nên thu nhập nhiều hơn cái trên)

-Nếu bạn trồng lúa sau khi thu hoạch lúa xong…bạn để đất hoang luôn sang năm đúng vào thời vụ lại trồng lúa gọi là quảng canh( cái này hột thóc nhiều cao hơn 2 cái trên )

-Nếu bạn trồng lúa sau khi thu hoạch xong…bạn bỏ đi kiếm mảnh đất khác để trồng, gọi là du canh ( cái này dễ có năng xuất nhất dù không cần phân bón)

Nếu tính theo định ngiã trên thì trồng rừng hay trồng Hoa hòe ( cây lâu năm)ngĩa là thâm canh , vì đất không có thời gian ngỉ

Mà hổng biết có đúng không

tôi đang cung ứng hoa hòe

ai có nhu cầu xin gửi thông tin về hòm thư nhé. có cây giống số lượng lớn.

vậy đối với cây sưa thì mình chiết để trồng
cho chóng thu hoạch được không các bác ?
Cây sưa là cây gỗ với bộ rễ cọc, nếu bạn chiết thì bộ rễ của cây chiết sẽ không phải là rễ cọc nguyên bản nữa, nó sẽ phát triển theo hướng nhiều cành, nhánh, thân chính thì ko đạt tiêu chuẩn đâu. từ trước tới nay có ai trồng cây lấy gỗ mà đi chiết đem trồng không bạn?

hoa hòe

Chào các bạn về cây giống hoa hòe và may neu co nhu cau xin lien hệ: 0986918100. Giá hợp lý

hoa hòe mới trồng cây héo và rụng lá

Đây đúng là 1 gợi ý cực hay, nhà mình cũng đang có 2 cây hòe. hái bông ko đủ dùng trong gia đình. Cây này dễ trồng, lại kinh tế cao. Sau này trồng nhiều mang ra thương mại hóa sản phẩm này giống như cây Trùm ngây, hạt ***** của Ấn độ, rất khả thi.

Mới trồng 10 ngày thấy cây hoa hòe héo và rụng lá liệu có sống ko ace

Mọi người ai đang trồng hoa hòe cho em hỏi chút là cây hòe có thích hợp trên đất đỏ bazan không ạ, tiện thể ai có hạt giống thì để lại cho em vài kí với ạ, em ở bình phước.

Back