Trồng hoa thiên lí xen canh với cây rau bí lấy ngọn

• Thread starter cucucu
  • Ngày gửi
Dạ thưa,toàn thể các cô các bác,và các anh chị,hiện tại gia đình cháu đang trồng lúa,mà vừa rồi thu hoạch thấy nhà bảo là giá thóc vụ này giá thấp quá,ai cũng chán,mà cháu lại đi học xa,phải xin phụ cấp của gia đình,mà quanh năm chỉ biết trông vào sào ruộng,cháu đọc báo thấy bảo trồng hoa thiên lí vừa nhàn hơn,công việc lại đều hơn,nhưng thấy bảo là chỉ thích hợp trồng ở nơi nóng ẩm quanh năm,với cả cây leo theo giàn,lên cháu muốn trồng thêm cây bí để lấy ngọn nữa,vì cây này chỉ leo ở dưới thấp,không biết có được không,cháu tìm tài liệu trên google thì thấy ít quá,với không thấy rõ ràng lắm,ai biết thì chỉ giúp cháu với,hoặc có tài liệu hay,thì gửi cho cháu nha,cháu ở Hải Phòng có 1 mùa đông lạnh nữa,hì (hoangvien.hp@gmail.com).0936941075 cháu cảm ơn mọi người ạ.

Thiên lý là cây lâu năm ... Trồng miền bắc vẫn có người trồng ... Nhưng năng suất chỉ có vào mùa hè ... nhà mình xưa trồng thiên lý 8-9 năm để chơi và ăn ... mùa đông ko có hoa như trong nam... Nếu như thế nửa năm trời lạnh,mây mù ko thu hoạch gì cũng hơi phí

Dạ thưa,toàn thể các cô các bác,và các anh chị,hiện tại gia đình cháu đang trồng lúa,mà vừa rồi thu hoạch thấy nhà bảo là giá thóc vụ này giá thấp quá,ai cũng chán,mà cháu lại đi học xa,phải xin phụ cấp của gia đình,mà quanh năm chỉ biết trông vào sào ruộng,cháu đọc báo thấy bảo trồng hoa thiên lí vừa nhàn hơn,công việc lại đều hơn,nhưng thấy bảo là chỉ thích hợp trồng ở nơi nóng ẩm quanh năm,với cả cây leo theo giàn,lên cháu muốn trồng thêm cây bí để lấy ngọn nữa,vì cây này chỉ leo ở dưới thấp,không biết có được không,cháu tìm tài liệu trên google thì thấy ít quá,với không thấy rõ ràng lắm,ai biết thì chỉ giúp cháu với,hoặc có tài liệu hay,thì gửi cho cháu nha,cháu ở Hải Phòng có 1 mùa đông lạnh nữa,hì (hoangvien.hp@gmail.com).0936941075 cháu cảm ơn mọi người ạ.

Ở trong mình hoa thiên lý cũng rất dễ trồng. Tuy nhiên vào khoảng tháng 8-12 phải thắp thêm đèn vì hoa không ra nhiều. Dưới giàn bông thiên lý bạn có thể trồng rau má, rau nhíp cá...vài thông tin đến bạn.

Trồng xen cây dưới giàn thiên lý thì phải là cây chịu
bóng rợp, chứ Rau Má, Diếp Cá là những cây cần nắng gắt
sẽ không ngon và năng suất thấp, không đủ trả cho tiền
chi phí bỏ ra trồng và chăm sóc chúng đâu. Có thể trồng
vài loại Phong Lan chịu rợp được.
*

chứ Rau Má, Diếp Cá là những cây cần nắng gắt

Link: http://agriviet.com/home/threads/95...en-canh-voi-cay-rau-bi-lay-ngon#ixzz1x53SpHv8

Dấp cá là cây ưa râm mát,nếu trồng dưới tán các cây khác nó mới mọc dài và ko bị táp là đó bác ... Bạn thphuong nói rất đúng đó

Còn việc trồng Lan ,phía bên dưới một loại cây có nhiều mầm bệnh nấm như cây Thiên Lý thì ... phá sản sớm

Cây thiên lý rất hay bị nấm,bệnh nấm trắng bám thành mảng ở lá,chùm lá non .... mà phong Lan cũng sợ cái loại nấm này lắm bác anhmytran à ...

Dấp Cá trong bóng râm thì mọc dài, gày, lá nhỏ mỏng, nhạt màu, cuống trắng.
Ở ngoài nắng thì mọg ngắn, mập, lá to dày, có màu xanh sẵm, cuống đỏ tía.
Ở ngoài nắng mà trồng hay mọc quá dày, thì cũng bị thiếu nắng vậy.
Không phải rau mọc dài là ngon đâu.
Ngược lại, tôi thích các loại rau mọc thiệt ngắn (mập), là thiệt to dày.
*
Còn chuyện táp lá, chỉ xảy ra với Dấp Cá khi nắng hạn quá 35 độ thôi.
Năm nào tôi cũng bị vài lần Dấp Cá bị táp lá, không thể tránh khỏi,
vì nếu tưới nhiều trước khi dự báo thời tiết, thì tốn tiền nước quá.
*
Chuyện trồng Phong Lan trong rợp là người ta vẫn làm, chứ không để
chúng dãi nắng. Còn chuyện chúng có bệnh dưới giàn Thiên Lý không,
thì tôi không biết. Bạn có biết chắc chuyện đó không vậy?
*

cháu sợ cái cây thiên lý này rồi bỏ ko trồng cũng vì bị nấm trắng đó bác .... gọi là nấm trắng nhưng dân gian vẫn gọi là bệnh muội trắng ,chính xác là do một loại rệp thì phải ... bệnh này phát tán lên cả hoa hồng,phong lan,và nhiều loại hoa có cành khác .... kể cả rau ngót nữa .... Trồng để ăn,cầm cành rau lên thấy cũng ko muốn ăn luôn

Hẳn đưọc chứ.
Thỉnh thoảng gà lại nhảy lên trên giàn cho vui.
*
Hôm nay nhiệt độ 37 độ C. Mai sẽ 40 độ C.
Tôi sẽ không tưới, coi dấp cá của tôi có bị táp không?
Năm nay Dấp Cá của tôi mọc áp đảo vườn của tôi.
Tôi mắc về Việt Nam 1 tháng, đúng mùa gieo hạt ươm cây,
nên không làm đất và ươm cây được. Kết quả Dấp cá mọc
tràn lan, không ai cắt di cả, bây giờ cao gần đầu gối,
và đã nở bông trắng đầy vườn. Vì không ăn đến, nên tôi
không chăm sóc, tức là không cắt hái, tưới và bón. Vừa
rồi có mấy lần trên 30 độ C, nhưng tuần này có thể phá
kỷ lục nhiệt độ cao ở đây. Tôi muốn coi Dấp Cá chịu đựng
ra sao. Các năm trước tôi cắt hái, tưới bón thì đã từng
bị táp vì nắng và hạn (không tưới). Những năm đó thì Dấp
Cá mọc thấp, và khi cắt hái thì hở đất ra, nên đất bị bay
hơi nước, rất khô. Năm nay Dấp Cá mọc hoang, thấy gốc rất
ẩm ướt, có lẽ không thể bị nắng táp, mặc dù 40 độ C.
*

Nếu trồng được hoa thiên lý xen với bí ngọn mà thành công thì hiệu quả kinh tế cũng không thấp đâu các bác nhỉ

cucucu bạn trồng hoa thiên lý thế nào rồi? cho mình xin chút kinh nghiệm

ở miền bắc vẫn trồng đc hoa thiên lí và cho thu hoạch trong dịp đầu hè tời gần cuối thu. tuy vậy nhưng năng xuất cũng đáng nể đó. thu nhập tùy giá cả mỗi địa phương. giá bán buôn 40k đến 80k/ chất lượng hoa thì ngon ngọt hơn miền nam. chúc các bạn thành công
- mình cung cấp giống thiên lý với giá nông dân 09 77 26 26 46
mua giống thiên lý đâu nhỉ, minh ở Q.Bình Tân ,Tp.Hồ Chí Minh:mellow:
Bên em cung cấp giống hoa thiên lý đây bác ơi 09 77 26 26 46. giá cả hợp lý
cháu sợ cái cây thiên lý này rồi bỏ ko trồng cũng vì bị nấm trắng đó bác .... gọi là nấm trắng nhưng dân gian vẫn gọi là bệnh muội trắng ,chính xác là do một loại rệp thì phải ... bệnh này phát tán lên cả hoa hồng,phong lan,và nhiều loại hoa có cành khác .... kể cả rau ngót nữa .... Trồng để ăn,cầm cành rau lên thấy cũng ko muốn ăn luôn
nấm đó k cần dùng thuốc vì nấm đó phát triển rất chậm. khi phát hiện chỉ cần đốt lửa hơ nhanh qua là diệt đc mà cây vẫn phát triển tốt
không biết dưới tán thiên lý có thể dùng làm sân nuôi gà được không nhỉ?
không đâu bạn ơi. mấy em gà thích lá và ngọn thiên lý lắm. ra ngọn nào nó ăn ngọn đó à

em cung cấp giống thiên lý giá nông dân ạ 09 77 26 26 46

Back