trồng lan con theo hướng tiết kiệm tiền

• Thread starter CTCG
  • Ngày gửi
nếu các bạn nào yêu lan nhưng không có tiền thì có thể làm theo tôi :

1/chất trồng
:

+ xơ dừa ===> đi lụm ngoài công viên(mấy cặp tình nhân uống xong bỏ) hay ngoài đường , hay các ghe bán dừa dọc bờ sông , đem về xé nhỏ phơi khô

+ than củi ===> mót than bỏ đi của mấy quán cơm mà họ dùng than để nướng sường.
+vỏ đậu phọng : ra mấy quán nhậu vỉa hè , chừng 15 phút là có 1 bịt to tướng , vừa đỡ tốn tiền lại sạch chủ quán ko la đâu , còn cám ơn là khác B)

2/Chậu trồng :
+dùng bất cứ thứ gì bỏ đi như chai nước suối , hộp nhựa , lon nước ngọt v...v , khoét lổ ở đáy và 2 bên hông là xong.

3/ Phân vô cơ
cái này khó à nha đành phải mua thôi . 7.000vnd cho 3 bịch N P K(đựng trong 3 bịch riêng) xài ko biết chừng nào mới hết . nếu vườn lan rộng như Excite thì phải xài 1 tháng mới hết.

mua ở CLB hoalan - bonsai ĐH KHTN do chính các nghệ nhân trong đó chế biến
(3 bịch đó màu xanh , trắng , và hồng)

4/Chất tăng trưởng
tôi giới thiệu đến các bạn chất Cytokinin , một chất tăng trưởng giúp cây lan phát triển bộ rể , xanh lá , cây to . đài hoa dài
giá thị trường là 300usd/100g (loại tinh chất) , thái lan họ rất là chuộn chất này trong công nghệ nuôi trồng hoa lan và cả trong nuôi cấy mô nữa.

chế biến tinh chất trong thí nghiệm , bán ra thị trường loại tinh chất thì giá 300usd , nhưng các bạn chỉ phải tốn 1000 vnđ để có 1 lượng cytokinin rất lớn , lại hoàn toàn tự nhiên đó là trong trái........ trái ......... có rất nhiều cytokinin.

đây là hình mẫu nhé , tôi trồng 80 cây như vậy chỉ tốn có 180.000 vnđ

180.000 vnd là tiền mua 80 cây lan con trong chai nuôi cấy mô đó , ngoài ra ko tốn gì cả:eek:;)
trồng xong rồi giờ chỉ còn chờ nó lớn.:5^:
đc chăm sóc hoa lan là 1 niềm vui với tôi .

@CTCG
Bác thật là cao tay, bác hé lộ ti tí . . . đi nha! . . .

sau 1 tuần tham quan và học hỏi tại vườn lan
tôi thắc mắc là vì sao người ta lại trồng đẹp thế. Mokara trồng ở đây đẹp đến nổi
chính chuyên gia thái lan qua đây và phải công nhận là họ trồng không đẹp bằng.

hết ngày này , qua ngày nọ lang thang trong vườn lan của họ tôi vẫn cứ thắc mắc vì sao cách bón phân , cách chăm sóc của mình y chang nhưng tại sao cây lan của họ quá phát triển , thân to , cứng , mập , lá xanh mỡn ra 1 lần 2-3 cành hoa ,mỗi cành hoa ít nhất 14-15 bông

hỏi thì họ nói bón như vậy , như vậy , rồi loại phân này , phân này v...v nói chung là họ giấu bí quyết vì sợ sẽ có người cạnh tranh ( vườn lan này rộng 6 hecta , 10 người chăm sóc 1 tuần bán đc 12 triệu nhé các bạn)
lan của họ sau khi cắt tươi rất lâu , cánh lan cứng ,khoẻ thân lan thì chắc nịt.
các bạn có tin rể trên ngọn của cây Mokara to hơn ngón tay út của tôi ko.

đêm nằm ngủ ở đó , tôi ko tài nào chợt mắt đc , ko hiểu tại sao

cây mokara ở đây quá đẹp ?

họ dùng loại phân gì ?

chất trồng có gì trong đó ko ?

xử lý bệnh thế nào ?(cây lan ở đây hoàn toàn ko bị nấm bệnh nhé)
những câu hỏi đó cứ làm tôi mãi chập chờn , sau khi nghiên cứu hết cách tưới và trị nấm bệnh tôi quyết định ăn cắp thứ cuối cùng là phân

phân là do chủ vườn lan tự chế biến , công nhân chỉ biết tưới chứ ko biết trong đó là gì . tôi lấy tay thọc vào thùng phân rồi nhét vào túi quần Jen HIệu của mình , đợi sáng từ giả chủ vườn về tphcm
1 người bạn làm bên công ty sinh hoá phân tích thì ra cánh hoa đẹp , cứng , cây to ,mập , khoẻ , ra nhiều đài hoa , hoa lâu tàn , ít bị nấm bệnh là do .................................
Vườn lan anh đang nói đến là vườn Hoàng Gia ở Tây Ninh phải không anh? công nhận mokara ở đây rất đẹp, thân cây khỏe, đẹp mà vẫn cho nhiều vòi bông, chẳng hiểu chế độ phân như thế nào để đạt được trạng thái cây vừa đẹp vừa cho hoa, vì thường nếu muốn kích hoa thì phải giảm N tăng K như thế cây sẽ hơi xấu.... tham quan vườn này xong thật sự ngưỡng mộ kỹ thuật của họ.

phân là do chủ vườn lan tự chế biến , công nhân chỉ biết tưới chứ ko biết trong đó là gì . tôi lấy tay thọc vào thùng phân rồi nhét vào túi quần Jen HIệu của mình , đợi sáng từ giả chủ vườn về tphcm
1 người bạn làm bên công ty sinh hoá phân tích thì ra cánh hoa đẹp , cứng , cây to ,mập , khoẻ , ra nhiều đài hoa , hoa lâu tàn , ít bị nấm bệnh là do .................................
bác khéo dẫn chuyện quá ...? khối người đang chờ bác nói tiếp câu chuyện này ...!

là do gì bạn, sao không chia sẽ cho anh em tí bí quyết đi, để anh em xót ruột quá

lâu lâu vào forum , thấy các bác trao đổi hào hứng quá làm em cũng hứng chí góp thêm vài ý :
1/ Góp ý thì phải chân tình , đã ko chân tình thì đừng nên góp . Cái quan trọng nhất , sinh hoạt ở cùng một diễn đàn là phải giữ hòa khí , ở đây chúng ta cùng trao đổi kinh nghiệm , xuất phát từ thực tế qua học tập và lao động mà có được , có thể đúng với người này nhưng chắc gì đã đúng với người khác ( vì điều kiện tự nhiên , lao động của mỗi vùng miền , mỗi một địa điểm là khác nhau mà ) . Riêng tôi cho rằng cây con mua trồng cũng tốt , nuôi cây cấy mô ra cũng tốt , mỗi người chọn một phương án khác nhau bởi lẽ mục đích của mỗi người là khác nhau . Người thì chọn trồng lan là thú vui tao nhã , người thì chọn trồng lan là kinh doanh , vậy cớ sao các bác lại cứ phải gay gắt với nhau về quan điểm của người khác như vậy , há là mất vui sao ??? :D
2/ Tôi thấy bác tranvi nói rất đúng . Tất nhiên ta có thể tận dụng than cũ sử dụng lại được , nhưng chất lượng chắc chắn sẽ ko bắng đựoc than mới . Còn than thì chẳng qua cũng là một loại chất trồng giống như dừa , dớn , thậm chí khi hết than rồi em còn chèn thêm cả gạch ống vỡ vào mà cũng chẳng sao nữa mà các bác :rolleyes:
3/ Về phân hữu cơ có nguồn gốc tự chế biến : tất nhiên ta sẽ tận dụng được nguồn nguyên liệu giá rẻ . Tuy nhiên cá ta sử dụng liệu rằng ta có kiểm soát được nồng độ muối có trong nguyên liệu hay không , để khi ta sử dụng phải gặp cảnh dở khóc dở cười ??? thêm một điều quá trình ngâm cho phân hủy nếu không bảo quản kỹ sẽ gây ô nhiễm vô cùng . Tôi nhớ có lần ghé qua vườn một người bạn , người bạn của tôi cũng sử dụng cá tự ngâm , tưới lên bốc mùi sợ . . . mất hồn . Bà con xung quanh kiện cáo ì xèo . Riết rồi ông bạn tôi phải . . . . bỏ luôn công nghệ tự pha chế luôn . Còn nếu bảo là bị nấm hơn bình thường thì ko đúng lắm , vì nếu một vườn lan có tưới thuốc nấm đúng định kỳ thì tôi cho rằng ko đáng ngại lắm . Nhưng nếu lơ là mà để bị phát bệnh thì đây là mối lo nhất đấy :D
4/ Về xơ dừa , theo kinh nghiệm của em thì em ko cần đập dập hay ngâm phơi nhiều lần . Chỉ cần chặt nhỏ đúng kích cỡ mình cần dùng , ngâm sơ bộ cho xơ dừa mềm 1 tí cho dễ thao tác , thế là được . Khi mới vào nghề em nghe các bác làm vườn trước bảo rằng " xơ dừa chát lắm , phải ngâm , phơi , đập dập may ra lan mới sống được " . Nhưng em cứ liều mà có chết cây nào đâu :D Còn kinh nghiệm của người Thái " Ngâm , rồi cán dập , và chặt " . Nêu lên vài ý để các bác tham khảo .
5/ Về phân bón thú thật bây giờ trên thị trường có rất nhiều loại , cũ truyền thống cũng có , mới nhập khẩu vào VN ta cũng có . Tôi đề nghị nếu các bác có thật sự tâm huyết thì nên bàn sâu vào vấn đề này , nói ra cảm nhận của mình khi sử dụng các loại phân này , để nhà nông mình nghe mà biết mà học hỏi ( mà phải làm sao cho hiệu quả đó nha , chứ còn chỉ mới thử , hoặc chỉ mới nghe nói , hoặc mới biết thì tôi nghĩ cũng ko ăn thua lắm ) :rolleyes:
Vài lời góp ý .:mad:

ko đập dập , không ngâm nước vài ngày thì làm sao miếng sơ dừa bở ra , hấp thụ và giữ nước lâu đc
ko riêng sơ dừa mà than , gạch cũng phải ngâm nữa

ở đây đang nói chuyện ko có tiền mà muốn chơi lan

còn nếu giàu thì cái gì cũng mua mới thì quá tốt.nhưng trồng lan như thế tui ko hứng thú.
lần này đi đà lạt , tui sẽ nghiên cứu phân của họ , vì sao mà lan họ ra nhiều hoa , cây khoẻ mạnh , ít nấm bệnh

tôi đã nắm đc bí quyết trong phân của những nhà vườn trồng lan đẹp rồi , giờ chỉ còn đi khảo xác lại xem nhận định của tui có đúng hay chưa thôi

lan rừng có ai chăm sóc mà vẫn đẹp , tươi

ko đập dập , không ngâm nước vài ngày thì làm sao miếng sơ dừa bở ra , hấp thụ và giữ nước lâu đc
ko riêng sơ dừa mà than , gạch cũng phải ngâm nữa
bành dừa ko cán dập mà vẫn giữ nước tốt đấy bác , thậm chí mùa mưa mà mưa dầm là em sợ ú tim luôn bác , thối tràn lan :D
em vẫn chưa hiểu lắm mục đích của việc ngâm này để làm gì , thiệt tình đó :rolleyes:

ở đây đang nói chuyện ko có tiền mà muốn chơi lan

còn nếu giàu thì cái gì cũng mua mới thì quá tốt.nhưng trồng lan như thế tui ko hứng thú.
em cho rằng bác cần xem lại ý này , tất nhiên ko xiền mà làm nên thì quá tuyệt , nhưng đã là một cái thú tao nhã , nếu làm nhom nhem quá nhìn mất . . . . sướng :D
lần này đi đà lạt , tui sẽ nghiên cứu phân của họ , vì sao mà lan họ ra nhiều hoa , cây khoẻ mạnh , ít nấm bệnh

tôi đã nắm đc bí quyết trong phân của những nhà vườn trồng lan đẹp rồi , giờ chỉ còn đi khảo xác lại xem nhận định của tui có đúng hay chưa thôi

lan rừng có ai chăm sóc mà vẫn đẹp , tươi
mỗi một loại lan có một điều kiện tự nhiên , một điều kiện khí hậu , độ ẩm khác nhau . ví dụ hồ điệp xưa nay để ra hoa đẹp và nhiều thì chỉ có mỗi Đà Lạt ( miền Nam ) là phù hợp nhất , vì lý do hồ điệp là cây thuộc khí hậu ôn đới . Còn trồng mà để có lá đẹp thì trồng ở đâu mà chẳng vậy :D Ví như dendrobium thì đâu có đem lên Đà Lạt trồng mà đem so với ở miền dưới này của mình được bác . Nếu mà trồng ở khí hậu lạnh được thì miền Bắc họ đâu có nhập cây dendrobium và mokara từ miền Nam ra làm gì . còn lan rừng ko chăm sóc mà vẫn đẹp tươi là vì bản chất vốn dĩ nó đã vậy . chắc gì bác mang từ rừng về , chăm sóc phân bón kỹ càng mà nó đã ra hoa , vì lý do đơn giản là điều kiện tự nhiên ở đây ko giống ở rừng đâu bác .:rolleyes:

Xơ dừa khi đóng thành bành để trồng lan được xếp đứng nên không nhất thiết phải đập dập, ngâm nước trước khi trồng vì trong quá trình tưới, nước sẽ dễ tiếp xúc và ngấm dần vào bên trong xơ dừa được. Còn xơ dừa chặt nhỏ làm chất trồng bỏ vào chậu cần phải đập dập, lột bỏ lớp vỏ cứng bên ngoài rồi ngâm nước mới trồng vì nếu để nguyên không làm dập, lột bỏ vỏ và ngâm nước trước mà cứ để vậy cho vào chậu, nếu miếng xơ dừa nào nằm úp xuống thì khi tưới nước khó có thể ngấm vào bên trong được. Tui nghĩ vậy không biết đúng không nữa?

Last edited:
Mình thì nghĩ vầy : Xơ dừa không đập vẫn hút nước nhưng phải qua 1 thời gian, chứ thời gian đầu khi tưới xơ dừa chưa kịp ngậm nước thì nước đã trôi đi hết rồi . Nếu dùng xen kẽ thì được . Cả than cũng vậy, nếu không ngâm phải xài xen kẽ với than đã ngâm hoặc than cũ thì tốt hơn .

than củi

Nói thì dễ nhưng khi bắt tay vào làm không đơn giản như đang giởn thế đâu???!!!
- Về xơ dừa: chỉ có xơ của trái dừa khô mới làm được, ra công viên lượm mấy vỏ dừa uống nước làm gì có xơ, mấy bác ở Bến Tre xác nhận giùm coi đúng không?
- Về than: than đã đốt rồi còn giống gì nữa mà trồng, chỉ than hầm trong lò xong đem ra trồng thì còn sử dụng được một vài năm là nó mục hết, mấy bác nào chuyện về làm than hầm xác nhận có đúng không?
Còn mấy chuyện khác để mấy bác khác nói cho khách quan!

Than củi mà bạn mua ngoài chợ về sẽ khó trồng hơn (theo ý kiến cá nhân của mình), theo thực tế mnìh trồng chơi thì than mới khó thấm nước nên khả năng giữ nước và phân kém, cây lan lâu bám rễ, loại than mót (hay có người mua than mới đốt sơ lại or luộc) thì than trở nên xốp hơn, dễ hút nước. Mình toàn trồng bằng loại than đã đốt rồi thôi.

Là do gì vậy bạn? chắc là do chưa tìm ra kết quả phải không?

cây mokara ở đây quá đẹp ?

họ dùng loại phân gì ?

chất trồng có gì trong đó ko ?

xử lý bệnh thế nào ?(cây lan ở đây hoàn toàn ko bị nấm bệnh nhé)
những câu hỏi đó cứ làm tôi mãi chập chờn , sau khi nghiên cứu hết cách tưới và trị nấm bệnh tôi quyết định ăn cắp thứ cuối cùng là phân

1 người bạn làm bên công ty sinh hoá phân tích thì ra cánh hoa đẹp , cứng , cây to ,mập , khoẻ , ra nhiều đài hoa , hoa lâu tàn , ít bị nấm bệnh là do .................................[/QUOTE]
hic hic, bác này ....em đang đọc cặm cuội tưởng sẽ chộp đc bí kíp ...ai dè ôm nguyên cục chờ...:thayghet::thayghet::thayghet::thayghet::thayghet::thayghet:

...đành chờ tiếp chứ biết sao ....:131::131::131:

Back