trồng mít

• Thread starter sáu lập
  • Ngày gửi
Chào cả nhà
cho mình hỏi một chút về cây mít
số là mình có trồng chục cây mít nghệ được 5 năm, mới thu họach được vụ đầu, khi mưa đầu mùa đến thì có 4 cây vàng lá rồi chết, số còn lại cũng đANG vàng lá, có lẻ cũng sắp chết.
không biết nó bị bệnh gì, lục tìm không thấy con sâu nào trong cây hết, đào gốc lên cũng không thấy.
cả nhà giúp mình với
cám ơn

Đất phèn quá đó bác à..rễ đuôi chuột đâm sâu...ngộ phèn chết ngay
đất của tôi cũng bị phèn... nhưng tôi đổ đất cao thêm cả mét..sau đó trồng mít ghép...cây rất tốt cho trái nhiều
mít ghép không có rễ đuôi chuột.chỉ có rễ ngang bò là đà gần mặt đát và bò rất xa
Mít chịu đất cao...sỏi đá cũng được...vì rễ mít rất nhiều và vươn rất xa

mít ghép là mít gì vậy, nói cụ thể cho mình hiểu xem nào
nó ra làm sao, ai ghép, ghép với gốc cây gì vậy

Mít ghép là cây mít cao sản cho sản lượng rất cao…sai trái . trái nhiều múi ít sơ..còn gọi là mít Thái…thậm chí có loại sơ ăn cũng ngọt như múi …có rất nhiều loài..

Người ta lấy mầm của cây mít cao sản này….sau đó ghép vào gốc cây mít nhỏ địa phương..( cây mít nhỏ này đã bứng lên để trong bầu và rễ đuôi chuột đã bị cắt) = đó là mít ghép

Do rễ đuôi chuột bị cắt nên…không có rễ đâm sâu…do đó không bị ngộ phèn hay ngộ mực ngước ngầm cao

Bán ở các điểm bán cây giống , khoảng 30 ngàn đồng 1 cây…trồng khoảng 2 đến 3 năm sau là có trái…rất sai trái

các cây mít ghép ở vườn tôi...sai trái đến độ...bán không kịp..cứ phải năn nỉ hàng xóm. bà con ăn dùm

Last edited by a moderator:

- các vựa cây bán cây giống bây giờ theo mình là bán 80% cây giống ghép các lọai . bác ra tiệm cây tham khảo đi

Chào cả nhà
cho mình hỏi một chút về cây mít
số là mình có trồng chục cây mít nghệ được 5 năm, mới thu họach được vụ đầu, khi mưa đầu mùa đến thì có 4 cây vàng lá rồi chết, số còn lại cũng đANG vàng lá, có lẻ cũng sắp chết.
không biết nó bị bệnh gì, lục tìm không thấy con sâu nào trong cây hết, đào gốc lên cũng không thấy.
cả nhà giúp mình với
cám ơn

Chào bạn,
Cây mít thích nghi tốt trên nhiều vùng đất, tuy nhiên, phải biết cách chăm sóc và quan lý tốt vườn cây theo từng vùng trồng cụ thể. Theo bạn mô tả, hiện tượng cây mít được 5 năm tuổi, mới thu hoạch vụ đầu mà bị vàng lá, chết dần có thể do các nguyên nhân sau:
- Tác động môi trường (nhiễm phèn nặng, xâm nhập mặn, nước thải công nghiệp độc hại, hóa chất, thuốc diệt cỏ...).
- Sâu bệnh tấn công (quan sát vết sâu bệnh từ gốc, thân).
- Bị úng ngập nhiều ngày/nền đất trồng quá thấp.
- Thiếu hụt khoáng chất cần thiết khi thời tiết bất lợi.

Bạn xem các nguyên nhân trên để tìm cách xử lý, từ mô tả của bạn, theo suy đoán của tôi thì nhiều khả năng cây mít nhà bạn bị úng ngập. Có lẽ nền đất trồng của bạn thấp, không vun mô, khi mưa kéo dài không thoát nước tốt sẽ dẫn đến úng rễ. Trước mắt, bạn nên xem lại việc thoát nước, có thể đào rảnh thoát nước xung quanh gốc (theo hình tròn tán cây) tránh để úng ngập, cắt bỏ bớt cành lá (rễ hư nên mất/giảm khả năng hấp thu dinh dưỡng nuôi cây), phun phân bón qua lá giúp cây nhanh phục hồi.
Tuy nhiên, nếu đã trồng trên nền đất quá thấp, chịu úng ngập thường xuyên thì khả năng cây phục hồi và phát triển là không thể.

Cần trao đổi gì thêm, bạn có thể Lh trực tiếp với tôi.

Thanh Duy
0919 777 300

Back