Trồng nấm quy mô nhỏ

• Thread starter chienmdht
  • Ngày gửi
Dear cả nhà,
Hôm nay em hỏi được một bạn về đất đai, bạn ấy bảo làm thử nghiệm đi bạn ấy cho thuê đất. Có 1 cái nhà bếp cũ làm nhà trồng nấm, xung quanh sân để rơm và ủ rơm. Em chưa làm bao giờ nên em không biết trồng nấm rơm, nấm mỡ, nấm sò, nguyên liệu từ rơm thì cần bao nhiêu m2 đất ạ? Em thấy hướng dẫn mỗi lần làm người ta làm cả tấn rơm, ko biết từng đó thì cần diện tích bao nhiêu ạ?
Và 1 vụ thì kéo dài bao nhiêu thời gian?
Mỗi đợt thu được bao nhiêu kg nấm? Cách bảo quản thế nào để đc lâu nếu ko bán hết? em nghe nói là muối nấm xuất khẩu, không biết là muối như thế nào ạ hihi.
Em bắt đầu chủ đề nhỏ để thử nghiệm trước, sau này em làm được em mới dám mở rộng ạ. Trước tiên em muốn làm vì áp dụng kỹ thuật và muốn có sản phẩm sạch trước.
Em cảm ơn cả nhà và chúc cả nhà ngủ ngon ạ.

cho mình xin ít bí kíp diệt bọ phá nấm lúc bắt đầu thu hoạch đi... Mình cần diệt chứ k cần phòng... Help help..

Chào bạn,
Sâu, bọ ăn nấm chỉ có phòng ngừa thôi bạn ạ. Nếu dùng thuốc diệt sâu bọ lúc thu hoạch, bạn sẽ cho ra nấm độc, rất có hại cho người sử dụng

Khi trại đã bị nhiễm bệnh, chỉ còn cách hủy các bịch nấm bị nhiễm bệnh, nếu trại bị sâu bọ nhiều thì bạn hủy hết phôi, vệ sinh, khử trùng trại, phơi nắng trại ... trước khi bỏ phôi mới vào

Chào bạn

Mình từng làm nấm bào ngư Nhật quy mô 1000m2. Bạn cần biết thông tin thì alo mình, mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm thực tế cho bạn. Những thuận lợi thì tài liệu nói nhiều, nhưng khó khăn, thất bại hầu như không ai nói. Đó chính là lý do mà ngành nấm tồn tại bao lâu mà chưa phát triển mạnh được
Số đt của mình: 0902791889 Linh (tư vấn miễn phí)
Bạn Linh ơi, tớ đang muốn trồng nấm sò nâu và mộc nhĩ quy mô siêu nhỏ của hộ gia đình bạn cho tớ hỏi cần lưu ý những gì?
tks bạn!

Chào bạn

Mình từng làm nấm bào ngư Nhật quy mô 1000m2. Bạn cần biết thông tin thì alo mình, mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm thực tế cho bạn. Những thuận lợi thì tài liệu nói nhiều, nhưng khó khăn, thất bại hầu như không ai nói. Đó chính là lý do mà ngành nấm tồn tại bao lâu mà chưa phát triển mạnh được
Số đt của mình: 0902791889 Linh (tư vấn miễn phí)
em định làm cái nhà trồng nấm cỡ 30m2, mong bạn hướng dẫn chi tiết các vật tư chủng loại để hoàn thiện ngôi nhà nấm với diện tích trện, nếu có bản vẽ cho e xin để tham khảo luôn ạ, email dinhhiep15686@gmail.com. em cảm ơn, chúc shop ngày càng làm ăn phát đạt !

Dear cả nhà,
Hôm nay em hỏi được một bạn về đất đai, bạn ấy bảo làm thử nghiệm đi bạn ấy cho thuê đất. Có 1 cái nhà bếp cũ làm nhà trồng nấm, xung quanh sân để rơm và ủ rơm. Em chưa làm bao giờ nên em không biết trồng nấm rơm, nấm mỡ, nấm sò, nguyên liệu từ rơm thì cần bao nhiêu m2 đất ạ? Em thấy hướng dẫn mỗi lần làm người ta làm cả tấn rơm, ko biết từng đó thì cần diện tích bao nhiêu ạ?
Và 1 vụ thì kéo dài bao nhiêu thời gian?
Mỗi đợt thu được bao nhiêu kg nấm? Cách bảo quản thế nào để đc lâu nếu ko bán hết? em nghe nói là muối nấm xuất khẩu, không biết là muối như thế nào ạ hihi.
Em bắt đầu chủ đề nhỏ để thử nghiệm trước, sau này em làm được em mới dám mở rộng ạ. Trước tiên em muốn làm vì áp dụng kỹ thuật và muốn có sản phẩm sạch trước.
Em cảm ơn cả nhà và chúc cả nhà ngủ ngon ạ.
Chủ thớt đã thực hiện chưa vậy? mình cũng rất thích, nếu ở gần sài gòn thì hôm nào cho mình diện kiến với! Mình cũng "dân ngoại đạo", làm thiết kế nhưng thích hóng hớt trồng nấm đây.!

đúng là thành công thì được viết nhiều nhưng thất bại và khó khăn trong quá trình làm thì không sách vở báo chí nào đề cập cả,chỉ có những người đã làm đã gặp phải khó khăn thất bại thì mới biết,mình cũng có nhiều chí hướng nhiều đam mê nhưng cũng sợ gặp khó khăn không biết gỡ thế nào,mong các bạn những người đã làm chia sẽ ra những khó khăn cũng như những kinh nghiệm quý báu cho những người mới tránh được những thất bại những tổn thất nữa.

Nói chung nghề này khổ lám ti my từng chi tiết k dc chủ wan dù kĩ thuật giỏi tới đau cũng thât bại

Chủ thớt đã thực hiện chưa vậy? mình cũng rất thích, nếu ở gần sài gòn thì hôm nào cho mình diện kiến với! Mình cũng "dân ngoại đạo", làm thiết kế nhưng thích hóng hớt trồng nấm đây.!
Em chưa làm được bác ạ, nhưng đợt trước em có mua bịch nấm về để xem quá trình phát triển và lớn lên của nó thì em thấy cũng hay, khi nào em về rừng em sẽ để nấm tự nhiên đủ ăn thôi ạ, em ko hoàn toàn lấy nghề trồng nấm làm nghề của mình, em trồng rất nhiều loại và rất nhiều thứ, hướng về cân bằng sinh thái và tự nhiên :)
Rất tiếc là em ko ở Sài Gòn, em ở Hà Nội bác ạ.
Chúc bác vui vẻ với những cây nấm hoặc ít nhất là thích ăn nấm, thay vì ăn thịt bác nhé :)
đúng là thành công thì được viết nhiều nhưng thất bại và khó khăn trong quá trình làm thì không sách vở báo chí nào đề cập cả,chỉ có những người đã làm đã gặp phải khó khăn thất bại thì mới biết,mình cũng có nhiều chí hướng nhiều đam mê nhưng cũng sợ gặp khó khăn không biết gỡ thế nào,mong các bạn những người đã làm chia sẽ ra những khó khăn cũng như những kinh nghiệm quý báu cho những người mới tránh được những thất bại những tổn thất nữa.
Nói chung nghề này khổ lám ti my từng chi tiết k dc chủ wan dù kĩ thuật giỏi tới đau cũng thât bại
Theo cá nhân em thấy thì trong thành công có sẵn thất bại và trong thất bại có sẵn thành công.
Những người viết báo họ chỉ nhìn cái quả, họ không nhìn cái nhân, để có cái quả đó chúng ta phải trả giá từ những cái nhân rất nhỏ hội tụ lại, từ lòng kiên nhẫn, từ đức hy sinh, từ tình yêu dành cho muôn loài trên mảnh đất mình sống, từ đó mình mới hài hòa được và bình an được, bình an trong mình có rồi thì kiểu gì mình cũng thấy hạnh phúc. Qua nhiều lần em thấy và kinh nghiệm ra là với em thì em đọc cái gì em cũng không vội tin cũng chẳng vội nghi ngờ, em tiếp tục đi từng bước nhỏ, tự trải nghiệm, em cũng không ủng hộ những quy mô lớn và theo em cái ham muốn làm lớn lao chính là cái làm cho chúng ta thất bại.

Xa quá. vậy là chưa có duyên gặp nhau rồi. Chúc bác chủ thớt thành công trong kế hoạch của mình nhé.

cho mình xin ít bí kíp diệt bọ phá nấm lúc bắt đầu thu hoạch đi... Mình cần diệt chứ k cần phòng... Help help..

Trồng nấm chỉ phòng thôi bạn ơi, khi phát sinh sâu bọ mà bạn diệt sâu thì nấm của bạn bán cũng nhiễm thuốc trừ sâu luôn, không ăn được đâu

Không có ai biết giúp em với ạ hị hị. Em là dân CNTT nên hỏi khờ chút, các anh chị thông cảm ạ
Chúc cả nhà ngày
Ban muon trong nam rơm hay nam j .trong = nguyen lieu gj .noi di mjh giup cho.mih dang trong nam rom = rom ne

Back