Trồng ớt - Thực tế của tôi

Tôi thấy nhiều người quan tâm đến ớt. Tài liệu kỹ thuật cũng rất nhiều. Tôi cũng làm theo tài liệu về trồng ớt trái vụ. Kết quả khá khả quan. Tuy vậy trong thực tế mỗi nơi mỗi khác. Vì vậy tôi xin trao đổi những điều thực tế của tôi, mong rằng sẽ giúp ích thêm cho ai đó quan tâm. Và cũng mong những ai đã có kinh nghiệm bổ sung thêm chỗ hay, chỉ ra chỗ còn chưa đúng cho tôi học hỏi thêm.
Về khâu làm đất : Tôi trộn phân trùn quế với đất để bón lót, khoảng 1 tấn/1000m2. Lân và npk theo như tài liệu, rải thêm 2 bì thuốc diệt trùng cùng với 50kg vôi. Sau đó một tuần tôi mới rải đều 2kg nấm trichoderma trộn vào đất( vì vôi sẽ làm hại nấm), tưới nước cho ẩm rồi lên luống cao khoảng 15cm, rộng 80cm, tủ màng phủ nông nghiệp loại rộng 1,2m. Rãnh rộng 1m nên hơi bị rộng, sau tưới thấy phí nước, khoảng 60cm là vừa. Luống như vậy trồng hàng đôi.
Về giống thì tôi mua hột giống chỉ thiên lai F1 của Thái lan. Gieo trước khi làm đất 2 tuần. Đất gieo tôi lấy đất phù sa trộn phân trùn với tỷ lệ 1:1. Gieo trong bầu nhựa, để trong mái che bằng tôn sáng. 1000m2 thì 2 bì hột là vừa (đủ cho sau này cấy dặm).
(Xin lỗi tôi có việc phải đi, về sẽ tiếp tục)

Bạn trồng như thế thì hiện đại và quy mô quá, đương nhiên ớt sẽ tốt,
nhưng có thể chưa phải là cách làm kinh tế nhất, vì tốn kém quá.
Mục đích để đạt kỷ lục thì có thể làm với mọi giá, nhưng mục đích
kinh doanh thì cần đạt tỷ lệ tốn phí và thu hoạch thật thấp.
*
Ví dụ, tôi trồng ớt thì không rắc thuốc diệt trùng, cứ để cho giun
càng nhiều càng tốt. Tôi cũng không đánh luống, mà trồng nanh sấu,
gốc cách gốc 40 centimet, khi ớt mọc lên thì vừa che kín đất, mỗi
lần hái ớt thì đùi chen lấn vào giữa tán lá. Ấy thế mà tôi còn tiếc
thời gian ớt mới mọc lên, còn trồng xà lách vào giữa nữa, để tận
dụng ánh sáng mặt trời khỏi chiếu vào làm khô đất. Kinh nghiệm nghề
nông của tôi, là cây phải hơi thiếu nắng một chút, thì năng suất
cao nhất, nhưng chất lượng kém. Nếu đất thừa nắng một chút, cụ thể
là nắng chiếu xuống đất, không rợp hoàn toàn, thì năng suất hơi kém,
nhưng chất lượng là nhất . Vì vậy, tuỳ thị trường mà cấy độ dày cho
thích hợp. Nông nghiệp Mỹ trồng rau và trái thì hơi thừa nắng, lãng
phí đất, nhưng đó là thói quen của họ, đã viết thành sách rồi, ít
người dám nghĩ dám làm khác sách vở. Miền Bắc ViệtNam, và miền nam
Trung Quốc thì cấy hơi dày, khi cây lớn thì phủ kín đất, và lá cành
còn xen vào nhau, nên rau trái ăn kém ngọt, kém thơm. Đó cũng là
thói quen rồi, không ai dám trồng thưa ra, mất năng suất.
*
Còn 50 kg vôi bón vào đất, có cần thiết vì đất quá chua không?
hay bạn muốn nâng cao độ PH lên? Đất có quá nhiều vôi, thì màu
lá sẽ hơi ngả vàng.
*
Tôi trồng ớt, cà chua và cà thường chỉ tưới lúc cấy thôi . Nếu lâu
ngày không mưa và nắng quá nhiều, thì mới tưới. Như vậy đỡ chi
phí tưới nước, thấp tỷ lệ phí tổn và thu hoạch.
*

Tôi không biết bác anhmytran trồng ở địa phương nào, có đặc điểm khí hậu và sâu bệnh ra sao?
Ở chỗ tôi trong đất có rất nhiều sùng, sên, dế...Vì vậy phải có thuốc sát trùng. Tôi trồng trái vụ vào mùa mưa nên phải đánh luống cao và tủ màng bảo vệ bộ rễ ớt. Ớt rất cần canxi nên tôi phải bón vôi.(Vậy mà sau khi ra trái vẫn bị thiếu canxi nên phải phun thêm Hicanxi cho trái không bị nứt và lá không quắn). Tôi trồng trái vụ nên giá bán ớt cao, tuy nhiên năng suất không bằng chính vụ. Theo ước tính của tôi chắc khoảng 0,5 - 0,8 kg/cây. Nhưng giá ớt trái vụ thì cao gấp 3 -5 lần bình thường.
Trở lại việc trồng của tôi.
Sau khi gieo ớt khoảng 1 tháng thì cấy. Mỗi lỗ cấy ớt tôi lại cho thêm một ít phân trùn. Sau khi cấy thì đóng mỗi đầu luống hai cọc gỗ giăng dây cước thật căng đẻ khi ớt lên dựa vào đó. Vì vùng tôi mùa này(lúc cấy ớt) mưa và gió nhiều. Về chăm sóc thì như quy trình tài liệu. Nhưng tôi không bón thêm NPK mà chỉ bón thêm Kcl. Và tôi bón thúc bằng phân của bạn baby_plm là thành viên của diễn đàn gửi tặng. Công tưới nước cũng ít vì mùa mưa. Không phải làm cỏ vì phủ màng.
Điều cần chú ý là khi ớt phân nhánh chính thì phải tỉa những cành nhỏ dưới gốc đi sẽ đỡ sâu bệnh hơn và trái sẽ to nặng hơn, thu hoạch cao và dễ hơn. Vì có mấy người trồng theo cách cũ cứ phàn nàn sao tôi lại tỉa cành sẽ ít trái nên tôi để lại một số không tỉa cành để đối chứng. Đến bây giờ kết quả đã rõ: Cây không tỉa cành trái nhỏ hơn và sâu bệnh nhiều mặc dù phun thuốc như nhau. Trái ở những cây đó thu hoạch khó hơn và nản lắm.
Sau khi thu hoạch đợt hai tôi sẽ tiến hành bấm bớt ngọn. Lúc đó tôi sẽ trao đổi tiếp. Đợt trái đầu tiên này kéo dài gần tháng rồi mà vẫn còn nhiều.

Tôi trồng trong vườn có thả gà, nên không có sâu bọ .
Bà con trồng chuyên nghiệp thì ở ngoài đồng, cũng ít sâu bọ lắm .
Nhưng hồi xưa, nông nghiệp còn lạc hậu, làm sao so sánh được với
bây giờ? Lúc ấy chỉ có chữa chứ không phòng, tức là khi sâu bọ
phá cây trồng, thì mới phun thuốc thôi. Lúc ấy còn phải đi làm
phân bón, vì phân hoá học một ký có giá bằng cả một ngày công
làm từ sáng đến tối, cũng không có mà mua.

Sau khi trồng được vườn ớt chống chọi được với mưa lụt và cho thu hoạch kha khá. Tôi lấy làm đắc ý lắm, đi đâu cũng ngó nghiêng xem có ai trồng để mà so sánh. Rôi đến khi gặp được vườn ớt chuyên nghiệp của nông dân chính cống mới thấy mình đáng buồn cười ! Họ trồng ớt xen canh với đậu phộng . Lên luống đẹp, cây khỏe chứ không yếu như của tôi. Tôi xin gửi lên một số hình của những người trồng chuyên nghiệp : Hình chụp tại Vĩnh thạnh, Bình định ngày mồng 7 tết.

Ối! nhờ mod nào xoay hình lại giúp cái. Cám ơn nhiều!

Last edited:
Cám ơn bạn đã cho KTD thêm chút kiến thức về trồng ớt, một vài kinh nghiệm đáng quý, những tấm hjnh đầu năm rất đẹp về việc trồng xen ớt với đậu, Cái này là lần đầu tiên được nhìn thấy. Cách căng bạt và trồng ớt cũng rất hay --> tưới nước nhanh.

woow hay quá. Cám ơn chú botienthi

Bác botienthi,
Trước tui trồng ớt ngọt, bạn tui kế bên trồng ớt cay. Chúng tôi trồng giống nhau : Rải vôi, phân gà trong lúc máy cày xới đât rồi lên liếp. Lúc đó tôi trồng chỗ thấp, nên lên liếp, nhưng sau nầy trồng dưa, chỗ khá cao nên tôi trồng bằng ngang mặt đất. Vụ nầy tui trúng đậm, bây giờ nhớ lại còn vui.

Trở lại, vụ trồng ớt, xin bác cho xem kỹ hình ớt trồng của bác, tui muốn biết thêm lắm. Những điều tui muốn trao đổi với bác là cách bên tui trồng như trên thì so với bác thua về chuẩn-bị, sửa-soạn, nhưng cũng có vài điều khiến tui suy-nghĩ, sẽ hỏi bác sau.
Riêng khu trồng chuyên-nghiệp. Hình bác mới chụp, vậy là trái mùa, hay là mới đầu mùa thường-lệ.?
Thân.

Bác botienthi,
Trước tui trồng ớt ngọt, bạn tui kế bên trồng ớt cay. Chúng tôi trồng giống nhau : Rải vôi, phân gà trong lúc máy cày xới đât rồi lên liếp. Lúc đó tôi trồng chỗ thấp, nên lên liếp, nhưng sau nầy trồng dưa, chỗ khá cao nên tôi trồng bằng ngang mặt đất. Vụ nầy tui trúng đậm, bây giờ nhớ lại còn vui.

Trở lại, vụ trồng ớt, xin bác cho xem kỹ hình ớt trồng của bác, tui muốn biết thêm lắm. Những điều tui muốn trao đổi với bác là cách bên tui trồng như trên thì so với bác thua về chuẩn-bị, sửa-soạn, nhưng cũng có vài điều khiến tui suy-nghĩ, sẽ hỏi bác sau.
Riêng khu trồng chuyên-nghiệp. Hình bác mới chụp, vậy là trái mùa, hay là mới đầu mùa thường-lệ.?
Thân.

Cảm ơn bác quan tâm!
Hình nơi trồng ớt chuyên nghiệp là vụ chính, thuận. Từ giờ trở đi chỗ tôi mưa ít, nắng nhiều, dễ hạn hán.
Còn dưới đây là hình ớt của tôi :
Đây là hình cách đây khoảng tháng rưỡi : bắt đầu ra hoa đậu trái

Uploaded with ImageShack.us

Đây là ảnh chụp mồng 4 tết:

Trong vườn ớt thấp thoáng bóng hồng:

Và "thằng cha" trồng ớt "khổ cực":

Hồi chiều anh hái được nhiều ớt không? nếu mà anh hái buổi sáng thì em có thể phụ một tay rồi ( sẵn đó chụp vài cảnh hái ớt cùng anh )!

Có thể thấy trồng như vậy lãng phí diện tích từ 1/3 đến 1/2
sản lượng trồng đủ diện tích có thể tăng 30% đến 40% nữa.

Bác nói chính xác.
Nhưng vì trồng trái vụ, mưa lụt nhiều nên tôi trồng thưa để tránh sâu bệnh và nấm gây thán thư.

Lạ nhỉ???
Ở Miền Tây Nam Bộ trời đã dứt mưa mấy tháng rồi, giờ đang là mùa nắng chang chang như đổ lửa mà?
Theo E biết thì giá ớt chỉ thiên trước tết còn hơn 20.000đ/kg, nay chỉ còn hơn 10.000đ/kg
Ớt của Bác giờ mới bắt đầu thu hoạch thì sao lại bảo là vô mùa mưa nhỉ?

Ở đây là Bình định, là miên trung chứ. Hết tháng 11 Â. lịch mới hết mưa , lúc đấy người ta mới trồng chính vụ . Ớt tôi cấy vào tháng 9 ÂL nên đến giờ vẫn coi là trái vụ.
Tuy nhiên nhanh thì nửa tháng, chậm thi 1 tháng thì giá ớt ở đây sẽ rẻ.

Ồ! Thì ra Bác ở Bình Định.
E nhớ vùng này ngày xưa chuyên về ớt sừng sao nay lại chuyển qua chỉ thiên rồi?
Nhìn vườn ớt của Bác và thời giá bây giờ thì có lẻ vụ này Bác sẻ lời được 1 số kinh nghiệm!
Chúc Bác sức khỏe, thành công!
Thân!

Đúng vậy! Nếu trồng tiếp vụ sau thì chắc chắn sẽ khá hơn. Nhưng mà sợ rồi.
Hái ớt oải quá! Không có nhân công nhàn rỗi. Diện tích nhỏ nên thuê thì tiền bán ớt không đủ tiền công.
Nếu làm thì phải thuê đất có diện tích trên 1ha trở lên mới có thu nhập khá được. 1000m2 chỉ là trồng thử lấy kinh nghiệm thôi.
Mặc dù giá bán hiện nay khá cao : 27000đ/kg.

Bác LeVuong đúng là một nhà nông kinh doanh:
Nhìn vườn ớt của Bác và thời giá bây giờ thì có lẻ vụ này Bác sẻ lời được 1 số kinh nghiệm!
Bác BoTienThi đã xác nhận ngay:
Đúng vậy! Nếu trồng tiếp vụ sau thì chắc chắn sẽ khá hơn. Nhưng mà sợ rồi.
Đôi khi, và Nhiều khi, chúng ta "Lời" được những thứ làm đời giàu lên, chứ túi thì không đầy thêm.

Ủa, bác BoTienThi là người Bình Định hả. Tôi cũng là người Bình Định, ở An Nhơn. Rất vui khi được làm quen với bác. Tôi cũng muốn gửi lời chào đến anh xinloitinhyeu541 vì cùng là người Bình Định với nhau.
Hy vọng có ngày được gặp các anh!
Trân trọng
Đinh Nguyên Dũng
0989-705-295

Đôi khi, và Nhiều khi, chúng ta "Lời" được những thứ làm đời giàu lên, chứ túi thì không đầy thêm.
Tôi thì không phải "đôi khi" hoặc "nhiều khi" Mà là "thường xuyên" mới đau chứ.
Hy vọng tình trạng này sớm chấm dứt.

@ dndungbk: Rất vui khi được làm quen với bạn. Khi nào đi Quy nhơn pm cho tôi.

Back