Trồng ớt trên đất đồi

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Hiện tui có 5 ha đất đồi núi đang trồng bạch đàn ,đất khô cằn.Mình đang dự trù trồng gừng ,nghệ trong bao khoảng 2 ha và trồng ớt 3ha ,vừa rồi tui đã bán hết số bạch đàn để lấy cải thiện chút vốn cải tạo đất nhưng lo quá ,đất núi cằn cỗi ,chi phí cải tạo đất tương đối lớn .Anh em trên diễn đàn có người nào đã từng trải qua cảm giác như tui lúc này không ?Truyền cho chút kinh nghiệm

Chào anh.
Em không phải là nông dân nhưng muốn chia sẽ với anh về việc trồng ớt. Theo em thấy nếu anh trồng đến 3ha ớt thì rất là cực đấy, chưa kể đến việc đất có thích hợp để cho năng suất hay không, mà trong trường hợp cho năng suất tốt anh cũng phải chủ động được nhân công để thu hoạch. Thu ớt trái trên diện tích 3ha không phải là đơn giản đâu anh ah.
Chúc anh có được vụ mùa như ý.

Mình không ngại kêu nhân công vì nhân công đã có sẵn .Thật ra vừa rồi mình vẫn đang trồng ớt trên 5ha tại vùng nguyên liệu Đại Lộc ,Quãng Nam cho thu hoạch rất tốt vì đất ở đây chủ yếu là đất phù sa.Còn đất đồi mà mình nói lại nằm vùng đồi núi,đất đai cằn cỗi , mình đang trồng thử nghiệm gừng trong bao không biết có hợp không ?mà nếu loại gừng này có ok thì cũng khó có thể triển khai trồng đại trà vì nhà mình ở cách quá xa ,không thể lập trang trại được.hix

Nếu nhân công đã có sẳn thì đỡ được một phần lo, gì chứ ớt mà không có nhân công thu hoạch là chịu rồi.

Nếu trồng gừng đạt năng suất cao thì phổ biến rộng cho bà con trồng thành vùng nguyên liệu gừng ,nhu cầu về gừng là rất lớn ,không đủ cung cấp

chào anh.em có thể giúp anh đươc vấn đè này

chào anh.hiện tại đất anh đã hết chất dinh dưỡng cần bón phân cho đất. nhung bón như thế nào,phân gi?chi phí thấp năng suât cao? đó là câu hỏi của đa số người dân.mà anh đã tiến hành cải tạo chưa a.
Nếu trồng gừng đạt năng suất cao thì phổ biến rộng cho bà con trồng thành vùng nguyên liệu gừng ,nhu cầu về gừng là rất lớn ,không đủ cung cấp

chào anh.hiện tại đất anh đã hết chất dinh dưỡng cần bón phân cho đất. nhung bón như thế nào,phân gi?chi phí thấp năng suât cao? đó là câu hỏi của đa số người dân.mà anh đã tiến hành cải tạo chưa a.
Chào bạn !Mình chưa cải tạo đất ,mình chỉ trồng gừng trong bao ,bọc nào bị rầy sâu thì loại bỏ ,tuy có tốn kém chút nhưng chủ động về năng suất ...

phân bón nga

bên em đang phân phối phân bón nhập trực tiếp tai Nga dùng cho tất cả cây trồng giúp cây kháng lai với sâu bệnh,chống chịu với thời tiêt,giúp cải tạo đát ngheo chất dinh dưỡng giúp đất tươi xốp cho cây trồng phát triển nhanh hơn,không độc hại đến người sử dụng anh co thể vào web phanbonnga.com anh co thể liên lạc với em theo số điện thoại 0978035866 bên em dang phat triển trong đà nẵng.
Chào bạn !Mình chưa cải tạo đất ,mình chỉ trồng gừng trong bao ,bọc nào bị rầy sâu thì loại bỏ ,tuy có tốn kém chút nhưng chủ động về năng suất ...

Chào Bạn,
Nếu bạn muốn cải tạo đất thi nên dung thêm phân bón Hữu cở chiết xuất từ trầm tích của đáy hồ - Blago
Đây là loại phân chuyên dung cho cait tạo đát đó bạn nhé!
http://www.phanbonnga.com/

Bạn nên thận trọng , chỉ trồng thử một khoảnh nhỏ thôi để xem hiệu quả cây ớt hoặc các loại cây khác có thích nghi với đất không . Cải tạo đất thì không khó lắm với các giải pháp rẽ tiền hiệu quả cao như trồng cỏ hòa thảo , Ngô ... Tuy nhiên theo mình được biết , đất trồng Bạch đàn sẽ bị nghèo kiệt và nhiễm độc tố , các cây trồng khác khó phát triển được trên đất đã trồng bạch đàn .

đất đồi mình đã làm như thế này.
đầu tiên bạn phát rẩy và đốt hết cho đất cháy.
tiến hành dở đất (sang lấp mặt bằng) thành từng mảnh, lấy đá tấn thành bờ. bạn xoắn đất lấy lớp đất séc cằn cỗi bỏ lớp dưới và phủ lớp đất đen (đất dinh dưỡng) lên trên khoảng 40cm, nếu có đá bạn hãy chẻ ra và lấy đắp bờ. một thời gian khá dài bạn sẽ có những ruộng bậc thang lý tưởng.
tôi đã một mình làm như thế 2 năm được 2 ha đất và bây giờ trồng cây gì cũng xanh mướt.
thủ công nên đòi hỏi rất kỳ công và bền chí.
hic có lẽ tôi đang đi ngược với thời đại.

Back