Trồng rau sạch thủy canh hay trồng nấm ?!

• Thread starter tranvankhanh
  • Ngày gửi
Em đang có khoảng 3000m2 ở quận 12, em tính trồng rau sạch thuỷ canh hoặc là trồng nấm. Anh chị trong diễn đan cho em lời khuyên nên trồng rau hay là trồng nấm ạ.

Trồng rau trên đất là tốt nhất. Bạn trồng thuỷ canh sẽ bị phá sản, vì đầu tư quá lớn
so với thu hoạch, không thu hồi vốn được, bị lỗ vì tiền lời vay của ngân hàng. Dù
bạn có vốn, thì vốn ấy đi buôn cũng có lời, mà bỏ vào thuỷ canh thì không thu được
món lời này.

Nên nhớ Thuỷ Canh cần thùng chậu, khung giàn, và nhân công nhiều hơn trồng trên đất
trong khi giá bán ra chưa chắc đã hơn, vì mẫu mã kém hơn trồng trên đất.
*

Trồng rau sạch thuỷ canh hay trồng nấm

Tùy đầu ra chứ bạn. Mình thấy cái nào cũng ok nếu có đầu ra. Nhưng thiên rau sạch hơn. :)

Trồng rau trên đất là tốt nhất. Bạn trồng thuỷ canh sẽ bị phá sản, vì đầu tư quá lớn
so với thu hoạch, không thu hồi vốn được, bị lỗ vì tiền lời vay của ngân hàng. Dù
bạn có vốn, thì vốn ấy đi buôn cũng có lời, mà bỏ vào thuỷ canh thì không thu được
món lời này.

Nên nhớ Thuỷ Canh cần thùng chậu, khung giàn, và nhân công nhiều hơn trồng trên đất
trong khi giá bán ra chưa chắc đã hơn, vì mẫu mã kém hơn trồng trên đất.
*
Cám ơn bác kutyhn va anhmytran

trồng cả rau và nấm luôn, sau đó biến đổi theo thị trường

Cám ơn bác

--------

Mọi người cho em hỏi là ở đâu dạy trồng nấm ạ? Có bác nào đang trồng nấm cho em tới phụ được không ạ?

Last edited by a moderator:
Trồng Nấm không dễ đâu. Khó ở chỗ nguyên liệu phải sạch sẽ,
không có mầm mốc hay mục. Nếu có mầm mốc hay mục ở không khí
bay vào nguyên liệu, thì nấm mình trồng không mọc được mà
bị mốc hay mục nát hết. Ở nước ngoài, người ta đều nấu nguyên
liệu làm mốc liền mấy giờ cho chết hết mầm mốc, mầm mục rồi
mới cấy meo nấm. Người ta cũng làm trong nhà kín, và các nguyên
liệu đều ở trong các bịch sạch sẽ. Giá thành của Nấm vì thế
mà khá cao.

Ở nước ta, trồng Nấm ít khi nấu nguyên vật liệu để khử trùng,
nên giá thành Nấm thấp xuống, có thể có lời. Tuy vậy, lời một
vài lần, thì lỗ một vài lần vì mốc và mục. Do đó, nhiều người
trồng nấm bị phá sản, hoặc không có đầu ra đều đều và chắc
chắn, nên không có nhà buôn tiêu thụ chắc chắn cho mình, và
cuối cùng đành phải bỏ nghề. Nghê Nấm ngoài bắc thì không có,
nhưng trong Sài Gòn thì đã có từ thời Cộng Hòa. Cho đến nay,
nghề Nấm của Sài Gòn còn kém hơn so với thời cách đây nửa thế
kỷ.

Nghề này còn phải có chỗ tiêu thụ xác nguyên liệu sau khi hái
Nấm nữa. Ở Mỹ, người ta đóng bao xác nguyên liệu và bán với
giá phân bón hữu cơ, đem lại một chút thu nhập. Ở Việt Nam ta,
cũng có thể làm được việc đó, với hoàn cảnh có những công ty
nông nghiệp như công ty cây giống, thì rất cần những phân bón
hữu cơ này. Nếu không, thì ngừoi trồng Nấm phải bỏ tiền ra để
đưa xác nguyên liệu đi như bỏ rác vậy.

Giờ nấm của VN mình rất ít chủ yếu nấm nhập từ TQ về mà. Nếu ai có lòng đam mê làm và tạo đc thương hiệu về nấm cũng rất hay. :D

mình thấy trồng rau thủy canh chi phí thấp hơn trồng nấm nhiều. lý do là ta có thể cải biến vật tư đầu vào. có điều phải nghĩ cách trồng trái vụ chứ cứ mùa nào thức lấy có khi giá rau lại 1.000 đồng/kg thì gay. trồng nấm khó nhất là khâu bảo quản, và giá khá đắt thường mọi người mua về để nấu lẩu và các món ngày lễ tết thôi. nấm khô thì khi nấu nó ra nước màu nên mất thẩm mỹ cho món ăn.

Ở Mỹ có trồng nấm, nhưng không Thủy Canh, vì họ lười,
cứ trồng trên đất thôi. Thuy canh thì ắt phải đắt hơn,
thì làm sao bán cạnh tranh cho nổi? Nấm thì không đụng
hàng.

mình thấy trồng rau thủy canh chi phí thấp hơn trồng nấm nhiều. lý do là ta có thể cải biến vật tư đầu vào. có điều phải nghĩ cách trồng trái vụ chứ cứ mùa nào thức lấy có khi giá rau lại 1.000 đồng/kg thì gay. trồng nấm khó nhất là khâu bảo quản, và giá khá đắt thường mọi người mua về để nấu lẩu và các món ngày lễ tết thôi. nấm khô thì khi nấu nó ra nước màu nên mất thẩm mỹ cho món ăn.
Thị trường nấm tươi chạy mà. Trồng đc mình nghĩ hok khó để bán lắm đầu. Nhưng dù sao rau thì có cái lợi hơn là nhu cầu lớn.

Em đang có khoảng 3000m2 ở quận 12, em tính trồng rau sạch thuỷ canh hoặc là trồng nấm. Anh chị trong diễn đan cho em lời khuyên nên trồng rau hay là trồng nấm ạ.
Hien tai minh dang so huu cong nghe thuy canh nang suat tang gap 10 lan so voi mo hinh cung dien tich. Ben minh bao tieu sp luon nen ban khoi lo dau ra. Doanh thu binh quan 40tr/500m/thang. A muon chuyen giao cong nghe thi loen he theo so dt 0919808001 a. Nam

Back