Trồng Rừng Bằng Máy Khoan Đất Cầm Tay

1.trước đây mình rất quan tâm đến máy khoan lỗ trồng cây. nhưng tìm hiểu thấy thiếu thông tin và ít người chia sẻ. nay mình đã mua máy và thử nghiệm nên có vài lời mong rằng giúp ích ít nhiều cho anh em có nhu cầu.
2.mình nói trước là mình hay người nhà có bán máy mà bị gán là quảng cáo. mình chỉ chia sẻ thương hiệu cũng như thông số máy để anh em dễ chọn nếu có nhu cầu.
3. máy khoan mình mua là máy oshima 2ps. oshima có 3 loại máy là 1p, 2p và 2ps. trong đó 2ps là máy to nhất và nên 2 dùng 2 người để vận hành vì máy rất nặng và khỏe. mũi khoan có đk 15-20-25-30cm. mình trồng cây nên chọn mũi 30 cm. mũi 30 mình thử nghiệm trên đất đồi pha cát rất tốt, 2 người khoan nhanh và khá sâu( khoan lút mũi là 60cm), ở những chỗ có đá cục như nắm tay máy vẫn khoan tốt. hôm nhà hàng xóm nhờ mình khoan để cắm cọc rào, đất khá cứng nhưng vẫn khoan sâu 60cm.
4. kinh nghiệm khoan : nếu máy không ăn đất thì nghiêng mũi khoan máy sẽ ăn đất nhiều hơn.

hôm nay mình mua được máy rồi. 4.7 tr, tặng 1 bình nhớt 2 thì của oshima. Nhờ thông tin của bạn mà mình khỏi phải đi xem nhiền nơi. cảm ơn bạn nhé. Mình có thắc mắc là chỗ phía trên bạc đạn mình có châm nhớt hay mỡ bò gì không. nếu có là loại gì?vì mình không rõ nhà sản xuất có cho sẵn nhớt/ mỡ bò vào chưa.
Cảm ơn bạn.
cái lỗ mà bạn nói tới là chỗ châm nhớt vào nhông đó bạn. nhiều đại lý của oshima vietnam bán ma khong tư vấn kỹ cho khách vấn đề này. các bạn cần lưu ý khi sử dụng máy.
Mình mua máy 2ps giống hệt của bạn. thấy thông tin của bạn mình thích quá, đúng thứ mình cần, khỏi phải tham khảo các dòng máy khác. mũi khoan 300mm bạn à. Hộp nhơt đó chỗ mình mua họ bán có 100.000 thôi. mình thích nó vì dễ pha nhớt, cú 40ml thì 1 lit xăng.
Quan sát kỹ mình thấy cái hộp sắt có 1 con ốc nhỏ, lấy lục giác mở ra thì thấy có vẻ như đó là cái lỗ để châm nhớt vào , nếu không thì nó để làm gì? Có thể người bán cũng không rành nên không nói mình biết. Chạy roda khoảng bao lâu thì được? khi khởi động, Cái cần gật mình gật trái phải gì thì nó cũng nổ hết!!!
đó là chỗ châm nhớt cho nhông đó bạn ạ, một số đại lý bán hàng không tư vấn kỹ chó khách, các bạn cần lưu ý điểm này.

cái lỗ mà bạn nói tới là chỗ châm nhớt vào nhông đó bạn. nhiều đại lý của oshima vietnam bán ma khong tư vấn kỹ cho khách vấn đề này. các bạn cần lưu ý khi sử dụng máy.

đó là chỗ châm nhớt cho nhông đó bạn ạ, một số đại lý bán hàng không tư vấn kỹ chó khách, các bạn cần lưu ý điểm này.
Châm nhớt có định lượng gì không bạn? hoạt động bao nhiêu giờ thì châm? hay là châm theo cảm tính?

Châm nhớt có định lượng gì không bạn? hoạt động bao nhiêu giờ thì châm? hay là châm theo cảm tính?
không cần châm đâu bạn. mình đã mở máy ra sửa côn và coi hộp số rồi. hộp số không bơm nhớt mà bơm mỡ. máy mình khoan 7000 lỗ mà mỡ vẫn còn nhiều.

mình k có máy chụp ảnh nên k chụp lại được cái ống khói. ở phần phụ kiện kèm theo máy có 1 cái ống cong để lắp vào ống khói và hướng khói ra ngoài để k xả thẳng vào hộp số
Bskeu ơi ! Có máy nào khoan lỗ đất thịt cứng đồng bằng được không ? Có máy nào một người điều khiển không ? Chuyện trồng cây ở nhà K chỉ có mình K làm nên kiếm máy nào một người điều khiển . Không biết trong tp HCM có bán máy này không . Mai K ra Lạc Long Quân kiếm thử xem.

C
Bskeu ơi ! Có máy nào khoan lỗ đất thịt cứng đồng bằng được không ? Có máy nào một người điều khiển không ? Chuyện trồng cây ở nhà K chỉ có mình K làm nên kiếm máy nào một người điều khiển . Không biết trong tp HCM có bán máy này không . Mai K ra Lạc Long Quân kiếm thử xem.
ó loại 1 người dùng nhung a mua mà dùng ít thì phí quá. Đất thịt hay sét thì nên xem lại vì bó mũi khoan rất khó khoan ạ.ở sg thi e nghĩ quá dễ để mua máy.

C

ó loại 1 người dùng nhung a mua mà dùng ít thì phí quá. Đất thịt hay sét thì nên xem lại vì bó mũi khoan rất khó khoan ạ.ở sg thi e nghĩ quá dễ để mua máy.
đất không có đá thì đất thịt khoan vẫn tốt. kết cấu mũi khoan là phía dười cùng rộng hơn phần còn lại khoảng 0,5 cm. như vậy là việc khoét đất và quyết định đường kính lỗ khoan là do lưỡi dưới cùng quyết định, lá của mũi khoan có hình xoắn là để làm nhiệm vụ đưa đất lên thui nên không sợ bó mũi đâu. Trường hợp đất thịt và đất sét ướt thì có hie6nh5 tượng bó mũi

đất không có đá thì đất thịt khoan vẫn tốt. kết cấu mũi khoan là phía dười cùng rộng hơn phần còn lại khoảng 0,5 cm. như vậy là việc khoét đất và quyết định đường kính lỗ khoan là do lưỡi dưới cùng quyết định, lá của mũi khoan có hình xoắn là để làm nhiệm vụ đưa đất lên thui nên không sợ bó mũi đâu. Trường hợp đất thịt và đất sét ướt thì có hie6nh5 tượng bó mũi
bạn nói đúng. nhưng nếu mũi khoan bạn khoan khoảng 100 lỗ và đất cứng thì nó lại khác. phần lưỡi dao của mũi khoan rất nhanh mòn và nhỏ lại. cứ trung bình mình khoan 1000 lỗ thì phải hàn lại lưỡi dao của mũi khoan. phần đầu của mũi khoan tiếp xúc nhiều nhất nên nhanh mòn nhất. mũi khoan của mình sau khoan 6000 lỗ giờ phần đầu đk chỉ con chưa tới 20cm, trong khi đk mũi là 30cm

bạn nói đúng. nhưng nếu mũi khoan bạn khoan khoảng 100 lỗ và đất cứng thì nó lại khác. phần lưỡi dao của mũi khoan rất nhanh mòn và nhỏ lại. cứ trung bình mình khoan 1000 lỗ thì phải hàn lại lưỡi dao của mũi khoan. phần đầu của mũi khoan tiếp xúc nhiều nhất nên nhanh mòn nhất. mũi khoan của mình sau khoan 6000 lỗ giờ phần đầu đk chỉ con chưa tới 20cm, trong khi đk mũi là 30cm
bskeu đúng đó, với lượng khoan như vậy thì mòn đầu mũi là chắc chắn rùi

Bskeu ơi ! K cần cưa bỏ 1 cây Giáng Hương Ấn đường kính 20cm . K định mua máy cưa xài điện . Nhưng lần trước uống cafe Bskeu nói là nhựa Giáng Hương làm hỏng lưỡi cưa . Nên K sợ !... K không biết nên làm sao : nên mua cưa máy - cưa ; hay thuê người đốn bỏ .?

Bskeu ơi ! K cần cưa bỏ 1 cây Giáng Hương Ấn đường kính 20cm . K định mua máy cưa xài điện . Nhưng lần trước uống cafe Bskeu nói là nhựa Giáng Hương làm hỏng lưỡi cưa . Nên K sợ !... K không biết nên làm sao : nên mua cưa máy - cưa ; hay thuê người đốn bỏ .?
anh cưa 1 cây mà phí cả tiền mua máy cưa. theo em cây 20cm có thể dùng dao tong dày hoặc rìu là chặt được mà

Hj
anh cưa 1 cây mà phí cả tiền mua máy cưa. theo em cây 20cm có thể dùng dao tong dày hoặc rìu là chặt được mà
lần trước K chặt bỏ một thân phụ của Giáng Hương đk chỉ có 10cm mà đổ mồ hôi luôn . Sau đó K dùng máy khoan bê tông khoan nhiều lỗ trên thân Giáng Hương để bỏ một thân phụ khác : rất nhanh , gọn như xài máy cưa nhưng sút hư cả máy khoan vì đúng như Bskeu nói : nhựa Giáng Hương bám vào dữ quá làm rít cả khoan ( khoan xịn nhất của Đức) . Ba K cự nự um sùm ^^ . Nên lần này phải mưa máy cưa thôi : cũng mua máy Gemmany cho bền ^^ - nhưng xài điện cho êm tai vì K không thích ồn ào . Vấn đề là K không biết nhựa cây sẽ dính vào đâu : - cốt máy
- hay bám vào xích .
Xích thay giá khoản tỉ lệ bao nhiêu so với mua máy mới . Chắc Bskeu lấy dẫn chứng máy xăng thôi vì ở trên Bskeu chắc chắn là không ai dùng máy cưa điện .

Hj
lần trước K chặt bỏ một thân phụ của Giáng Hương đk chỉ có 10cm mà đổ mồ hôi luôn . Sau đó K dùng máy khoan bê tông khoan nhiều lỗ trên thân Giáng Hương để bỏ một thân phụ khác : rất nhanh , gọn như xài máy cưa nhưng sút hư cả máy khoan vì đúng như Bskeu nói : nhựa Giáng Hương bám vào dữ quá làm rít cả khoan ( khoan xịn nhất của Đức) . Ba K cự nự um sùm ^^ . Nên lần này phải mưa máy cưa thôi : cũng mua máy Gemmany cho bền ^^ - nhưng xài điện cho êm tai vì K không thích ồn ào . Vấn đề là K không biết nhựa cây sẽ dính vào đâu : - cốt máy
- hay bám vào xích .
Xích thay giá khoản tỉ lệ bao nhiêu so với mua máy mới . Chắc Bskeu lấy dẫn chứng máy xăng thôi vì ở trên Bskeu chắc chắn là không ai dùng máy cưa điện .
cái này em cũng không dám chắc.

Tớ xin hỏi: Tớ có 01 quả đồi ko có đường cho máy ủi hay máy xúc lên đc. Hiện nay tớ muốn đào đồi thành bậc thang để trồng cây vì đồi dốc quá. Xin hỏi mọi người ai biết máy cầm tay nào mà hỗ trợ tạo bậc thang ở đồi nhanh, ít tốn công, giá rẻ thì tư vấn cho tớ với! Xin chân thành cám ơn!

Các bác ơi, cái máy khoan lỗ trồng cây này mình có thể chế từ máy cắt cỏ được không. Ý mình là chỉ mua mũi khoan rồi về ráp vào máy cắt cỏ chạy bằng xăng ấy.

Back