Trồng thơm ( dứa) trong nhà kính

• Thread starter LUANTIENGIANG
  • Ngày gửi
Xin chào anh (chị) trong diễn đàn nông nghiệp Việt Nam
Em đang nghiên cứu sự phát triển của thơm trong nhà kính tại Israel
Bây giờ trong giai đoạn tìm hiểu sự phát triển của nó vậy nhờ anh ( chị) có tài liệu gì có liên quan đến Thơm gởi cho em tham khảo thêm để có thể thành công đề tài của em.
Ví dụ như là các yếu tố ảnh hưởng:
Ph
Phân bón
Nước tưới
Màu sắc của lá
v.v...
Chân thành cám ơn

Bạn nhớ chú ý post bài đúng chuyên mục .Đã chuyển dùm bạn

Last edited by a moderator:
Bạn HIENHOA dang cong tac o đâu mà co ve am hieu sâu về nông nghiệp nhỉ

Chào ACM,

Để phát triển trồng thơm (dứa) trong nhà kính, điều kiện cần trước tiên là phải có một nhà kính phù hợp để tạo ra môi trường thuận lợi cho việc trồng thơm (dứa). Để đạt được điểu kiện này, vui lòng tham khảo thông tin từ công ty Nhà Nguyễn.

Regards, Đăng Khoa - +84 989 596 343 - www.nhanguyen.vn

Chào ACM,

Để phát triển trồng thơm (dứa) trong nhà kính, điều kiện cần trước tiên là phải có một nhà kính phù hợp để tạo ra môi trường thuận lợi cho việc trồng thơm (dứa). Để đạt được điểu kiện này, vui lòng tham khảo thông tin từ công ty Nhà Nguyễn.

Regards, Đăng Khoa - +84 989 596 343 - www.nhanguyen.vn

Thưa bạn,
Rất vui khi biết được công-ty của bạn.
Bạn có thể cho tôi khảo-giá một khung :
- 20m x 50m x 6m
- Nóc (thông gió) lưỡi cưa
- Lợp : 2 phần :
(1) 20m x 10m tôle cách nhiệt.
(2) 20m x 40m plastic trong (nhà kiếng).

Thưa bạn, tôi hỏi nhưng sẽ không mua, nhưng các kiểu tương-tự như trên là một phần của hệ-thống nuôi trồng thủy-canh / thủy-sản mà tôi sẽ phổ-biến cho bà con.
Thành-thật cám ơn bạn.

Nghiên cứu trồng Dứa (Khóm, Thơm) trong nhà kính cũng hay,
nhưng chỉ để làm đề tài tốt nghiệp thôi, chứ không mấy có
giá trị thực tế. Bạn có thể mua Dứa ở các nước miền Nam với
giá chỉ bằng 1/10 hay ít hơn nữa so với trồng trong nhà kính.
*
Ví dụ, ở nơi tôi ở, người ta ươm cây giống một diện tích mỗi
chiều gần 1 gang tay, 2 tháng tuổi, bán 5 đôla. Trồng một trái
dứa, diện tích mỗi chiều phải 3 gang tay, tức là gấp 9 lần, và
phải gần 1 năm, tức là 5-6 lần, thu nhập phải gấp 9X5 = 35 lần
tức là khoảng hơn 100 đôla. Bây giờ, giá Thơm mỗi quả từ 3 đên
5 đôla thôi.
*

Nhà kính nông nghiệp Nhà Nguyễn

Chào bạn Thuy-canh và All !

Nhà kính nông nghiệp Nhà Nguyễn có 5 mô hình chuẩn, mỗi mô hình phù hợp cho từng loại cây trồng và khí hậu vùng miền khác nhau. Có đơn giá từ 150.000/m2 đến 450.000vnd/m2, tùy theo từng mô hình, chủng loại vật liệu và các công năng kèm theo như: cửa trên mái và vách có đóng mỡ tự động không? hay cố định, lưới nhôm cắt nắng trên hoặc dưới mái đóng mỡ tự động, hệ thống làm mát cooling pad, hệ thống tưới, hệ thống kiểm soát và điều khiển vi khí hậu . . . .
Ngoài việc ứng dụng cho các mô hình nông nghiệp công nghệ cao, thủy canh, khí canh và nuôi cấy mô. Nhà kính Nhà Nguyễn còn ứng dụng cho: mái che nuôi trồng thủy hải sản (mái che hồ nuôi tôm thẻ chân trắng giống), mái che sân phơi chè, cafee hoặc nông sản khác trong mùa mưa, mái che sân phơi gạch . . .
Với dự án cụ thể, vui lòng gửi thông tin đến khoa.nguyen@nhanguyen.vn để được tư vấn và thiết kế báo giá.

Trân trọng,
Đăng Khoa

Thua bạn Đang Khoa,
Hay quá! Nói thật lòng, tui đọc thấy những kiểu nhà kiếng của công-ty bạn tui mừng lắm! Trước sau gì thì những sản-phẩm của công-ty bạn cũng sẽ trở thành quen thuộc với bà con.

Thưa bạn, công-ty bạn có nơi trưng bày không? Và bạn có thể giời-thiệu một vài nơi đang dùng các nhà kiếng của bạn để tui đến thăm?
Thân.

Xin chào anh (chị) trong diễn đàn nông nghiệp Việt Nam
Em đang nghiên cứu sự phát triển của thơm trong nhà kính tại Israel
Bây giờ trong giai đoạn tìm hiểu sự phát triển của nó vậy nhờ anh ( chị) có tài liệu gì có liên quan đến Thơm gởi cho em tham khảo thêm để có thể thành công đề tài của em.
Ví dụ như là các yếu tố ảnh hưởng:
Ph
Phân bón
Nước tưới
Màu sắc của lá
v.v...
Chân thành cám ơn

Bạn nhớ chú ý post bài đúng chuyên mục .Đã chuyển dùm bạn

Thưa bạn,
Tui đọc lại mấy lần bài của bạn để cố tìm xem động-cơ nào thúc đẩy bạn nghiên-cứu sự phát-triển của Thơm trong nhà kính tại Israel.

- Bạn nghiên-cứu thì hẵn là bạn đang ở tại chỗ bạn nghiên-cứu tức là Do-thái? Thì tức là bạn đang ở tại hiện-trường, và như vậy, sao bạn không hỏi luôn tài-liệu của họ?
- Tất cả mọi đóng góp cho Diễn-đàn đều nhằm phối-hợp cái hay sẵn có của nông-nghiệp nước mình, phối-hợp với cái hay khả-thi của nước ngoài cho trong nước. Tui không biết trái Thơm, Khóm ở Do-thái giá cả thế nào, nhưng chắc không rẻ hơn Úc. Ở Úc, mùa Thơm thì giá rẻ nhất là 1 đô-la 1 trái cở nhỏ nhất. Do-thái đất nghèo dinh-dưỡng, lại thiếu nước nên họ phát-triển kỹ-nghệ trồng cây trong nhà kiếng và áp-dụng kỹ-thuật thủy-canh. Giá nông-phẩm ở Do-thái là một trong những nới cao nhất trên thế-giới.
Trái Thơm, tại Úc tuy mắc vậy cũng không đáng trồng trong nhà kiếng, bởi diện-tích trong nhà kiếng rất quý. Trồng các thứ khác thu-hoạch sẽ gấp bội so với trồng Thơm, trồng chuối.
Tại VN, điều-kiện khí-hậu và thỗ-nhưỡng hoàn-toàn thích-hợp cho việc trồng Thơm ngoài trời, vậy tại sao bạn lại nghiên-cứu trồng trong nhà kính? Hay có lý-do nào khác?
Chúc bạn một cái Tết vui.
Thân.

Đương nhiên bạn ấy định trồng ở Israel rồi .
Israel cũng nóng lắm, nhưng Thơm chưa kịp chín thì mùa đông đến.
Vì thế, lúc ấy cần nhà kính. Mặt khác, mùa Xuân Israel có lẽ
cũng lạnh, không thể ương Thơm được, nên lúc ấy cũng cần nhà
kính. Vậy trồng Thơm ở Israel cần nhà kính để ương, và để đợi
cho trái chín, còn lúc cây mọc và ra bông trái, thì dỡ kính ra
cho khỏi nóng chín cây và giảm ánh nắng chiếu lên lá.
*
Gọi là nhà kính, vì ngày xưa chưa có màng nhựa mỏng trong suốt.
Bây giờ các nhà kính thiệt đã trở nên nhà hát hay các nhà ăn sang
trọng, còn nhà kính cho cây trồng thì đều là nhà màng mỏng cả .
Mỹ cũng quảng cáo bán nhà kính các kiểu, nhưng tôi nếu có cần thì
tôi tự làm khung rồi mua màng mỏng mà căng lên, chứ mình kém gì
nó đâu mà phải để nó làm cho mình rồi lấy công giá cắt cổ?
*

Đương nhiên bạn ấy định trồng ở Israel rồi .
Israel cũng nóng lắm, nhưng Thơm chưa kịp chín thì mùa đông đến.
Vì thế, lúc ấy cần nhà kính. Mặt khác, mùa Xuân Israel có lẽ
cũng lạnh, không thể ương Thơm được, nên lúc ấy cũng cần nhà
kính. Vậy trồng Thơm ở Israel cần nhà kính để ương, và để đợi
cho trái chín, còn lúc cây mọc và ra bông trái, thì dỡ kính ra
cho khỏi nóng chín cây và giảm ánh nắng chiếu lên lá.
*
Gọi là nhà kính, vì ngày xưa chưa có màng nhựa mỏng trong suốt.
Bây giờ các nhà kính thiệt đã trở nên nhà hát hay các nhà ăn sang
trọng, còn nhà kính cho cây trồng thì đều là nhà màng mỏng cả .
Mỹ cũng quảng cáo bán nhà kính các kiểu, nhưng tôi nếu có cần thì
tôi tự làm khung rồi mua màng mỏng mà căng lên, chứ mình kém gì
nó đâu mà phải để nó làm cho mình rồi lấy công giá cắt cổ?
*

Hì hì, bác anhmytran,
Bác đừng nghĩ tui có ý gì nha! Lại nữa, tui thật sự ngưỡng-mộ :
- Kiến-thức học-đường của bác.
- Sự trãi đời của bác qua nhiều cảnh-ngộ.
- Tìm tòi thông tinh nhanh nhạy.
- Và thiện-chí muốn chia sẻ cho chúng tôi.
Bác hiểu vậy nha! Biết đâu mai kia mốt nọ, tui với bác gặp nhau, bắt tay nhau cùng nói chuyện nuôi trồng. Biết đâu được, quả đất tròn...

Tui góp ý với bác về nhà kính nha!
- Nhà kính là "nhà lợp bằng kính thủy-tinh" thật đó bác. Ở Úc nầy còn nhiều lắm, rất nhiều.
Nhà kính có khuyết-điểm là hễ gặp mưa đá (hạt đá không nhỏ), thì lo chuẩn-bị tiền thay kính là vừa. Đường đi của gió ở đây đôi khi... trật đường rầy, nên mưa tạo thành đá cục, có khi lớn bằng trái banh tennis...
Sau nầy, người ta thay bằng polyethylene có thêm hợp-chất chống tia-cực-tím nên rất bền. Bền đến độ, nếu tui chưa từng đứng giữa 1 cơn gió ép, trong nhà plastic, thì tui không thể tin được là màng mỏng plastic đó chắc hơn sắt. Không được may-mắn trãi qua 1 cảnh nhớ đời như vậy thì không thể tin được. Ngay sau đó, tui chạy qua nhà plastic kế bên để bảo thằng em rễ tui qua coi, thì thấy nó đang nhìn cái cảnh... tang thương của cái nhà plastic nó đang làm việc ở trong. Thiệt hại nặng, nhưng hai anh em cười vui hả hả cho cái duyên kỳ-ngộ với "thần gió" vừa qua.

Chuyện tự làm nhà kính. Đúng ra là Green House, bác với tui có cùng 1 ý : Tự làm!
Và anh em tui đã tự làm nhiều rồi. Nhưng nếu bàc định làm thì hãy khoan! Bác nên nói chuyện trước với một vài người, trong đó có... tui! (Hì hì). Trừ phi bác tự-tin đã hiểu thật rõ. Đó cũng là lý-do tại sao tui muốn thăm 1 vài công-trình của công-ty Nhà Nguyễn, bởi công-ty nầy có 5 mô-hình thì như vậy đã có thể đáp-ứng mọi nhu-cầu. Tuy cá-nhân tui nhỏ bé, hèn mọn, nhưng vì tui đã gắn bó ngày đêm trồng trong nhà kiếng một thời-gian dài với tất cả các nhà kiếng đều tự làm cho chính mình xử-dụng, thì chắc bác thấy là tui "phải có" cái nhìn của tui.
Chúc Tết bác và quý-quyến.
Thân.

Last edited:
Green House ở quanh nhà tôi đều làm bằng màng mỏng. Mấy năm
thì màng mờ đục và vỡ thủng nhiều, thì họ phải lợp lại.
*
Ở tiệm có bán nhiều loại Green House đã làm sẵn, cứ mua về,
theo đúng chỉ dẫn mà lắp . Ngoài ra, cũng có bán màng mỏng
để tự làm lấy. Dù bán sẵn cả nhà đã làm rồi, hay bán riêng
màng mỏng, thì cũng là những vật liệu đó thôi, không có gì
đặc biệt cả. Cách đây chừng 2 năm, có một người quá lo lắng
bọn khủng bố có thể rải chất độc hoá học, đã mua thật nhiều
màng mỏng này mà che phủ cả nhà của anh ta. Chuyện này nổi
tiếng đến nỗi phải có bài đăng trang nhất của báo địa phương.
*
Nếu muốn làm Green House cao cấp, có lẽ tôi phải nghiên cứu
học hỏi nhiều người, trong đó có bác Thuỷ Canh, nhưng chỉ làm
nhà Green House thấp cấp thôi, thì khỏi cần hỏi ai. Mấy nhà
nông nửa mùa quanh đây mua nguyên vật liệu gì, thì mình cũng
mua thứ đó là ổn rồi.
*

Hì hì,
Chuyện Greenhouse tui nói với thiện-ý. Nhưng tui đã đùa không đúng chỗ. Đây là tôi sai. Sau nầy tôi sẽ ý-tứ hơn.
Do bởi thấy bác nói bác làm nhỏ, cấp thấp thôi nên khỏi cần hỏi ai, vậy xin bác cho tui góp ý thêm 1 lần dưới đây nữa, vài hàng thôi! Sau đó tui sẽ không bàn đến nữa :
1- Nếu bác ở Mỹ, tiểu-bang bác lạnh thì bác nên làm nhà kiếng.
2- Nếu bác ở một trong các tiểu-bang miền Nam, hoặc bác đang ở VN thì : - Không nên làm nhà kiếng nhỏ.

Sau hết, dù bác đang định làm nhà kiếng ở đâu, cũng xin chúc bác may-mắn.

Last edited:

Back