Tự trộn thức ăn cho gà từ 30 ngày tuổi trở đi

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Chào các cô chú bác anh chị em Agriviet.
Tình hình mình định về quê nuôi gà, nuôi ít con thôi, chừng 200-300 con làm thí nghiệm.
Mình thấy bà con chăn nuôi đa phần cho ăn thức ăn công nghiệp từ 1 ngày tuổi đến xuất chuồng, cho ăn như vậy thì lợi nhuận thấp quá, nếu như nuôi ít như mình thì xem như không còn lợi nhuận gì nữa. Nhưng mà mình lại thấy hầu như không có ai (hoặc rất ít) cho ăn thức ăn tự trộn cả. Mình thấy dưới quê người ta hay cho ăn các thức ăn từ cơm thừa canh cặn, từ lúc con gà còn nhỏ cho đến lớn mà gà vẫn sống và lớn đấy thôi (ko kể dịch bệnh). Nên mình nghĩ việc nấu thức ăn cho gà ăn thì hoàn toàn hợp lý (hợp lý nhưng ko thấy ai làm, có lẽ không hiệu quả chăng, hay vì không đủ công sức khi nuôi nhiều??)

Mô hình nuôi: Thả vườn, ban ngày cho ra vườn, ban đêm cho vào chuồng ngủ.
Về con giống: Mình dự định nuôi thử nghiệm chừng 200 gà thôi, định chọn gà nòi (gà Bến Tre) để nuôi.
Về thức ăn:
+ Từ 1-30 ngày tuổi sẽ cho ăn bằng cám công nghiệp
+ Từ 31 ngày tuổi trở đi sẽ cho ăn bằng thức ăn tự trộn.
Mình định phối trộn đơn giản như sau:
+ Bắp xay + Gạo lức nấu lên (như nấu cơm vậy)
+ Cám đậm đặc
+ Rau
+ Men tiêu hóa tự chế (bằng bột gạo+men nấu rượu như của 1 bạn đã chia sẽ trên forum)
+ Khoáng + Vitamin (Mua ở thú y)
===> Tất cả sau khi nấu sẽ trộn lại với nhau, cho gà ăn từ ngày tuổi thứ 31 đến lúc xuất chuồng.

Theo kinh nghiệm chăn nuôi của các bác thì việc này có khả thi hay không?
Nuôi như vậy có lợi nhuận hay không?
Thời gian có bị kéo dài ra lâu hay không?
Xin các bác cho mình chút ý kiện. Mình xin chân thành cám ơn!

Last edited by a moderator:
Sao mọi người ra giá thành cao tút trên trời zậy nè!?:shiver:
Bà con mình nuôi giá thành giao động 60.000đ/kg thôi à! :064:

Giá thành của tigon đã bao gồm chi phí khấu hao chuồng trại và hao hụt chưa hay chỉ tính giá giống + thức ăn + thuốc men + nhân công + các chi phí thường xuyên khác
+

Giá thành của tigon đã bao gồm chi phí khấu hao chuồng trại và hao hụt chưa hay chỉ tính giá giống + thức ăn + thuốc men + nhân công + các chi phí thường xuyên khác
+

Giá bao gồm: Giống, thuốc, thức ăn
- Công của mọi thành viên trong gia đình, mỗi người một chút!
- Chi phí thường xuyên là cái chi chi hong hiểu nè!
- Khấu hao không liệt kê phần này nhé!
P/s: Điện nước, chất độn thì bán phân đắp vào rồi hén!

Giá bao gồm: Giống, thuốc, thức ăn
- Công của mọi thành viên trong gia đình, mỗi người một chút!
- Chi phí thường xuyên là cái chi chi hong hiểu nè!
- Khấu hao không liệt kê phần này nhé!
P/s: Điện nước, chất độn thì bán phân đắp vào rồi hén!

Chi phí thường xuyên như kiểu thuốc khử trùng rồi... điện nước nhưng đã bù phân rồi nên ko tính.
Năm nay tigon có nuôi gà ko. tết bán bông thu lợi nhuận tốt ko

Đọc qua ý kiến của các anh các chị, mình nhận thấy có người bảo thức ăn tự trộn thì lời, có người lại bảo cũng chẳng hơn so với sử dụng cám công nghiệp, vậy thực chất là có hơn hay không vậy ??

Đọc qua ý kiến của các anh các chị, mình nhận thấy có người bảo thức ăn tự trộn thì lời, có người lại bảo cũng chẳng hơn so với sử dụng cám công nghiệp, vậy thực chất là có hơn hay không vậy ??

Tuỳ vùng miền nữa em. Gần vùng nguyên liệu hay không, giá cả thức ăn. Cách thức phối trộn
chỗ nào mua bắp giá 8000/kg thì xác định là chẳng hơn gì
Hoặc dùng các loại khô dầu, bột cá để thay đậm đặc thì bớt đc nhiều

Tuỳ vùng miền nữa em. Gần vùng nguyên liệu hay không, giá cả thức ăn. Cách thức phối trộn
chỗ nào mua bắp giá 8000/kg thì xác định là chẳng hơn gì
Hoặc dùng các loại khô dầu, bột cá để thay đậm đặc thì bớt đc nhiều

Boi nói chuẩn rồi nè!
Bắp ép đi Boi, bắp ép có chưa tới 3.000đ/kg. :70:

Bác tigon ơi. bắp ép thành phần nó như thế nào nhỉ

đừng nghe tigon dụ dỗ
Boi đã bị tigon dụ 1 lần và nhận đc câu trả lời "tigon cũng hok biết bắp ép là kí rì nữa "
Rồi tigon làm mặt ngây thơ thế này này :83:

đừng nghe tigon dụ dỗ
Boi đã bị tigon dụ 1 lần và nhận đc câu trả lời "tigon cũng hok biết bắp ép là kí rì nữa "
Rồi tigon làm mặt ngây thơ thế này này :83:

Hi..hi...Boi hong mua được bắp ép nên mới "kể tội" Tigon zậy á!:138:
Bắp ép là loại người ta mới thu về, sạc ra hạt chưa qua phơi sấy. Nhưng cũng ráo ráo rồi.
Boi mua có mấy bao, làm sao Tigon chỉ chỗ được, xe giao hàng tấn mà! Anh Thantai47 cũng tư vấn Boi rồi, hổm Tigon nghe nữa đây mà giờ kêu Tigon dụ dỗ là dụ dỗ làm sao?!:88:

Hi..hi...Boi hong mua được bắp ép nên mới "kể tội" Tigon zậy á!:138:
Bắp ép là loại người ta mới thu về, sạc ra hạt chưa qua phơi sấy. Nhưng cũng ráo ráo rồi.
Boi mua có mấy bao, làm sao Tigon chỉ chỗ được, xe giao hàng tấn mà! Anh Thantai47 cũng tư vấn Boi rồi, hổm Tigon nghe nữa đây mà giờ kêu Tigon dụ dỗ là dụ dỗ làm sao?!:88:
1/ Thông thường thì bao nhiêu kg bắp ép mới ra được 1 ký bắp khô như ngoài cửa hàng bán vậy Tigon?
2/ Loại này mình mua về là cần phải phơi/sấy lại à?
3/ Giá chuẩn là bao nhiêu tiền 1 kg vậy?
4/ Mua bao nhiêu thì mới giao hàng được vậy?
5/ Có thể giao tới những nơi nào và chi phí vận chuyển ra sao?
6/ Cám ơn Tigon nhe!

1/ Thông thường thì bao nhiêu kg bắp ép mới ra được 1 ký bắp khô như ngoài cửa hàng bán vậy Tigon?
2/ Loại này mình mua về là cần phải phơi/sấy lại à?
3/ Giá chuẩn là bao nhiêu tiền 1 kg vậy?
4/ Mua bao nhiêu thì mới giao hàng được vậy?
5/ Có thể giao tới những nơi nào và chi phí vận chuyển ra sao?
6/ Cám ơn Tigon nhe!

Ke..ke... hong đề phòng bởi "cảnh báo" của Boi sao mà còn dám lân la hỏi Tigon đây? :101:

Vầy nha:
1 + 2: Bắp ép mua về phải phơi sấy mới dự trữ được. Sau khi phơi sấy đến ẩm độ bảo quản được khoảng 15 độ thì hao hụt khoảng 25 %.
3. Hong có giá chuẩn, vì theo mùa vụ, giao động khoảng 3.000đ.
4 + 5: Tigon hong có mua bán mấy cái này, nên không có thông tin chính xác cho bạn nhé!
6 : Đề nghị cảm ơn Tigon bằng việc chiêu đãi tham quan vườn hoa trái, chuồng trại...qua ảnh đê!!!!!!!!!!:139:
P/s: Túm lại thì ở vùng nguyên liệu nào thì tận dụng lợi thế địa phương đi hén!

Ke..ke... hong đề phòng bởi "cảnh báo" của Boi sao mà còn dám lân la hỏi Tigon đây? :101:

Vầy nha:
1 + 2: Bắp ép mua về phải phơi sấy mới dự trữ được. Sau khi phơi sấy đến ẩm độ bảo quản được khoảng 15 độ thì hao hụt khoảng 25 %.
3. Hong có giá chuẩn, vì theo mùa vụ, giao động khoảng 3.000đ.
4 + 5: Tigon hong có mua bán mấy cái này, nên không có thông tin chính xác cho bạn nhé!
6 : Đề nghị cảm ơn Tigon bằng việc chiêu đãi tham quan vườn hoa trái, chuồng trại...qua ảnh đê!!!!!!!!!!:139:
P/s: Túm lại thì ở vùng nguyên liệu nào thì tận dụng lợi thế địa phương đi hén!

Mình ở miền Tây, mà ở đây nguyên liệu chăn nuôi ko được rẻ lắm, bởi vì bắp ở đây phải nhập từ miền cao về, chứ ở đây trồng bắp không đủ cho người ăn nữa thì có đâu cho gà ăn hả Tigon, ở đây bắp người ta bán tính trái, tính chục chứ không có tính ký, mà tính ký thì chắc cũng không có tiền mua nổi (trừ các chỗ bán thức ăn chăn nuôi ra nhé, mà có thì giá bắp cũng giao động từ 6~9 ngàn, vẫn chưa thể gọi là rẻ được)

Xe chở từ buôn đôn ra phố có 40km mà giá cước thì ngang với từ Buôn Ma thuột đi Sài Gòn 350 km :062:
Mà hôm bữa em hỏi thantai47 thì ông thần đèn bảo là giá 4000đ mà :031:
Chi phí cho 1 tấn bắp là 4 triệu
4.000.000 x 125% + 400.000 tiền xe = 5.400.000

Tính ra cũng 5400đ 1 kg, chưa kể tiền công bốc vác, công phơi sấy :103:

Xe chở từ buôn đôn ra phố có 40km mà giá cước thì ngang với từ Buôn Ma thuột đi Sài Gòn 350 km :062:
Mà hôm bữa em hỏi thantai47 thì ông thần đèn bảo là giá 4000đ mà :031:
Chi phí cho 1 tấn bắp là 4 triệu
4.000.000 x 125% + 400.000 tiền xe = 5.400.000

Tính ra cũng 5400đ 1 kg, chưa kể tiền công bốc vác, công phơi sấy :103:

thì cũng tạm duyệt vấn đề giá 4000/ 1kg nhé, nó cũng tùy vào thời điểm, còn 400.000 tiền xe thì boi cứ tự tính lại nhé, kêu 1 chiếc xe tải nhỏ vào đó để chở 1 tấn bắp thì boi tính đúng rồi :D

Tại Boi dùng 1 tấn bắp là đủ cho 1 năm rùi :78:
1 ngày thỏ ăn có 2 kg bắp àh

Mình ở miền Tây, mà ở đây nguyên liệu chăn nuôi ko được rẻ lắm, bởi vì bắp ở đây phải nhập từ miền cao về, chứ ở đây trồng bắp không đủ cho người ăn nữa thì có đâu cho gà ăn hả Tigon, ở đây bắp người ta bán tính trái, tính chục chứ không có tính ký, mà tính ký thì chắc cũng không có tiền mua nổi (trừ các chỗ bán thức ăn chăn nuôi ra nhé, mà có thì giá bắp cũng giao động từ 6~9 ngàn, vẫn chưa thể gọi là rẻ được)

Bởi vậy Tigon mới nói với các bạn là "Tận dụng nguồn nguyên liệu địa phương" đó! Chứ ai đời mua nguyên liệu tất tần tật mà giá trên trời, trộn xong bằng giá cám cty thì ...làm chi cho mệt nè? :10:
Khu vực bạn chắc nhiều lúa, tấm, cám đúng hong? Nếu có thể liện hệ với cảng cá đó, ở đó có nguồn ruốc biển cho chăn nuôi, lúc trước Tigon mua rẽ rề hà, hong biết nay giá nhiêu nữa!

--------

Tại Boi dùng 1 tấn bắp là đủ cho 1 năm rùi :78:
1 ngày thỏ ăn có 2 kg bắp àh

Nuôi Thỏ hong lo cắt cỏ, cứ lân la vô hội nuôi gà chi zậy hong biết nữa à! :82:

Last edited by a moderator:
Bởi vậy Tigon mới nói với các bạn là "Tận dụng nguồn nguyên liệu địa phương" đó! Chứ ai đời mua nguyên liệu tất tần tật mà giá trên trời, trộn xong bằng giá cám cty thì ...làm chi cho mệt nè? :10:
Khu vực bạn chắc nhiều lúa, tấm, cám đúng hong? Nếu có thể liện hệ với cảng cá đó, ở đó có nguồn ruốc biển cho chăn nuôi, lúc trước Tigon mua rẽ rề hà, hong biết nay giá nhiêu nữa!

--------

Bác boi có nuôi gà mừ.

nuoi gà phải phối cám, nuôi thỏ cũng phối cám :84:
chưa kể 2 con này cùng họ dạ dày đơn, cùng bị cầu trùng, tụ huyết trùng giống nhau

Phải lân la học mót chứ :143:

Back