Hỏi đáp tư vấn chuồng trại gà đẻ

• Thread starter kienkoi
  • Ngày gửi
Hiện tai e đag lam công nhân muốn bỏ vc để chăn nuôi+ trồng cây ăn quả.
Hiện tai e có mảnh vườn taij nhà riêng dt 14 x10 em đag dự tính nuôi khoảng 300 gà đẻ (có thể phát triền thêm)ai cập hoặc d300.các bac có kn tư vấn giúp e chi phí chuồng trại+giống,thức ăn,thuốc đên luc đẻ.các bác khuyên e nên nuôi nền hay nuôi lồng.
Đây là bản vẽ tay của e các bác chỉnh sửa giúp cho hợp lý.thank cc bác nhiều lắm.

bác suy nghĩ kỹ lại xem , chứ có 300c gà đẻ trứng mà bỏ hẳn công việc thì bạn đã " liều " với nó sao !!!! coi chừng vợ con có mà đói đấy !!!

Thử nghĩ 300c thì 1 ngày nó đẻ dc bao nhiêu quả - sau khi trừ đi chi phí các thứ bạn sẽ còn bao nhiu tiền lời của 1 ngày ? Suy nghĩ kỹ rồi trả lời " nên " hay " k nên " nhé.

Chứ theo mình cái vụ này là " không ổn " rồi đấy.

Bạn thử làm theo kiểu tăng thêm thu nhập , " lấy ngắn nuôi dài " xem sao nhé !!!!

bác suy nghĩ kỹ lại xem , chứ có 300c gà đẻ trứng mà bỏ hẳn công việc thì bạn đã " liều " với nó sao !!!! coi chừng vợ con có mà đói đấy !!!

Thử nghĩ 300c thì 1 ngày nó đẻ dc bao nhiêu quả - sau khi trừ đi chi phí các thứ bạn sẽ còn bao nhiu tiền lời của 1 ngày ? Suy nghĩ kỹ rồi trả lời " nên " hay " k nên " nhé.

Chứ theo mình cái vụ này là " không ổn " rồi đấy.

Bạn thử làm theo kiểu tăng thêm thu nhập , " lấy ngắn nuôi dài " xem sao nhé !!!!
Thank bạn.hiện tại lươnghiện tại lương cnhan cug chết đói bác à.lúc này e đang nuôi 70 mái.thấp nhất cug dc 50 quả/ngay,giá e ban le 3500/ qua,trừ thức ăn còn khoảng 100, ko đủ cung cấp.e tính nuôi vậy kết hợp trồng cây.vốn thì nói thực(ko khoe)dư sức làm gấp mấy lân vậy nhưng e mới làm nên gan vẫn bé lắm.mong sự tư vấn va giup đõ của mọi người

Tường rào bao quanh bác có chưa?
chi phí chuồng tầm 20tr.
Chi phí giống + vacxin : 20k/con
Chi phí thức ăn : 15k-20k/ con/ tháng. cái này tùy thuộc vào người nuôi nhiều lắm nên k chính xác được.
Nuôi 4.5 đến 5 tháng gà mới đẻ
Vậy 300 con của bác là : 20tr chuồng + 6tr giống, vaxcin + 30tr tiền ăn(tính 5 tháng nhé) = 56tr.
Gà ai cập mà bán 3k5 là quá được giá.
ở chỗ em giá này bằng giá ngoài chợ họ bán trứng ai cập giả trứng gà ta

Giá đó đúng là giá ngoài chợ nhưng mình nuôi thả vườn dân ho bt và tin tưởng đến mua.tường rào có 2 mặt hông sẵn.mặt sau chuồng mình tính xây cao 2m ruồi buông bạt cho thoáng và đo tốn,mặt trước là b40.cái mình lăn tăn là chiều rộng để nguyên hay rộng hơn để khi cần nuôi thêm,ko bt dtich sân chơi có cần nhiều ko bạn
Bạn đag ở đâu vậy hy vog dc làm quen để giao luu học hỏi.thank bạn rất nhiều

Thank bạn.hiện tại lươnghiện tại lương cnhan cug chết đói bác à.lúc này e đang nuôi 70 mái.thấp nhất cug dc 50 quả/ngay,giá e ban le 3500/ qua,trừ thức ăn còn khoảng 100, ko đủ cung cấp.e tính nuôi vậy kết hợp trồng cây.vốn thì nói thực(ko khoe)dư sức làm gấp mấy lân vậy nhưng e mới làm nên gan vẫn bé lắm.mong sự tư vấn va giup đõ của mọi người

Giá trứng 3,5k là " quá đã người ơi " !!!!

Bây giờ :

- vồn thì có sẳn
-đầu ra cũng có
-lợi nhuận đã biết

Nếu :
+ đầu ra ổn định
+ quản lý dịch bệnh tốt
+ dự trù khấu hao " tình huống xấu " xảy ra

Thì :
" còn chờ gì nữa "

cái mình lăn tăn là chiều rộng để nguyên hay rộng hơn để khi cần nuôi thêm,ko bt dtich sân chơi có cần nhiều ko bạn

Tùy vào điều kiện khí hậu của vùng bạn mưa nhiều hay ít. Mưa có kéo dài không để cân đối diện tích sân chơi và chuồng.
Mình nghĩ con số 300 con bạn đưa ra là hợp lí với diện tích thiết kế và diện tích sân vườn.
Nhưng hình như bạn chưa tính đến diện tích úm gà và nuôi đàn gà đẻ hậu bị. để tránh việc cung cấp trứng bị đứt quãng.
Mình ở Huế, nuôi gà vì đam mê là chính chứ không phải kinh tế nên cũng thiếu kinh nghiệm, diễn đàn nhiều bác rất kinh nghiệm trong việc chăn nuôi. Vui lòng làm quen với bạn

Thank.minh co khu 150m2 nuôi đàn thay thế để khỏi gián đoạn rồi.giờ quan trọng là kĩ thuật và may mắn nữa.vẫn phải chờ bác ạ,tầm này úm gà chắc ko dc e định tháng 5 vào đàn để thay đàn cũ tháng 10 phá.

có điều kiện như thế thì đi làm công nhân chi cho nó nhọc thân. ở nhà làm chủ trang trại quá ngon.

có điều kiện như thế thì đi làm công nhân chi cho nó nhọc thân. ở nhà làm chủ trang trại quá ngon.
Lúc truocs tính an phận nhưng như thế thiển cận quá.nhiều ae con vay mượn để làm mà mình ko làm dc thì kém quá.
Giá trứng 3,5k là " quá đã người ơi " !!!!

Bây giờ :

- vồn thì có sẳn
-đầu ra cũng có
-lợi nhuận đã biết

Nếu :
+ đầu ra ổn định
+ quản lý dịch bệnh tốt
+ dự trù khấu hao " tình huống xấu " xảy ra

Thì :
" còn chờ gì nữa "
Vậy giá trứng thấp nhất chỗ bạn là bao nhiêu,bạn đag nuôi gà gì vậy...có thể tư vấn cho mình giữa ai cập và d300 cua dabaco dc ko

Hiện tai e đag lam công nhân muốn bỏ vc để chăn nuôi+ trồng cây ăn quả.
Hiện tai e có mảnh vườn taij nhà riêng dt 14 x10 em đag dự tính nuôi khoảng 300 gà đẻ (có thể phát triền thêm)ai cập hoặc d300.các bac có kn tư vấn giúp e chi phí chuồng trại+giống,thức ăn,thuốc đên luc đẻ.các bác khuyên e nên nuôi nền hay nuôi lồng.
Đây là bản vẽ tay của e các bác chỉnh sửa giúp cho hợp lý.thank cc bác nhiều lắm.

Bác nên sngi lại về vấn đề này, k nói dối gì bác, e củng đang và thực hiện nhưng sngi của bác đây, bỏ cv ỏ sg tháng gần 15tr , giờ về nhà nuôi gà, củng theo hướng máy trăm con gà mái đẻ, và ruốt cuộc k đâu ra đâu cả, giờ k có nguồn thu, có bnhiu đập zo đàn gà hết, giờ theo nó sao bỏ dc, mong bác sngi lại, đừng vội quyết định nha.
Thân!

Bác nên sngi lại về vấn đề này, k nói dối gì bác, e củng đang và thực hiện nhưng sngi của bác đây, bỏ cv ỏ sg tháng gần 15tr , giờ về nhà nuôi gà, củng theo hướng máy trăm con gà mái đẻ, và ruốt cuộc k đâu ra đâu cả, giờ k có nguồn thu, có bnhiu đập zo đàn gà hết, giờ theo nó sao bỏ dc, mong bác sngi lại, đừng vội quyết định nha.
Thân!
Thank bạn đa chia sẻ.tất nhiên mình cug phải tham khảo,suy nghĩ thiệt hơn rùi mới thực hiên.nói thật mình làn cnhan cách nhà 6km,cv nhàn,ổn định nhưng lương thì =1/5luong cua bácbác.làm 2ca sáng,chiều.mình tính vừa đi làm vừa nuôi gà nhưng sợ ko kham dc rồi lai hỏng cả 2.thank bạn

Thank bạn đa chia sẻ.tất nhiên mình cug phải tham khảo,suy nghĩ thiệt hơn rùi mới thực hiên.nói thật mình làn cnhan cách nhà 6km,cv nhàn,ổn định nhưng lương thì =1/5luong cua bácbác.làm 2ca sáng,chiều.mình tính vừa đi làm vừa nuôi gà nhưng sợ ko kham dc rồi lai hỏng cả 2.thank bạn
g
gần nhà thì nuôi dc bac oi, nhưng chỉ sợ những luc làm vaccin cho gà thì k kham k nổi thôi, bác có vk con rồi chứ, hướng dẫn cho họ cùng làm lun thì dc, chứ nuôi bt thì k sao, đến luc làm vaccin thì mệt lám. dọn chuồng trại nữa, gà ốm , gà bệnh nữa, e nói thật với bác chăn nuôi mà k có tâm huyết vào , cứ cầu may là k ổn rồi, gà e bệnh, k ăn dc e fai bắt từng con đổ cám vào, tới đêm lun đấy chứ, bác cứ nuôi, mà xắp xếp thời gian sao cho phù hợp là dc, thân

Back