tư vấn làm trang trại nuôi gà thả vườn

• Thread starter thanhcongmms
  • Ngày gửi
chào các bác!
hiện tại mình đang làm việc ở HN về CNTT và cũng đang có xu hướng về quê làm việc.
Nay mình muốn làm chăn nuôi gà nên nhờ các bạn tư vấn giúp mình mở trang trại chăn nuôi gà(quy mô từ nhỏ đến lớn) vì mình chưa có kinh nghiệm gì về nuôi gà, chăn nuôi(vì mình thấy diện tích đất nhà mình nhiều mà toàn để ko ==> quá lãng phí).

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình:
- mở trang trại quy mô như thế nào?(diện tích đất nhà mình đang ở là 2000m2)
- cách làm chuồng trại.
- nuôi giống gà nào?(mình đang hướng tới gà Móng và gà Đông Tảo)
- mua giống gà Móng, gà Đông Tảo ở đâu thì uy tín?(mình ở Hưng Yên)

chân thành cảm ơn mọi người

chào các bác!
hiện tại mình đang làm việc ở HN về CNTT và cũng đang có xu hướng về quê làm việc.
Nay mình muốn làm chăn nuôi gà nên nhờ các bạn tư vấn giúp mình mở trang trại chăn nuôi gà(quy mô từ nhỏ đến lớn) vì mình chưa có kinh nghiệm gì về nuôi gà, chăn nuôi(vì mình thấy diện tích đất nhà mình nhiều mà toàn để ko ==> quá lãng phí).

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình:
- mở trang trại quy mô như thế nào?(diện tích đất nhà mình đang ở là 2000m2)
- cách làm chuồng trại.
- nuôi giống gà nào?(mình đang hướng tới gà Móng và gà Đông Tảo)
- mua giống gà Móng, gà Đông Tảo ở đâu thì uy tín?(mình ở Hưng Yên)

chân thành cảm ơn mọi người

lót dép hóng,e kung dang hoc hoi de mo trang trai ga,nhug ga sieu trung b ah.

Anh ở hưng yên thì cứ đông tảo mà nuôi thôi.
1 là hưng yên là quê nhà của đông tảo
2 là tâm lý khách quan là đặc sản vùng nào về vùng đấy mua sẽ yên tâm về chất lượng,khó bị lai tạp hơn.
Đây là ý kiến cá nhân em thôi nhé.

tạm thời a vừa lam CNTT vừa nuoi it đã truoc de lay kinh nghiem khoảng 2 lua roi hay lam trang trai a oi , lan dau 1 nuoi khoang 200 con roi tu tu lam quy mô ra

Theo tôi cái quan trọng là đầu ra anh à. Càng con vật đặc sản cái đấy càng quan trọng. Còn về kỹ thuật anh chịu khó bỏ thời gian đọc các bài trong hội thì sẽ hiểu rõ hết.

Mình cũng là KTS, đang lv ở Hà Nội, cũng mở gia trại gà ở quê từ năm ngoái. Mình xin góp ý với bạn như sau:
Với 2000m2 vườn thì bạn làm được cái trang trại nuôi gà thả vườn đẹp rồi. Nhưng nuôi gà gì thì cần phải tính toán.
Ở VN mình thì hay có kiểu được mùa mất giá và chạy theo lời đồn thổi nên rất không ổn định (ví dụ như Nhím, chồn, bồ câu Pháp...)
Gà Móng và gà Đông Tảo rồi cũng thế. Thực ra thì tầm 5 năm trước mình đã từng có ý định nuôi gà Đông Tảo, nhưng suy nghĩ lại, thấy giá của nó quá cao so với giá trị thực của con gà. Mình khẳng định chất lượng thịt kém xa so với gà ri, gà chọi, chỉ có điều lạ mắt và hơi hiếm nên mới đắt thế. Vài năm trở lại đây mình thấy họ nuôi rất nhiều, rồi đến lúc cung sẽ lại vượt cầu, sẽ lại bế tắc.
Vì vậy nếu lựa chọn nuôi gà bạn nên cân nhắc xem nên nuôi gà đẻ (Các loại siêu trứng) hay gà thịt. Gà đẻ thì ổn định hơn nhưng lãi chắc sẽ không cao bằng gà thịt, ngược lại gà thịt nhanh lãi nhưng rủi ro cũng rất cao.
Như năm nay, 100 người nuôi gà thì 99 người bị lỗ bạn à, nuôi nhiều lỗ nhiều, nuôi ít lỗ ít (mình năm nay cũng lỗ :() . Hy vọng sang năm sẽ khá khẩm hơn.
Bạn có thể nghĩ đến các vật nuôi khác như lợn, trâu bò, chó.... Và nếu tôi là bạn, có vốn tôi sẽ đầu tư nuôi chó sinh sản hoặc nuôi lợn thả vườn :D.
Chúc bạn thành công!

tôi nghĩ bạn đã có ý tưởng khá rõ ràng sẽ làm gì trong đầu rồi, chúng ta cũng có quá nhiều các cuộc thảo luận ra vào....việc cần làm bây giờ là ko nên bị phân tâm, xắn tay áo lên và chiến! Làm gì có con đường, người ta đi nhiều thì thành đường đó thôi :). Chúc bạn thành công!

Bạn nên tìm hiểu kĩ càng về con vật nuôi, hướng phát triển chăn nuôi sau này để chọn ra hướng đi chuẩn nhất. Chứ không bạn sẽ lãng phí thời gian thay đổi con vật nuôi từ con này sang con khác khi bạn chăn nuôi thất bại. Bạn được cái có lợi thế rất lớn là bên công nghệ thông tin nên rất tốt cho bạn phục vụ về kỹ thuật chăn nuôi, quy trình chăm sóc, tìm đầu ra, giới thiệu và quảng cáo sản phẩm của bạn
Khi bạn đã chọn được cho mình con vật nuôi thì lúc đó hãy bắt đầu xây dựng chuồng trại theo thiết kế của bạn
Vốn ít bạn cũng có thể tham khảo qua nuôi gà thả vườn: gà lai chọi, gà J dabaco loại này thả vườn rất tốt bạn ah, chi phí chuồng trại thì thấp do mình có thể tận dụng các vật dụng xung quanh để thiết kế chuồng trại cũng được
Chúc bạn có hướng đi đúng đắn cho mình

quyết định nghề chăn nuôi là rất hợp lý và đúng đắn..chủ đề này đang rất được quan tâm của nhà nông,em cũng đang học hỏi từ nghề này..lý thuyết lẫn thực hành,kỹ thuật đi đôi với kỹ năng..hóng chờ kinh nghiệm của những người đi trước giúp cho chủ thớt,chúc mọi người trên hội sức khỏe và gặt hái được nhiều thành công trong công việc hiện tại và tương lai..vài lời góp ý cho người đang học hỏi.

ACE nào có trạng trại nuôi gà thả vườn ở đồng nai có thể cho ae được tham khảo học hỏi cách xây dựng chuồng trại và kỹ thuật nuôi thì cho em xin số điện thoại và địa chỉ để tiện ghé thăm nhé.tks ACEem tìm được vài hình ảnh trang trại này của 1 anh trong hội nuôi gà anh có thể tham khảo và xem có thể giúp được gì cho a

File đính kèm

39.7 KB · Lượt xem: 68
    32.8 KB · Lượt xem: 66
    39.6 KB · Lượt xem: 66

Back