tư vấn mở trang trại gà

• Thread starter Lê phước thành
  • Ngày gửi
Với diện tích 1700m2 đất ,vốn 200 triệu mình định mua 5 bò(100trieu), còn lại 100 tr có đủ mở trại nuôi trên 1000 gà thịt thả vườn,khoãng 50 con mái đẻ trứng gầy giống không mấy bác? Cơ sở hạ tầng làm chuồng đạo khái 15 tr có đủ làm chuồng và mua vật dụng không ạ? Mình định làm chuồng đệm lót sinh học.2000m2 trồng cỏ vo6 nuôi bò,lấy phân nuôi trùng quế cho gà ăn.
Các bác có kinh nghiệm có thể chỉ em cách chế biến thức ăn tự chế cho gà được không ạ,vì mua thức ăn công nghiệp thì đắt mà thịt gà thì sec bở không ngon,...em cày cuốc suốt 7 năm nay mới dành dụm được số tiền đấy,chờ ngày này đã lâu nên có quyết tâm.
Rất vui khi được mọi người góp ý kiến
Cám ơn vì đã dành thời gian đọc topic này.

Với diện tích 1700m2 đất ,vốn 200 triệu mình định mua 5 bò(100trieu), còn lại 100 tr có đủ mở trại nuôi trên 1000 gà thịt thả vườn,khoãng 50 con mái đẻ trứng gầy giống không mấy bác? Cơ sở hạ tầng làm chuồng đạo khái 15 tr có đủ làm chuồng và mua vật dụng không ạ? Mình định làm chuồng đệm lót sinh học.2000m2 trồng cỏ vo6 nuôi bò,lấy phân nuôi trùng quế cho gà ăn.
Các bác có kinh nghiệm có thể chỉ em cách chế biến thức ăn tự chế cho gà được không ạ,vì mua thức ăn công nghiệp thì đắt mà thịt gà thì sec bở không ngon,...em cày cuốc suốt 7 năm nay mới dành dụm được số tiền đấy,chờ ngày này đã lâu nên có quyết tâm.
1700m2 đất mà định trồng 2000m2 cỏ :D:D. :Botay::Botay:

Tốt thôi, nhưng quan trọng a có được bao nhiêu nhân công mà làm nhiều thế, tính cho kỹ, vào làm ko nổi thì phiền ấy. Mình nghĩ a nên bò thì bò ko, gà thì gà ko, từ từ rồi tính tiếp, chứ vào 1 cái ào làm nhiều thứ, a sẽ bị quay với đống việc lẩn quẩn rồi ko gì ra gì cả.@@

A nói phía trên là có 1k7 mét vuông đất, mà lại có đến 2k để trồng cỏ à, 2k hay 200, hay 1k7 hay 17k

Ý là gần 2k m2 trồng cỏ xen nuôi gà thả vườn?
Gà mái là gà ta ? Mật độ nuôi vậy cũng được. Trộn cám gồm ngô nghiền, cám gạo, trùn, rau muống, ngổ, nhút thái nhỏ. Đạm nhiều cho gà hậu bị và gà con trên 20 ngày tuổi. Cụ thể là khoảng 4 kg trùn cho 1kg trùn khô( nghĩ thế, thực tế thì a phơi khô trùn sẽ biết điều chỉnh tỉ lệ), nên tính chất khô trộn ra theo lí thuyết là 1:3:1 về khối lượng (tinh bột:đạm:rau xanh) cho tỉ lệ đạm xấp xỉ đường bột. 1:1:0 dành cho gà úm nhưng mà e nghĩ gột 20 ngày cám cn cũng được.
Có thể nuôi côn trùng làm thức ăn cho gà. Chuỗi thức ăn của gà thêm sâu quy nhỏ. Quy nhỏ ăn phân gà, thích phân dế mèn nên nuôi dế để gột gà. Thức ăn cho côn trùng chủ yếu là chất thải, thực vật nhưng lại giàu đạm( lí thuyết).
50 con cùng tuổi cho tối thiểu 2 đợt trứng năm. Gà đẻ bói từ tháng thứ 6 nên a chắc vẫn mua gà giống. Thế năm 2 mới có đủ gà nuôi hướng thịt. Tính lí thuyết gà ta, đen cho trung 120 trứng năm là a có 5k gà bóc một năm là với ấp nghe là thành công.
Nếu nuôi xen thế e nghĩ phân gà, bệnh kí sinh nên cỏ phải ủ men một phần. Vì chưa biết bò nên e nghĩ vậy!
Làm chuồng k nhất thiết dùng xi măng, sắt làm cột, tường mà gỗ xây dựng thải loại cũng được. Vải, biển quảng cáo khổ lớn bao lại. Ở trên thành thị làm trại toàn vậy mà. Sợ ăn cướp thêm nửa mét tường gạch và bao lưới sắt. Mua đồng nát 7k kg rào ngon. K lào rào thì làm rãnh ven chuồng để thải phân cho trùn.
Trùn, sinh khối trùn kiếm ở gần rãnh rất nhiều sau thời gian hoai. Sâu quy nhỏ chỉ cần có phân dế tự có.
Làm chuồng k nhất thiết dùng xi măng, sắt làm cột, tường mà gỗ xây dựng thải loại cũng được. Vải, biển quảng cáo khổ lớn bao lại. Ở trên thành thị làm trại toàn vậy mà. Sợ ăn cướp thêm nửa mét tường gạch và bao lưới sắt. Mua đồng nát 7k kg rào ngon. K lào rào thì làm rãnh ven chuồng để thải phân cho trùn.
Trùn, sinh khối trùn kiếm ở gần rãnh rất nhiều sau thời gian hoai. Sâu quy nhỏ chỉ cần có phân dế tự có.

Ban đầu nuôi thì cho ăn thức ăn của mấy công ty uy tín đi, có kinh nghiệm hãy nghiên cứu tới thức ăn pác ạ. Mới đâu tư thì mình làm bàn bản lắm, ý chang trong kinh luôn. Khi có kinh nghiệm thì làm ji cũng dễ. Cũng giống như chạy xe vậy đó, mới biết chạy mà lạng lách nhiều quá thì lên dĩa sớm:D

1700m2 đất mà định trồng 2000m2 cỏ :D:D. :Botay::Botay:
Mình có quỷ đất riêng bác à,..bác nghĩ sao mà mình lại viết mâu thuẫn vậy dc
Tốt thôi, nhưng quan trọng a có được bao nhiêu nhân công mà làm nhiều thế, tính cho kỹ, vào làm ko nổi thì phiền ấy. Mình nghĩ a nên bò thì bò ko, gà thì gà ko, từ từ rồi tính tiếp, chứ vào 1 cái ào làm nhiều thứ, a sẽ bị quay với đống việc lẩn quẩn rồi ko gì ra gì cả.@@

A nói phía trên là có 1k7 mét vuông đất, mà lại có đến 2k để trồng cỏ à, 2k hay 200, hay 1k7 hay 17k
Nuôi bò không thì chỉ vài con không khá nổi và thời gian rãnh rỗi nhiều ạ,..nên nuôi kèm gà để rận dụng diện tích đất và thời gian.bò thì chỉ cắt cỏ cho ăn nên đâu mất nhiều thoi gian ,mình có 3000 m2 đất nông nghiệp đang trồng lúa,còn 1700m2 là đất vườn làm maejt bằng nuôi gà ,bò ạ..cám ơn bạn đã góp ý, vì mình mới chuẫn bị nên hoangbmang nhiều thứ
Ban đầu nuôi thì cho ăn thức ăn của mấy công ty uy tín đi, có kinh nghiệm hãy nghiên cứu tới thức ăn pác ạ. Mới đâu tư thì mình làm bàn bản lắm, ý chang trong kinh luôn. Khi có kinh nghiệm thì làm ji cũng dễ. Cũng giống như chạy xe vậy đó, mới biết chạy mà lạng lách nhiều quá thì lên dĩa sớm:D
Haizzz.,vì mình nghĩ 1000 con gà thịt thì cũng không nhiều,nuôi bán chăn thả,nuôi cho ăn lúa,rau,thi thoãng mua thức ăn công nghiệp cho nó đổi khẩu vị,..chứ e thấy mấy ae trên diễn đàn hoạch toán nuôi bằng thức ăn công nghiệp em thấy không lãi lắm mà vốn nặng nữa.
Ý là gần 2k m2 trồng cỏ xen nuôi gà thả vườn?
Gà mái là gà ta ? Mật độ nuôi vậy cũng được. Trộn cám gồm ngô nghiền, cám gạo, trùn, rau muống, ngổ, nhút thái nhỏ. Đạm nhiều cho gà hậu bị và gà con trên 20 ngày tuổi. Cụ thể là khoảng 4 kg trùn cho 1kg trùn khô( nghĩ thế, thực tế thì a phơi khô trùn sẽ biết điều chỉnh tỉ lệ), nên tính chất khô trộn ra theo lí thuyết là 1:3:1 về khối lượng (tinh bột:đạm:rau xanh) cho tỉ lệ đạm xấp xỉ đường bột. 1:1:0 dành cho gà úm nhưng mà e nghĩ gột 20 ngày cám cn cũng được.
Có thể nuôi côn trùng làm thức ăn cho gà. Chuỗi thức ăn của gà thêm sâu quy nhỏ. Quy nhỏ ăn phân gà, thích phân dế mèn nên nuôi dế để gột gà. Thức ăn cho côn trùng chủ yếu là chất thải, thực vật nhưng lại giàu đạm( lí thuyết).
50 con cùng tuổi cho tối thiểu 2 đợt trứng năm. Gà đẻ bói từ tháng thứ 6 nên a chắc vẫn mua gà giống. Thế năm 2 mới có đủ gà nuôi hướng thịt. Tính lí thuyết gà ta, đen cho trung 120 trứng năm là a có 5k gà bóc một năm là với ấp nghe là thành công.
Nếu nuôi xen thế e nghĩ phân gà, bệnh kí sinh nên cỏ phải ủ men một phần. Vì chưa biết bò nên e nghĩ vậy!
Cám ơn bạn tư vấn.coi vẻ lắm công phu nhỉ,chắc mình làm chuồng lá cho rẻ,mát,chỉ xây chuồng bê tông lưới nuôi gà úm thôi,vì trại giữa đồng nên phải phòng rắn,chuột...coi bộ 100tr là chưa đủ,vì mình làm cty mổi tháng lương gần 10 tr nên kinh doanh phải đạt hơn đồng lương mình làm mới mãng nguyện dc.cám ơn bác

2000m2 quỷ đất riêng bác,còn1700 đát vườn làm mặt bằng chăn nuôi

Chưa nuôi thì viết tùm lum chẳng biết bạn cần tham khảo cái gì, chuồng bò thì chịu nhưng gà thì mình góp ý kiến thế này, llallàm mô hình 10 con để rút kn khỏi tổn thất lớn, sau 1 năm rút kn rồi mới xây trại gà 2000 con

Theo tôi thì với số tiền đó bạn nên nuôi gà , không nên nuôi bò, vì khi nuôi bò bạn phải chủ động nguồn cỏ và rơm khi mùa mưa đến. Mà một năm sẽ không đem lãi về bao nhiêu. Giờ bạn có vốn thì nên đi tới các Trang trai nuôi gà đã thành công mà hoc hỏi kinh nghiệm rùi về tự nuôi lần vài trăm e để nắm vưng kĩ thuật và làm giống, sau khi có gà đẻ thì bạn nên mua máy ấp trứng luôn để tự cung cấp giống cho mình theo kiểu khép kín. Như thế bạn sẽ chủ động hơn và sẽ có lãi hơn.sau một thời gian bạn nhân đàn lên 2000 trên lứa, một năm có thể nuôi 3 lứa và nếu tuân thủ đung qui trình chăm sóc , không để dịch bệnh xảy ra thi bạn sẽ có ít nhất 150 triệu tiền lãi trên năm. Tui kung đang tính đến con đường này ma hiên tôi con học 12 chưa có vốn và thời gian .tui chỉ mạo mụi góp vài ý hui. Chúc bạn thành công

voi cach tinh nhu vay e k lam trang trai duoc
nuoi bo va trong co thi k nuoi ga duoc,
moi lai e dinh nuoi ga gi........
e co the dt cho a, a tu van cho can ke vi a da lam trang trai rat nhieu nam roi.
www.duahaudo.com.vn

Mình cũng đang dự định làm như bạn :).
Nhưng đất thì thuê của ông chú 1ha hết 20tr/năm.
Ba sẽ là người hùn vốn và là người quản lý(do mình đang làm ở SG) + thuê thêm 1 nhân công tầm 3tr/tháng
Nuôi bò, lấy phần bò nuôi trùn và trùn cho gà ăn.
Minh dự định nuôi khoảng 15 con bò x 20tr = 300tr.
Gà + phân bò nuôi đủ để trả nhân công thôi là OK không cần lời trên cái này.
Bò thì nuôi dạng vỗ béo tầm 2,5 => 3 tháng là xuất bán. => một năm bán xuất bán được 4 lần.

Mấy chú, bác, anh em cho em xin ý kiến với ak.

Bò thấy nuôi không lời mấy bác ơi..bị cò ép giá.nuôi gà thì thấy có aen nhưng dể bệnh..bác nuôi vậy định lợi nhuận bao nhiêu/1con bò vổ béo?..15 con thì bác tự làm cung dc,chứ mướn người thì hao lãi nhiều lắm,bác mua máy cắt cỏ,tự trồng cỏ thì đâu đến nổi không lo nổi
voi cach tinh nhu vay e k lam trang trai duoc
nuoi bo va trong co thi k nuoi ga duoc,
moi lai e dinh nuoi ga gi........
e co the dt cho a, a tu van cho can ke vi a da lam trang trai rat nhieu nam roi.
www.duahaudo.com.vn
Sao lại không nuổi cùng được anh? Em trồng cỏ riêng mà 1700m2 đó là mặt bằng thôi anh.em định nuôi gà ta thả vườn,mà không biết nuôi loại nào bán cho dể,em ở miền nam...hiện đang sống ở nhật định về quê kinh doanh thôi a.cám ơn a mong anh chỉ bảo

Bò thấy nuôi không lời mấy bác ơi..bị cò ép giá.nuôi gà thì thấy có aen nhưng dể bệnh..bác nuôi vậy định lợi nhuận bao nhiêu/1con bò vổ béo?..15 con thì bác tự làm cung dc,chứ mướn người thì hao lãi nhiều lắm,bác mua máy cắt cỏ,tự trồng cỏ thì đâu đến nổi không lo nổi

Sao lại không nuổi cùng được anh? Em trồng cỏ riêng mà 1700m2 đó là mặt bằng thôi anh.em định nuôi gà ta thả vườn,mà không biết nuôi loại nào bán cho dể,em ở miền nam...hiện đang sống ở nhật định về quê kinh doanh thôi a.cám ơn a mong anh chỉ bảo
khi nao ve viet nam.kiem a.a se chi cho.a cung o sai gon,

Với diện tích như thế thì chỉ khoảng 50 con là hợp lí.

Back