Tư vấn.Nên nuôi con gì trồng cây gì trên diện tích 20.000m2

• Thread starter tranthang27
  • Ngày gửi
chào các bác trên diễn đàn.em ở gialai.hiện em có 1 mảnh đất với diện tích 20.000m2 để không.và 1 nhà hàng cũng để không hi..em có ý định thành lập trang trại theo mô hình khép kín nuôi các loài động vật mà mình có thể phục vụ cho chính nhà hàng của mình.(dự định xẽ cải tạo thành quán nhậu sân vườn vì phong cảnh ở đây thì rất là ok.)em tính nuôi rắn mối,chuột đồng,ếch,kì đà,dông,chồn hương,chim trĩ đỏ khoang cổ,vì em ở gialai nên dự định xẽ cải tạo nhà hàng và chuyên phục vụ các món nhậu miền tây(e là người gốc miền tây mà)theo các bác đi trước có kinh nghiệm, em tính toán và làm như thế có ổn không ạ.mong các bác nhiệt tình tư vấn hộ em ạ.em xin chân thành cám ơn,

chào bạn! TRƯỚC tiên chúc mừng bạn vì những ý kiến hay đó; mình cũng thích ý tuởng của bạn; tuy nhiên còn có vài hạn chế; đó là cơ sở hạ tầng, vốn đầu tư và nhà hàng kinh doanh của bạn có doanh thu lớn hay không? và nhân công lao động nữa chứ
Theo mình nghĩ; Mình ủng hộ quan điểm làm của bạn nhưng đầu tư chăn nuôi một vài loại thôi không nên đầu tư dàn trải như thế, rất khó bề chăm sóc. chúc bạn thành công

nuôi loại nào thì cũng phải xin giấy phép gây nuôi chứ nếu không nhà hàng của bạn dể gặp rắc rối lắm.

Vì diện tích của bạn khá lớn. Ý tưởng cũng không nhỏ và lại rộng nên tôi thiết nghĩ bạn hẳn phải nhiều vốn.
Ở đây thiên về dịch vụ ăn uống vui chơi rồi nên việc bạn làm là phải dựa trên ý tưởng của mình điều tra thị trường xem có phù hợp với nó không? Nếu phù hợp thì phải lập những bước đi thế nào? Mỗi lĩnh vực bạn định kết hợp trong mô hình (nuôi gì, trồng gì, thiết kế cảnh quan, kinh doanh...) sẽ do những chuyên gia nào thực hiện? (Chắc chắn bạn không thể tự mình quán xuyến hết được.). Điều đó phụ thuộc vào năng khiếu kinh doanh, năng lực quản trị và...vốn của bạn chứ có lẽ không liên quan gì nhiều đến kiến thức mô hình nông nghiệp. (Vì bạn đã có các chuyên gia, và đó là quan trọng nhất).

Đây là ý kiến riêng của tôi thôi. Hy vọng có ích gì cho bạn.

Tôi cũng có DT đất giống như bạn,và cũng ham muốn tham như bạn.Nhưng xin dc hỏi bạn có tiền ko.
Làm nông mà bạn nghĩ một lúc nuôi nhiều thứ như thế thì bạn phải là đại gia rùi.Xin bạn lấy ngắn nuôi dài thui bạn ah.Bạn mà ham nhiều như thế lại về mo đấy.

Đầu tiên em xin cám ơn các bác về những ý kiến trên.em cũng định làm mô hình lấy ngắn nuôi dài thôi các bác ạ.cái em lo bây giờ là không biết em có thể nuôi thành công không nữa còn vấn đề đầu ra thì chỗ em chưa có nơi nào tiêu thụ cả..hix em dự định xẽ nuôi trước thành công đã rồi mới tính đến chuyện làm quán nhậu các bác ạ.thời gian để thực hiện theo tính toán của em thì phải mất 2 năm.1 thời gian khá lâu.vốn của em cũng không nhiều cỡ khoảng 200tr.đất thì có sẵn chỉ việc xây và nuôi thôi.nhà hàng thì cũng có sẵn luôn chỉ cần có đầu vào thì có thể khai trương bất cứ lúc nào.giấy phép kinh doanh em cũng có giờ chỉ cần xin giấy cấp phép làm trang trại hoang dã thôi các bác ạ.nói chung thiên thời địa lợi em đẫ có nhưng không biết nhân có hòa không thôi hihi^_^.còn vụ lấy ngắn nuôi dài thì em nuôi ếch thương phẩm do chưa có thu nhập thì em co thể bán ếch để duy trì trang trại.giá ếch chên em cũng nằm vào khoảng 80vnd/1kg.còn rắn mối, kì đà, chim trĩ và tất cả nhưng con mà em tính nuôi khác thì em xin nhập về để nhân giống và tìm được đầu ra rồi mới chính thức gia nhập vào thị trường.có vẻ em hơi tham nhưng em nghĩ nếu cố gắng thì có lẽ xẽ làm được...

Back