Tưới cây vào lúc nào tốt nhất?

• Thread starter phanbonviettranhde.com
  • Ngày gửi
Đây là một chút ít kinh nghiệm, mình xin chia sẽ cho những ai quan tâm nhé!

Tưới lúc nào…và tưới như thế nào là tùy cây. tùy mùa và tùy cấu tạo đất Rau cần nhiều nước do đó nên tưới cả sáng lẫn chiều..rau căng nước sẽ lớn nhanh

Nhưng với các loại cây thân mộc…mà tưới cả sáng lẫn chiều..thì mau chết do đất ngậm nước làm hư rễ

Vào mùa xuân mùa của tăng trưởng lá non có nhiều…do đó tưới sáng và tưới ướt lá để…rửa lá cho sạch sương đêm ( độc hại) lá non cần nhiều nước và rất dễ bị tổn thương…do đó chiều tưới ít thôi để đất nhiều ẩm…không nên tưới ướt lá buổi chiều..vì những giọt nước đọng trên lá non rất lâu cộng thêm độ ẩm không khí ban đêm cao dễ làm lá non bị nấm bịnh

Vào mùa hè thu do bộ lá đã hoàn chỉnh..nhiều lá đã trưởng thành…chỉ nên tưới buổi sáng tưới đẫm gốc và ướt toàn bộ khối lá… Buổi chiều không cần phải tưới..để đất hơi khô có lợi cho rễ hơn

Mùa đông lạnh toàn bộ khối lá đã rất già.cây không cần nhiều nước…nhưng lạnh làm độ ẩm không khí thấp nên đất mau khô do tự bốc hơi nhanh..do đó chỉ nên phun cho đất đủ ẩm để giữ bộ rễ không bị quá khô Hoặc do đất khô quá sẽ co lại làm…đứt rễ…và cũng chỉ lên tưới vừa đủ lúc buổi sáng…chiều tối không nên tưới vì tưới chiều sẽ làm đất bị lạnh lâu làm…chết rễ

Với rau thì tưới thả dàn để rau lớn nhanh…với cây sung nếu đất bị khô cây sẽ bỏ chết 1 số cành Với các loài tùng ( lá kim) bách (lá vảy) tưới nhiều cây khó sống

Tưới thế nào là tùy cây, tùy mùa ,và tùy vào cấu tạo của đất ( đất cát…đất sét…đất pha cát v..v.. có các đặc tính giữ nước khác nhau,,nên tưới cũng khác nhau) Do đó trồng chuyên canh ( 1 loài cây duy nhất) dễ chăm sóc.. dễ tưới và dễ thành công hơn

Bài của bạnmình rất quan tâm nhưng cách tưới không chuyên sâu vào loại cây nào
Nhà mình sắp trồng bưởi nếu có kinh nghiệm về tưới tiêu cho loại cây này hãy hướng dẫn mình tưới bưởi như thế nào vào 4 mùa khác nhau mình ở miền bắc. cám ơn bạn

Để tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật tưới nước cho bưởi mời bạn tìm đọc sách “ Kỹ thuật thâm canh & cấp nước tưới cho cây Bưởi” (tác giả: PGS.TS. Đoàn Doãn Tuấn - KS. Trần Việt Dũng)
Sách bán tại: Trung tâm tư vấn Quản lý thủy nông có sự tham gia của người dân
Địa chỉ : Viện Khoa học thủy lợi - 171 Tây Sơn, Đống Đa, Hà Nội

Mình đang quan tâm về cách dùng nước tuới của HOANG ANH GIA LAI o Lào, nghe nói theo công nghệ bản quyền cua ISRAEL...
Bạn có kiến thức, kinh nghiệm và tìm hiểu về vấn đề trên mong được bạn chia se

Bài của bạnmình rất quan tâm nhưng cách tưới không chuyên sâu vào loại cây nào
Nhà mình sắp trồng bưởi nếu có kinh nghiệm về tưới tiêu cho loại cây này hãy hướng dẫn mình tưới bưởi như thế nào vào 4 mùa khác nhau mình ở miền bắc. cám ơn bạn
Bưởi nên để ý tưới khi ra hoa, cách ép bưỏi ra hoa và tưới khi bưởi đang có quả non nhé

Back