Tưới nhỏ giọt có ngấm đều không?

Chào cả nhà!

Mình đang tìm hiểu hệ thống tưới nhỏ giọt và tính xử dụng để tưới cho rau, trồng trong các chậu nhựa đường kính 20-30cm.

Mình cũng tính áp dụng vệ thống này tưới cho các châu mai đường kính chậu lớn hơn, từ 40-75cm.

Điều mình lo lắng là vì chỉ nhỏ từng giọt (dùng hệ thống dây truyền dịch) thì liệu độ ẩm của đất có đồng đều ko, hay độ ẩm ở nơi giọt nước rơi xuống sẽ cao hơn nhiều so với phần xa nơi giọt nước rơi xuống?

Mình hiểu về lý thuyết thì nước sẽ ngấm ra khu vực xung quanh, nhưng đó là trong trường hợp đất khô thì sự lan truyền ra sẽ nhanh và làm độ ẩm ít chênh lệch nhiều, tuy nhiên khi độ ẩm đất cao hơn thì có xảy ra tình trạng nơi giọt nước rơi xuống có độ ẩm cao hơn nhiều xo với khu vực xung quanh ko? Trong khi phần lớn rau là rễ lan rộng, nếu nước chỉ tập trung ở phần gốc thì việc tưới nhỏ giọt có hiệu quả ko?

Rất mong lắng nghe ý kiến của mọi người

Thân

Cho giọt nước nhỏ lên miếng gạch men nhỏ , nước sẽ văng xa hơn và sẽ đều hơn.

Cảm ơn bạn.

Cuối tuần rồi có thử tưới nhỏ giọt, mặc dù đất rất khô, nhưng mình nhận thấy: nếu lấy giọt nước làm tâm thì bán kính nước lan ra chỉ khoảng trên/dưới 15cm, có thể do mình để lượng nước tưới ít, ko biết nếu tăng lượng nước lên thì bán kính nước lan ra có lớn hơn ko?

Ko biết các bác dùng hệ thống tưới nhỏ giọt có để ý vấn đề này ko.

Rất mong nhận thêm ý kiến các bác.

có kiểu nhỏ giọt quấn dây quanh gốc đấy ạ, a cần đều thì cái đấy đều hơn

Cảm ơn bạn.

Cuối tuần rồi có thử tưới nhỏ giọt, mặc dù đất rất khô, nhưng mình nhận thấy: nếu lấy giọt nước làm tâm thì bán kính nước lan ra chỉ khoảng trên/dưới 15cm, có thể do mình để lượng nước tưới ít, ko biết nếu tăng lượng nước lên thì bán kính nước lan ra có lớn hơn ko?

Ko biết các bác dùng hệ thống tưới nhỏ giọt có để ý vấn đề này ko.

Rất mong nhận thêm ý kiến các bác.
Mình làm vườn cây lâu năm, tưới phun mưa. Cách mình nói trên chỉ là sáng kiến thôi.
Dù sao tưới phun mưa vẫn hơn, vì nước ướt lá cây luôn.

Back