Tương lai của cây chùm ngây trong vài năm tới

• Thread starter minhlong0080
  • Ngày gửi
Kính thưa bà con! Như tiêu đề mình đã đưa,hiện nay cây chùm ngây đang rất nóng, giá cây con thì rất cao,10k,20k,30k /1 cây,thậm chí còn có chổ cao hơn nữa.Còn hạt thì khi mình hỏi đa số đều hết hàng,có 1 chổ có bán nhưng họ đòi giá 1,5tr/1kg hạt, mình cũng dự dịnh trồng khoảng 2000m2 để lấy lá bán. Liệu cây chùm ngây này có tương lai ko bà con? Bà con mình ai đang trồng,hay dự dịnh trồng xin cho vài lời đi ạ

chùm ngây

trồng được rồi thì bán cho ai hả bạn.
nếu thật sự có đầu ra ổn định giả sử như trái thanh long . lúc nào lái cũng hỏi mua số lượng ổn định
còn chùm ngây bạn đã điều tra đầu ra của nó thế nào chưa
đừng chạy theo thị trường , đó là 1 cơn số ảo.

Dự là mấy tay lái đồn ầm lên để bán giống đây mà. Hiện loại cây này mới chỉ biết công dụng làm rau ăn. Mà còn khó ăn hơn rau ngót. Dinh dưỡng thì chỉ ngang bằng rau dền. Vậy trồng cây này xong bán cho ai?

Kính thưa bà con! Như tiêu đề mình đã đưa,hiện nay cây chùm ngây đang rất nóng, giá cây con thì rất cao,10k,20k,30k /1 cây,thậm chí còn có chổ cao hơn nữa.Còn hạt thì khi mình hỏi đa số đều hết hàng,có 1 chổ có bán nhưng họ đòi giá 1,5tr/1kg hạt, mình cũng dự dịnh trồng khoảng 2000m2 để lấy lá bán. Liệu cây chùm ngây này có tương lai ko bà con? Bà con mình ai đang trồng,hay dự dịnh trồng xin cho vài lời đi ạ

Cây này thì tui ko biết - mà ko biết thì tui ko nói !
Góp ý nhe :
Định bán ra ở đâu zay ? . Xách thử 1 bó mà nghiêng cứu thị trường bạn nhé !
Thủ thân nếu ham thích nhé : coi dê với thỏ nó có ăn lá ko nhé
Trồng cây cũng như trồng người - biết rõ về nó thì làm - cũng như dùng người phải biết rõ và tin tưởng vào người đó.
Đừng chạy theo phong trào hãy suy nghĩ về nông nghiệp VN
Wed là con dao 2 lưởi - bạn nhé ! - bạn bè cũng có nhiều loại đấy.

Vài dòng góp ý nhé - dân miền nam họ chưa quen tiêu dùng cây này đâu - Trồng nhiều thì nên suy nghĩ lại ban nhé !

Last edited by a moderator:
trồng được rồi thì bán cho ai hả bạn.
nếu thật sự có đầu ra ổn định giả sử như trái thanh long . lúc nào lái cũng hỏi mua số lượng ổn định
còn chùm ngây bạn đã điều tra đầu ra của nó thế nào chưa
đừng chạy theo thị trường , đó là 1 cơn số ảo.

cây thanh long ở chợ gạo gần chổ mình trồng nhiều lắm, cũng có thời gian họ bị chết đó bạn, trồng cây gì,nuôi con gì bây giờ,sao khó quá.hic

Cây này thì tui ko biết - mà ko biết thì tui ko nói !
Góp ý nhe :
Định bán ra ở đâu zay ? . Xách thử 1 bó mà nghiêng cứu thị trường bạn nhé !
Thủ thân nếu ham thích nhé : coi dê với thỏ nó có ăn lá ko nhé
Trồng cây cũng như trồng người - biết rõ về nó thì làm - cũng như dùng người phải biết rõ và tin tưởng vào người đó.
Đừng chạy theo phong trào hãy suy nghĩ về nông nghiệp VN
Wed là con dao 2 lưởi - bạn nhé ! - bạn bè cũng có nhiều loại đấy.

Vài dòng góp ý nhé - dân miền nam họ chưa quen tiêu dùng cây này đâu - Trồng nhiều thì nên suy nghĩ lại ban nhé !

mình đang làm việc ở tphcm,nhung định về quê để làm nông nghiệp,vì gia đình đang ở dưới quê, ruộng thì khoảng 2hecta cho nguoi ta mướn làm lúa, đất trồng thì khoảng 3000m2, 2 ao cá, bác có cao kiến gì giúp mình ko? trồng cây gì? nuôi con gì bây giờ? rối quá.hjx

Cái cây chùm ngây này toàn do bọn bán giống tâng bốc lên thôi. Giờ em chỉ coi nó là 1 cây phụ và trồng để chơi.
Trồng cây gì và nuôi con gì thì mình ko thể nói vì mình ko phải người ở đó, ko biết đất ở đó thuộc loại gì, và cả bản thân mình cũng đang trong quá trình tìm hiểu xem nên đầu tư vào cây gì.
Nhưng hướng đi của mình lại mang 1 đặc điểm khác, mình thích sự đa dạng hóa sinh học, cho nên mình đi theo hướng đó. Nông nghiệp ko tính kỹ thì dễ bị đổ vỡ lắm. Nhìn rất dễ làm, nhưng vận hành không dễ tí nào, lại còn bị nhiều thứ chi phối. Có thể nói quản lý ngành nông nghiệp khó nhất. Chưa đi theo một loại chuẩn nào, mà trách nhiệm với người nông dân chưa cao, nhiều dự án đưa chuẩn cho bà con kêu bao tiêu đầu ra xong ko nói cho người ta làm thế nào đạt chuẩn, có những cái chuẩn phiền phức quá khiến nông dân ko theo nổi, mà có những cái điều kiện tự nhiên, điều kiện kinh tế chi phối, hay theo thời tiết, theo mùa, chống trộm,...
Nói chung rất là khó nhưng rất là phong phú và đa dạng hihi. Cố lên bạn.
Bạn nên tìm hiểu đất và loại cây phù hợp với đất, và tính phải xen canh, lấy ngắn nuôi dài... Mình là dân CNTT, cũng đang muốn làm nông nên chỉ biết có vậy, chúc bạn tìm đc lối đi đúng.

mình đang làm việc ở tphcm,nhung định về quê để làm nông nghiệp,vì gia đình đang ở dưới quê, ruộng thì khoảng 2hecta cho nguoi ta mướn làm lúa, đất trồng thì khoảng 3000m2, 2 ao cá, bác có cao kiến gì giúp mình ko? trồng cây gì? nuôi con gì bây giờ? rối quá.hjx

Má ơi !
2ha ruộng - 3 công vườn mà đi củ chi làm mướn ! :lol: - bác coi thường nông nghiệp qua rùi !

Bác ở quê - bác nhìn mãi bác cũng ko trồng ko nuôi được cái gì đâu.

Nói zay chắc bác ko hiểu đâu : Bác lên TP 1 thời gian - làm công việc tự do - hay thuê nhà ở ko cũng được
Bác đi ra chợ mua đồ nấu ăn - bác sẽ hiểu bác về trồng cái gì - nuôi con gì liền

Nói thì em nói cũng được - nhưng bác ko tin hoặc bác mơ hồ về những cái đó - bác cứ làm thực tế thì bác sẽ hiểu - cứ đi mua rau củ thông thường mình ăn - rùi ko cần ai nói bác cũng hiểu thôi .

Khi bác hiểu rùi - thì bác biết bác trồng cái gì - nuôi con gì - bán như thế nào bác nhé - nội trong cái TP thôi - thì mổi nơi giá đả khác nhau 1 trời 1 vực rùi - Người hơn người trong việc làm ăn là do người ta có sự dẩn dắt hoặc " từng trải ".

Tạm thời kích thích suy nghĩ cho bác cái đả !
Mình phải làm từ thực tế bác à
Phong trào là cái mà người ta gạt nông dân tay lắm chân bùn thiếu kiến thức - thiếu thông tin đó bác

Trên wed này - ai cũng ghét tui - thì bác cũng hiểu - tại họ chưa muốn làm ăn chân chính - tại họ nghĩ rằng chưa đến lúc cần thay đổi.

Chào bác !

================================================
Viết như zay - giống bắt bí bác quá - tui mở bí cho bác nhé !

Nói về nuôi : xác định con chủ lực : heo, bò, gà, dê, thỏ..... ( phân tích coi mình phù hợp con nào ) con nào mạnh ăn mà khó chết - tìm coi có con vật gì mới nữa ko - điểm mạnh điểm yếu thuận lợi khó khăn .......
Từ con chủ lực đả quyết định thì - kết hợp vườn ao chuồn từ con đó ......
Trồng thì có 2 hướng xác định - ngắn ngày hay dài ngày - tương tác thế nào với vật nuôi chủ lực ...
Ao cá là khó ăn nhất - nên để nó cuối cùng - nuôi cá gì kết hợp vật nuôi chủ lực + thức ăn tự nhiên ...

Tôi thí dụ 1 con nhé : con bò nhé !
Nuôi bao nhiêu con để đủ sống ? - cần thì lên bờ bao vài công ruộng trồng cỏ nó ăn
giá con giống bây giờ cao - mai mốt liệu cạnh tranh nổi với bò công nghiệp ....
Nuôi bò có làm phiền xung quanh ko ....
Thức ăn nó lấy từ đâu ... mình có kinh nghiệm về nó chưa ....
Từ con chủ lực này mà mình nghĩ ra con vật phụ - như con trùn quế - nghĩ ra con gà nòi - nghĩ ra con cá gì để nuôi cho nó tận dụng nguyên liệu phế thảy

Xác định con chủ lực đi rùi tính tiếp

Nếu chịu cực khổ thì - đơn giản hơn - tức là lấy cái tay thay cái đầu ! :lol:
Nuôi heo nái - có duyên là ngon
Nấu rượu nuôi gà nòi
Trồng cây sâm lông - vò nước bán mổi ngày
... hàng ngàn cách làm

Ui giời - bao la công việc ! - 2 ha ruộng + 3 công vườn - chỉ có tiền nhiều hay tiền it - làm nhiều hay làm ít mà thôi.

Má ơi !
2ha ruộng - 3 công vườn mà đi củ chi làm mướn ! :lol: - bác coi thường nông nghiệp qua rùi !

Bác ở quê - bác nhìn mãi bác cũng ko trồng ko nuôi được cái gì đâu.

Nói zay chắc bác ko hiểu đâu : Bác lên TP 1 thời gian - làm công việc tự do - hay thuê nhà ở ko cũng được
Bác đi ra chợ mua đồ nấu ăn - bác sẽ hiểu bác về trồng cái gì - nuôi con gì liền

Nói thì em nói cũng được - nhưng bác ko tin hoặc bác mơ hồ về những cái đó - bác cứ làm thực tế thì bác sẽ hiểu - cứ đi mua rau củ thông thường mình ăn - rùi ko cần ai nói bác cũng hiểu thôi .

Khi bác hiểu rùi - thì bác biết bác trồng cái gì - nuôi con gì - bán như thế nào bác nhé - nội trong cái TP thôi - thì mổi nơi giá đả khác nhau 1 trời 1 vực rùi - Người hơn người trong việc làm ăn là do người ta có sự dẩn dắt hoặc " từng trải ".

Tạm thời kích thích suy nghĩ cho bác cái đả !
Mình phải làm từ thực tế bác à
Phong trào là cái mà người ta gạt nông dân tay lắm chân bùn thiếu kiến thức - thiếu thông tin đó bác

Trên wed này - ai cũng ghét tui - thì bác cũng hiểu - tại họ chưa muốn làm ăn chân chính - tại họ nghĩ rằng chưa đến lúc cần thay đổi.

Chào bác !
Hi,cám ơn bác đã có vài lời góp ý và bỏ ra ko ít thời gian để thảo luận và góp ý với mình, mình xin noi rõ về mình cho bạn hiểu chút xíu:
mình làm kỉ thuật máy móc cho cty nngoai đã hơn mười mấy năm rồi,lương thi cũng ko cao,ko thap, noi chung cũng đủ nuôi 2 con an học,tuy ko có tích luỹ dc bao nhiu, đất đó là của cha mẹ 2 bên cho làm,hiện nay đang cho người ta thuê,sắp đến hạn rồi, tình hình kinh tế khó khăn,cty ko phát trien,với lại cha mẹ ở dưới we già hết rồi,mình muốn về we để làm ngay,nêu ko thi phải chờ dến năm sau, do đó mình muốn trước mắt là phải lên kế hoạch,và bắt tay làm ngay thôi, đất ruộng thì trống lúa, đất vườn thì trồng mít thái,nuôi gà,thêm mấy cái chuồng heo nuôi lợn rừng(ở đây phụ phẩm nn nhiu lắm,rau,cải,dưa... có thể đi xin dc) bắt thêm vài con dúi, và những con dễ nuôi,ăn cỏ,lấy ngắn nuôi dài,cho nó nhẹ vốn,mình cũng ko có vốn nhiều đâu, ao thì nuôi cá trê cho mau bán, bạn thấy dc ko?

Quên mất - đất ruộng ko làm nổi thì tiếp tục cho thuê từng vụ - chơi kiểu mới thì vài công thôi - còn lại cái căn bản là ruộng nhe bác - cái nồi cơm ấy - ko đập bể nó được đâu nhe. ( coi lại phần trên em có post thêm cho bác đó )

Cẩn thận mấy con vật nuôi phong trào đấy - ko có trong thực tế đâu - nó chỉ là phong trào thôi

Phong trào ăn thịt rừng của đại gia với phong trào đùa của bọn TQ

Trồng để lấy lá nấu canh ăn thì được, chứ trồng để làm giàu thì thôi bác nên trồng khoai lang còn có hi vọng hơn...ko bán rau được thì bán củ. Mà ko bán củ được thì dùng cho chăn nuôi.
Đôi lời góp ý nhỏ!

Tương lai cây chùm ngây vài năm tới vẫn là bán giống, những người thơ ngây như bạn sẽ giúp bọn bán giống làm giàu, bạn thì uổng công cho cái cây cùi bắp. Còn vẫn cứng đầu thì liên lạc tôi bán cho bạn 20k/kg lá đem ra chợ bạn bán 100k/kg như mấy thằng bán giống vẽ. Số lượng vài chục hecta đủ bạn đóng công xuất khẩu. Còn hạt thì bán rẻ thôi 500k/kg.hehe( mình sắp giàu rồi)

Tương lai cây chùm ngây vài năm tới vẫn là bán giống, những người thơ ngây như bạn sẽ giúp bọn bán giống làm giàu, bạn thì uổng công cho cái cây cùi bắp. Còn vẫn cứng đầu thì liên lạc tôi bán cho bạn 20k/kg lá đem ra chợ bạn bán 100k/kg như mấy thằng bán giống vẽ. Số lượng vài chục hecta đủ bạn đóng công xuất khẩu. Còn hạt thì bán rẻ thôi 500k/kg.hehe( mình sắp giàu rồi)

bác có hạt giống ko/ bán cho e 1kg để e ươm đi, sao làm cái gì bây giờ cũng khó khăn thế ??toàn lừa đảo ko hà bác

Cái cây chùm ngây này toàn do bọn bán giống tâng bốc lên thôi. Giờ em chỉ coi nó là 1 cây phụ và trồng để chơi.
Trồng cây gì và nuôi con gì thì mình ko thể nói vì mình ko phải người ở đó, ko biết đất ở đó thuộc loại gì, và cả bản thân mình cũng đang trong quá trình tìm hiểu xem nên đầu tư vào cây gì.
Nhưng hướng đi của mình lại mang 1 đặc điểm khác, mình thích sự đa dạng hóa sinh học, cho nên mình đi theo hướng đó. Nông nghiệp ko tính kỹ thì dễ bị đổ vỡ lắm. Nhìn rất dễ làm, nhưng vận hành không dễ tí nào, lại còn bị nhiều thứ chi phối. Có thể nói quản lý ngành nông nghiệp khó nhất. Chưa đi theo một loại chuẩn nào, mà trách nhiệm với người nông dân chưa cao, nhiều dự án đưa chuẩn cho bà con kêu bao tiêu đầu ra xong ko nói cho người ta làm thế nào đạt chuẩn, có những cái chuẩn phiền phức quá khiến nông dân ko theo nổi, mà có những cái điều kiện tự nhiên, điều kiện kinh tế chi phối, hay theo thời tiết, theo mùa, chống trộm,...
Nói chung rất là khó nhưng rất là phong phú và đa dạng hihi. Cố lên bạn.
Bạn nên tìm hiểu đất và loại cây phù hợp với đất, và tính phải xen canh, lấy ngắn nuôi dài... Mình là dân CNTT, cũng đang muốn làm nông nên chỉ biết có vậy, chúc bạn tìm đc lối đi đúng.

Trước cô này cũng thích cây chùm ngây lắm nhưng sau tìm hiểu ra thì đã chạy mất dép rồi. :))

Trước cô này cũng thích cây chùm ngây lắm nhưng sau tìm hiểu ra thì đã chạy mất dép rồi. :))

Chuẩn rồi anh. em từng có kế hoạch về cây này, may mà vào diễn đàn nhà mình em sáng mắt ra nhiều :D
Mấy tên nhà báo nói láo giờ ko ai gạt được em nữa :))

Tôi chẳng biết ông muốn giở trò gì hay sao nữa !

Mọi việc ko như ông đọc được trên wed đâu :
Wed là nơi săn mồi lý tưởng của bọn : bán con giống, cây giống. thức ăn, thuốc thú y, phân bón, thiết kế ......

Lom com thì ko hiểu nổi đâu - rồi sẽ ôm hận - khi mình ko thực tế
Đọc hết wed chưa - đọc phần đóng góp ý kiến - chửi bới nhau chưa - rất nhiều , rất nhiều ngậm bù hòn làm ngọt.
Lúc mới vào đây tui cũng ngộ nhận - tư từ mới hiểu được bản chất sâu xa của vấn đề .

Đừng nhầm tưởng mình biết lướt wed - mình hơn người - mình tìm ra được giống cây trồng mới - cách nuôi mới - mình hơn người nông dân chân chính - sai lầm đấy

Mình biết lướt wed là quá tốt - nhưng mình bị wed gạt là quá ngu

ko biết các bác nhà mình thế nào. Cây trùm ngây về giá trị dinh dưỡng có đúng như wed nói hay ko em ko biết, nhưng có 1 điều chắc chắn là đất nước philippine bán đầy khu chợ và trồng đầy nhà hoặc những bải đất trống... vậy thì trùm ngây nó như thế nào thì các bác tự xem xét...

ko biết các bác nhà mình thế nào. Cây trùm ngây về giá trị dinh dưỡng có đúng như wed nói hay ko em ko biết, nhưng có 1 điều chắc chắn là đất nước philippine bán đầy khu chợ và trồng đầy nhà hoặc những bải đất trống... vậy thì trùm ngây nó như thế nào thì các bác tự xem xét...
Nếu vậy philippin còn đói, cây này chống đói, nói vui thôi mà nghĩ kĩ đúng đó. Còn việt nam mình thiếu gì rau tốt hơn, nên cây chùm ngây mới chết yểu.
Ko biết thật sự philippin có trồng như bạn nói ko, chứ việt nam cũng ko kém, bênh đồng nai ngừời ta trồng làm trụ tiêu thì đầy, vài chục mẫu là thường. Tại sao ko ai ăn, vì nó wá tầm thường, do báo đài nói phét wa, tụi bán giống nua.
Nên anh em nào muốn thì khỏi trồng, wa đồng nai chở phân vào vừờn đổi lá chùm ngay tha hồ bán.

Back