Hỏi đáp ủ thức ăn bằng men vi sinh cho gà.

• Thread starter nguyenxuanhai
  • Ngày gửi
ai đã và đang dùng thức ăn cho gà bằng cách ủ men vi sinh thì xin cho ý kiến với.
mình đang chuyển từ nấu cá vụn + trộn để cho ăn. giờ muốn thay đổi phương thức làm cho đỡ công bằng cách ủ men vi sinh.
cho hỏi cá tươi có ủ men được ko?
mong mọi người chia sẻ.
chân thành cảm ơn.

Cá tươi đem đi ủ bằng cách (cho 3 cá 1 muối, đậy kín trong 1 tháng rồi đem nấu lọc lấy nước). Công đoạn tiếp theo là giã nhuyễn hỗn hợp ớt, tỏi, một ít đường, một tý mì chính (bột ngọt) rồi cho vào 1 ít nước chanh sau đó đánh đều lên. Kế tiếp là cho nước được lọc lấy ở trên vào đánh lên cho vừa keo nhuyễn.
Gà luộc sẳn lúc còn nóng, chấm vào là nhất!!!
PS: Nhớ kèm theo một ít rau quế nữa nhé!!!
Rất là ngon!!! ha ha ha! Kinh nghiệm của tui!!! Làm thử đi!!!
Phản động quá đi chú à

Về nguyên tắc của việc ủ men thức ăn là làm tăng giá trị dinh dưỡng của thức ăn. (do xác vi khuẩn ). Không nên ủ với cá tươi. Chỉ khi ủ xong thức ăn chứa chất xơ, tinh bột rồi trộn cùng cho ăn. Lưu ý chỉ dc dùng bột cá nhạt để chế biến thức ăn cho gia cầm. Khi ủ thì không cần phải nấu lại
bạn cho hỏi khi mình ủ xong thì cho gà ăn trực tiếp luôn hay sao? tks bạn nhiều

m cũng đang ủ men cho gà ăn thấy có hiệu quả, gà tiêu thu thức ăn tốt hơn, phân đỡ hôi hơn
chào anh, anh có thể chỉ giúp em cách ủ men cho gà của anh được không ? em đang học cách ủ nhưng chưa biết cách. xin cảm ơn a
Minh tron ntn:
50% bot ngo. 30% cam gao. 20% dam dac.
Ngo tron vs cam gao u men vi sinh NN1 1 ngay. Khi cho an thj moi tron dam dac vao
anh cho em hỏi khi lên men cám gạo vs cám bắp có cần trộn thêm các thành phân như premix,lysin,methioniem không ? hay là chỉ lên men cám gạo và bắp thôi,các thành phần đó khi nào cho ăn mình trộn vào. mong anh giúp đỡ cảm ơn anh.

Neu muon ga lon nhanh thj tang luong dam dac len. Minh nuoi ga tha vuon len dung cong thuc do. Thay ga lon cung nhanh lam khong kem hon so voi cam cn bao nhieu. Ma rat it bi benh duong ruot. Giam mui hoi va k phai don chuong.
Neu muon ga lon nhanh thj tang luong dam dac len. Minh nuoi ga tha vuon len dung cong thuc do. Thay ga lon cung nhanh lam khong kem hon so voi cam cn bao nhieu. Ma rat it bi benh duong ruot. Giam mui hoi va k phai don chuong.
gà ăn thức ăn lên men sẽ giúp tiêu tthụ tốt thức ăn làm giảm nguy cơ phát bênh ecoli..là căn bệnh kế phát cho những loai bệnh khác tấn công..đậm đặc phối trộn theo từng giai đoạn trên nhiều wá coi chừng gà hấp thu k hết gây lãng phí va dễ măc bệnh.con vê phân thải thật ra bớt hôi nhưng vân con xót lai môt ít hữu cơ.muốn cho chăc bạn nên sử dụng thêm vi sinh xit lên nền chuồng để phân hủy hũư cơ con xót lại.vi bênh hô hấp của gà cũng là do nền chuồng...

chào anh, anh có thể chỉ giúp em cách ủ men cho gà của anh được không ? em đang học cách ủ nhưng chưa biết cách. xin cảm ơn a

anh cho em hỏi khi lên men cám gạo vs cám bắp có cần trộn thêm các thành phân như premix,lysin,methioniem không ? hay là chỉ lên men cám gạo và bắp thôi,các thành phần đó khi nào cho ăn mình trộn vào. mong anh giúp đỡ cảm ơn anh.
CHỈ LÊN MEN NGÔ VỚI CÁM GẠO THÔI. CÒN CÁC THỨ KHÁC KHI NÀO CHO ĂN THÌ TRỘN

mình chỉ lăn tăn có người nói ăn thức ăn ủ men thịt nát và nhiều nước hơn. Mất công trộn, ủ men sau lại trộn đđ. Nuôi ít còn đc, nuôi nhiều chắc phải dùng máy trộn mất

Minh cung dinh tron cam ngo voi cam gao cung voi men vi sinh ko biet ga an co hieu qua ko nua.

Nên ủ mên vi sinh các bạn ạ. Mình đã dùng được 2 tháng thấy gà ăn tốt mà đặc biệt là thịt khá thơm ngon. Ngại nhất là khâu ủ trộn. Tính mình hay quên có hôm quên ủ có hôm trộn xong đợi 5 - 6 tiếng đóng nắp lại quên mất hih

vậy thức ăn lên men với tinh bột nhằm chủ yếu mục dích dễ tiêu hóa, ko cần bổ sung men phải ko mọi người? chứ những thứ tinh bột đó cho ăn sống vẫn được.
còn cá tươi chắc phải nấu hoặc phơi khô thôi.
nếu vậy cho gà ăn hèm rượu thay vì ủ men có tốt hơn ko?

gà lớn, gà nhỏ tùm lum hôm nào dô nhậu chấm với mắm ruồi lính đen của tui. kaka
Hèm rượu khi nấu rượu nhiệt độ cao thì con vi sinh trong đó còn không mọi người vì mục đích là bổ sung vi sinh cho gà mà ?

gà ăn ủ men, giờ mình xuất, gà rì lai 4,5 tháng nhưng thịt khá nát, và nhạt. Khách cá trên. Nhọc công ủ và trộn men quá. Nhoằng cái là hết gói men ủ 50k

Ủ men là không bị ecoli nữa rồi. Trừ khi bị kế phát từ bệnh khác. Các bác còn mong gì hơn nữa. Đã tự trộn thì cố gắng ủ men. Mặc dù hơi vất vả
gà ăn thức ăn lên men sẽ giúp tiêu tthụ tốt thức ăn làm giảm nguy cơ phát bênh ecoli..là căn bệnh kế phát cho những loai bệnh khác tấn công..đậm đặc phối trộn theo từng giai đoạn trên nhiều wá coi chừng gà hấp thu k hết gây lãng phí va dễ măc bệnh.con vê phân thải thật ra bớt hôi nhưng vân con xót lai môt ít hữu cơ.muốn cho chăc bạn nên sử dụng thêm vi sinh xit lên nền chuồng để phân hủy hũư cơ con xót lại.vi bênh hô hấp của gà cũng là do nền chuồng...
Vi sinh anh nói ở đây là chế phẩm EM hay chế phẩm làm đệm lót sinh học vậy ạ? Chế phẩm đệm lót hòa nước phun có mất tác dụng không anh? Em thấy rắc nó để hút ẩm mà

Ủ men là không bị ecoli nữa rồi. Trừ khi bị kế phát từ bệnh khác. Các bác còn mong gì hơn nữa. Đã tự trộn thì cố gắng ủ men. Mặc dù hơi vất vả

Vi sinh anh nói ở đây là chế phẩm EM hay chế phẩm làm đệm lót sinh học vậy ạ? Chế phẩm đệm lót hòa nước phun có mất tác dụng không anh? Em thấy rắc nó để hút ẩm mà
EM cũng được đó bạn.hoặc bạn có thể mua những loại khác,loại pha nước phun xịt.mình chưa sử dụng loại làm đệm lót bao giờ..ở đây có loại dùng ũ thức ăn mà có thể lấy ra phun lên nền chuồng rất hiệu quả luôn...

EM cũng được đó bạn.hoặc bạn có thể mua những loại khác,loại pha nước phun xịt.mình chưa sử dụng loại làm đệm lót bao giờ..ở đây có loại dùng ũ thức ăn mà có thể lấy ra phun lên nền chuồng rất hiệu quả luôn...
loại men mà anh nói tên là gì để em đi mua. Thank anh

Back