Thảo luận Uống trà đàm đạo về nuôi gà ác (gà ri) sinh sản và hiệu quả kinh tế của giống gà này

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Mình thấy gà ác hay còn gọi là gà ri bây giờ nhiều khu vực rất phát triển mô hình chăn nuôi lấy trứng, nhất là khu vực Long An. Gà ác còn được dùng khi còn nhỏ để tiềm thuốc Bắc như 1 bài thuốc bổ, bên cạnh đó, trong đông y còn xem gà ác như 1 loại "dược kê" để điều trị 1 số bệnh, và còn nhiều lợi ích khác từ gà ác nữa.

Gà ác giống nhỏ, tiêu tốn thức ăn ít hơn, thời gian sinh sản cũng ngắn hơn, và khả năng sinh sản cũng nhiều hơn. Thế nhưng chính xác thì hiệu quả kinh tế của giống gà này vẫn chưa được các anh chị em trên agriviet bàn nhiều, và dường như các thành viên trong diễn đàn cũng ít người nuôi giống gà này theo hướng công nghiệp. Chính vì vậy, mình mở topic này để mọi người cùng trao đổi, và chia sẻ, đồng thời chỉ giáo cho mình thêm những thông tin và kinh nghiệm bổ ích để mình nghiên cứu và phát triển giống gà này ở địa phương của mình, do hiện nay ở khu vực mình hầu như chưa có ai nuôi gà này theo hướng công nghiệp cả, và mình nghĩ nhiều khi vực của các bạn cũng vậy.

Vậy, các anh chị em, cô chú bác nào đã có kinh nghiệm thực tế về giống gà này có thể chia sẽ thêm cho mọi người về những thông tin của giống gà này. Ví dụ 1 số thông tin cơ bản:

1- Khả năng sinh trưởng và sức đề kháng với dịch bệnh?
2- Khả năng sinh sản:
+ Gà bao nhiêu tuổi bắt đầu sinh sản?
+ Thời gian sinh sản kéo dài bao lâu?
+ Số trứng gà sinh sản được trong 1 năm sinh sản?
3- Hiệu quả kinh tế:
+ Gà mái đẻ cần bao nhiêu thức ăn 1 ngày? Chi phí cho 1 ngày?
+ Gà giống khoảng bao nhiêu tiền 1 con?
+ Gà bao nhiêu ngày tuổi có thể bán gà hầm thuốc? Giá cả và lợi nhuận của gà giai đoạn này?
+ Chi phí cho 1 trứng gà bao nhiêu tiền ==> Giá bán trứng hòa vốn và giá bán có lãi==>Thời gian thu hồi vốn?
+ Bán gà thải loại và giá bán gà thải loại?
4- Mô hình chuồng trại chăn nuôi và chi phí chuồng trại?
5- Quy trình dùng vắc xin phòng bệnh cho gà con và gà mái đẻ (do tuổi sinh sản gà ác ngắn hơn các giống gà ác nên mình không rành thời gian dùng vắc-xin có khác các giống gà khác hay không).
6- Các vấn đề khác mời anh em bổ sung.

Mình xin cám ơn rất nhiều và mời các anh em cùng nhau ăn bánh uống trà đàm đạo để tạo thành 1 chủ đề bổ ích, mở ra thêm 1 hướng chăn nuôi cho các anh em đam mê chăn nuôi, nhất là chăn nuôi gà.

Up, sao không ai quan tâm chủ đề này hết vậy, mình đang quan tâm con gà ác. Bác nào có kinh nghiệm chưa sẻ cho mình với!

Ga ac la ga Ri??? ai bao ban nhu vay? Chu de sai roi con tranh luan gi nua chu ban.
Bạn về khu vực chuyên nuôi gà ác, tỉnh Long An bạn hỏi thử nhé, ở đó người ta gọi gà ác là gà ri nữa đó, nhưng những khu vực khác thì gà ri lại là con khác chứ không phải gà ác. Bạn cũng có thể google search thử, nhiều người cũng gọi là gác là gà ri đó. Cái này tùy địa phương thôi bạn

Theo bạn nói như vậy thì ko ổn rồi. Bn thảo luận vs ae mọi miền thì bn nên dùng từ phổ thông hay tên gọi phổ thông chứ.
Gà ri là gà ri sao lại gọi là gà ác, nếu một khu vực nào đó gọi gà ác là gà ri thì bn cũng ko nên áp đặt cho nó cái tên như vậy dc.
Còn con gà ác thì theo mình thì nếu làm kinh té thì chẳng có tương lai gì cả.
Chỉ để nuôi vài con chơi.
Thịt gà đen xì nhìn như thịt quạ, vị thịt không ngon nên phải hầm thêm thuốc bắc,
Chẳng ai dại gì mà đem gà này về nuôi chung vs gà nhà. Vì tính háu đá của nó chẳng sợ chú gà trống nào tranh đạp mái vs gà nhà rồi lai ra toàn gà 5 ngón chỉ nắm thịt ko đủ một người ăn.
Cái gì tốt thì theo tự nhiên nó sẽ phát triển chẳng cần quảng bá

e ko nuôi món này nhưng có biết, đầu ra hơi thấp, nếu nuôi thì cẩn thận

Gà ác giống nhỏ, tiêu tốn thức ăn ít hơn, thời gian sinh sản cũng ngắn hơn, và khả năng sinh sản cũng nhiều hơn.

Gà ác nhỏ con lông trắng thịt đen, theo mình thì vậy, nhưng chính xác thì mấy ông chuyên về giống mới rành
Nuôi lấy trứng là 1 hướng đi lừa trên cái ngu của người tiêu dùng , trứng gà ác" lạc " ko ngon , ko bổ dưỡng , do trứng nhỏ nên người tiêu dùng lầm tưởng trứng gà so

Gà ác thịt đen lông trắng là chủ yếu, khoảng 5-7 lang một con , gà Hmong to hơn một ti, giờ bạn nói ở chỗ bạn gọi gà ác là gà ri , chứ tôi ở Sài Gòn mấy chục năm, đi mua gà mà nói gà ri là họ bán cho con gà lông vàng thịt vàng. Mà họ chủ yếu gọi chung gà ri , gà chọi, gà chạ là gà ta hết, còn con lông trắng thịt đen là gà ác.

Mình thấy gà ác hay còn gọi là gà ri bây giờ nhiều khu vực rất phát triển mô hình chăn nuôi lấy trứng, nhất là khu vực Long An. Gà ác còn được dùng khi còn nhỏ để tiềm thuốc Bắc như 1 bài thuốc bổ, bên cạnh đó, trong đông y còn xem gà ác như 1 loại "dược kê" để điều trị 1 số bệnh, và còn nhiều lợi ích khác từ gà ác nữa.

Gà ác giống nhỏ, tiêu tốn thức ăn ít hơn, thời gian sinh sản cũng ngắn hơn, và khả năng sinh sản cũng nhiều hơn. Thế nhưng chính xác thì hiệu quả kinh tế của giống gà này vẫn chưa được các anh chị em trên agriviet bàn nhiều, và dường như các thành viên trong diễn đàn cũng ít người nuôi giống gà này theo hướng công nghiệp. Chính vì vậy, mình mở topic này để mọi người cùng trao đổi, và chia sẻ, đồng thời chỉ giáo cho mình thêm những thông tin và kinh nghiệm bổ ích để mình nghiên cứu và phát triển giống gà này ở địa phương của mình, do hiện nay ở khu vực mình hầu như chưa có ai nuôi gà này theo hướng công nghiệp cả, và mình nghĩ nhiều khi vực của các bạn cũng vậy.

Vậy, các anh chị em, cô chú bác nào đã có kinh nghiệm thực tế về giống gà này có thể chia sẽ thêm cho mọi người về những thông tin của giống gà này. Ví dụ 1 số thông tin cơ bản:

1- Khả năng sinh trưởng và sức đề kháng với dịch bệnh?
2- Khả năng sinh sản:
+ Gà bao nhiêu tuổi bắt đầu sinh sản?
+ Thời gian sinh sản kéo dài bao lâu?
+ Số trứng gà sinh sản được trong 1 năm sinh sản?
3- Hiệu quả kinh tế:
+ Gà mái đẻ cần bao nhiêu thức ăn 1 ngày? Chi phí cho 1 ngày?
+ Gà giống khoảng bao nhiêu tiền 1 con?
+ Gà bao nhiêu ngày tuổi có thể bán gà hầm thuốc? Giá cả và lợi nhuận của gà giai đoạn này?
+ Chi phí cho 1 trứng gà bao nhiêu tiền ==> Giá bán trứng hòa vốn và giá bán có lãi==>Thời gian thu hồi vốn?
+ Bán gà thải loại và giá bán gà thải loại?
4- Mô hình chuồng trại chăn nuôi và chi phí chuồng trại?
5- Quy trình dùng vắc xin phòng bệnh cho gà con và gà mái đẻ (do tuổi sinh sản gà ác ngắn hơn các giống gà ác nên mình không rành thời gian dùng vắc-xin có khác các giống gà khác hay không).
6- Các vấn đề khác mời anh em bổ sung.

Mình xin cám ơn rất nhiều và mời các anh em cùng nhau ăn bánh uống trà đàm đạo để tạo thành 1 chủ đề bổ ích, mở ra thêm 1 hướng chăn nuôi cho các anh em đam mê chăn nuôi, nhất là chăn nuôi gà.
tại tui ngu hay sao ấy. gà chứ kiến thức hạn hẹp của tui biết thì gà ác gà ri là 2 giống gà hoàn toàn khác nhau. mà sao lại có dụ gà ác (gà ri) là sao
Gà ác nhỏ con lông trắng thịt đen, theo mình thì vậy, nhưng chính xác thì mấy ông chuyên về giống mới rành
Nuôi lấy trứng là 1 hướng đi lừa trên cái ngu của người tiêu dùng , trứng gà ác" lạc " ko ngon , ko bổ dưỡng , do trứng nhỏ nên người tiêu dùng lầm tưởng trứng gà so
bạn có vào siêu thị mua trứng bao giờ chưa. trứng gà ác đắc hơn gà ta mình nhiều nhé. ơ nhà mà cứ phán như thánh rùi bảo người này lừa người kia.

Pó tay, trứng gà ta với siêu trứng còn ko phân biệt được, mua trứng gà ác về làm gì ? Nói như "viet ga mo " thì trứng mèo là bổ dưỡng nhất hehe

Pó tay, trứng gà ta với siêu trứng còn ko phân biệt được, mua trứng gà ác về làm gì ? Nói như "viet ga mo " thì trứng mèo là bổ dưỡng nhất hehe
vậy vào siêu thị mua thư đi rùi biết. gà ác là gà thuốc không bổ hơn gà ta sao
trứng gà ta và gà ác rất dể phân biệt. trứng gà ác mắc hơn gà ta mình nhé. không ai đi tráo trứng mắc hơn để đi bán rẻ hơn đâu nhé. có thể bạn đan nói trứng rà ri. tui nói thiệt chứ chổ tui thịt gà ri đi cho người quen người ta còn chê nữa chứ đừng nói trứng.

gà ri là gà gì không biết nhưng nhà có nuôi vài cặp gà ác làm cảnh và lấy trứng chơi thôi

Trứng Gà ta nuôi vườn đẻ so ko có ổn định , siêu thị nào có bán ngon dzậy? Gà thuốc thì bổ bổ thuốc bổ càng bổ , vậy ra tiệm thuốc mua thuốc bổ về uống cho bổ đi bác i b
Gà ác đầy cho còn ko thèm, nuôi cảnh mà nuôi gà ác thì bạn xem gà ác nó quá ác rồi, nhớ tắm sạch cho nó để làm cảnh, chào mào màu trắng vài chục triệu 1 con chưa tới 1 lạng, con gà trắng của bác cả kg chắc cả tăm triệu đó bác ráng nuôi đi iuôi di

Trứng Gà ta nuôi vườn đẻ so ko có ổn định , siêu thị nào có bán ngon dzậy? Gà thuốc thì bổ bổ thuốc bổ càng bổ , vậy ra tiệm thuốc mua thuốc bổ về uống cho bổ đi bác i b
Gà ác đầy cho còn ko thèm, nuôi cảnh mà nuôi gà ác thì bạn xem gà ác nó quá ác rồi, nhớ tắm sạch cho nó để làm cảnh, chào mào màu trắng vài chục triệu 1 con chưa tới 1 lạng, con gà trắng của bác cả kg chắc cả tăm triệu đó bác ráng nuôi đi iuôi di
chim trời thằng này chỉ thả thôi nhé ku. thàng này tuy không giàu ngưng sáng so07m tiếng chim nghe không hết. nhưng chưa biết nhốt con chim nào. mỗi người có 1 sở thích không như giống ngoại lai như ai kia lời nói thiện tâm mà lòng thì phải coi lại

Back