Hỏi đáp Vấn đề ấp trứng gà

• Thread starter TienChip
  • Ngày gửi
Mình mới mua máy ấp trứng gà tự động nhưng ngộ cái là độ ẩm ko bao giờ lên nổi 55%. mặc dù đã bỏ nước vào gần kín đáy thùng máy rồi. chỉ ~15- 20% độ ẩm,
- Nhưng khi mở cửa máy ra khoảng 15 giây thì thấy độ ẩm trên Bo cao hơn hẳn ( khoảng 50% )
- Vậy có phải do không khí bên ngoài có độ ẩm cao như thế ko , và có nên mở cửa máy ấp 5 - 7 lần 1 ngày để lấy thêm độ ẩm bên ngoài không vậy mọi người

vẫn được chứ bạn, chỉ cần khay nở, nhiệt độ 37oC, độ ẩm khoảng 75-80 là nở ngon rồi, cứ ấp đến ngày 18 là không cần đảo nữa.
vậy à. tại e chua sử dụng mấy ấp lần nào cả. mà b đang nuôi gà nhiều k?hiẹn tại b đang dùng loại mấy ấp nào vậy. tỉ lệ nỡ là bao nhiêu?mà b đang sử dụng máy ấp trứng nào vậy.hiện tại trâng trại b đang nuôi bao nhiêu con vậy

mình nuôi gia đình thôi bạn à, khoảng 200 mái đẻ ah, mình mua 1 máy 500 của CP COM, 1 máy 1000 trứng mình tự chế. 1 máy nở, tỉ lệ nở của mình 80% trứng có phôi. máy ấp nếu bạn muốn chế thì alo mình mình gửi hình cho, mình sài bằng dây Maixo nên không bao giờ bị cháy, ổn định vô cùng.

mình nuôi gia đình thôi bạn à, khoảng 200 mái đẻ ah, mình mua 1 máy 500 của CP COM, 1 máy 1000 trứng mình tự chế. 1 máy nở, tỉ lệ nở của mình 80% trứng có phôi. máy ấp nếu bạn muốn chế thì alo mình mình gửi hình cho, mình sài bằng dây Maixo nên không bao giờ bị cháy, ổn định vô cùng.
cảm ơn b nhé. thế m tự mua vật liệu về làm cái máy ấp 300 trứng giá tầm bao nhiêu vậy? nhờ b tư vấn giúp e với. có gì b gửi qua mail hdp.hsht@gmail.com. e cảm ơn b nhiều

Minh cung chua biet che cai thoi gian dao tu dong dc, phai cau day dien qua may dao tu dong de dao chung 2 may cung 1 luc.

Minh cung chua biet che cai thoi gian dao tu dong dc, phai cau day dien qua may dao tu dong de dao chung 2 may cung 1 luc.
theo e nghĩ bộ đảo trứng tự động b dùng 1 cái motor gắn vào ổ cắm hẹn giờ hoặc dùng role thời gian để tự động đảo trứng thời gian m tùy chỉnh

Last edited by a moderator:
mình thì có motor giảm tốc rồi, chỉ còn cái role thời gian đang hỏi xem anh em mua ở đâu biết chỉ giùm mình với a.
Role nào canh cho motor chỉ quay 1 vòng là dừng lại thôi, tức là càng ngắn thời gian càng tốt.

Bạn chơi tới CP Com thì ngầu quá rùi. Tiếc là thằng này không có dòng máy cho 100 trứng. Vì vậy mà mình phải mua của thằng L.IN. Nếu có 100 trứng thì chắc mình đã mua của nó rồi. :D

Bạn chơi tới CP Com thì ngầu quá rùi. Tiếc là thằng này không có dòng máy cho 100 trứng. Vì vậy mà mình phải mua của thằng L.IN. Nếu có 100 trứng thì chắc mình đã mua của nó rồi. :D
mình câu dây điện nối tiếp vào motor đảo của mình cho nó đảo 2 máy cùng lúc luôn nên cũng hơi bất tiện vì 2 máy phải đặt cạnh nhau và phải hoạt động cùng lúc.

Mà cho mình hỏi xíu nha. Lúc mình ấp trứng thì khi thay đổi nhiệt độ mình tăng 1 cái vèo lên hoặc 1 cái vèo xuống có được không? Hay mỗi lần mình chỉ được tăng khoảng bao nhiêu thôi? Mình không có nhiều kinh nghiệm nên muốn hỏi cho biết. :D

Mà cho mình hỏi xíu nha. Lúc mình ấp trứng thì khi thay đổi nhiệt độ mình tăng 1 cái vèo lên hoặc 1 cái vèo xuống có được không? Hay mỗi lần mình chỉ được tăng khoảng bao nhiêu thôi? Mình không có nhiều kinh nghiệm nên muốn hỏi cho biết. :D
cứ tăng bình thường thôi bạn, giống như bạn bị cúp điện vậy, khi lên điện thì cũng là cái vèo đó.

mình thì có motor giảm tốc rồi, chỉ còn cái role thời gian đang hỏi xem anh em mua ở đâu biết chỉ giùm mình với a.
Role nào canh cho motor chỉ quay 1 vòng là dừng lại thôi, tức là càng ngắn thời gian càng tốt.
b ra tiệm điện công nghiêp là có à. b phải mua 2 cái role thời gian để khóa chéo nhau. loại có hẹn giờ phút giây à. sau đó m nối vào motor. e chỉ biết cách chỉnh 1ngay quay mấy lần cũng được và mỗi lần quay bao nhiêu giây luôn. còn để căn motor quay đúng 1vong thì e chưa chắc chắn lắm.[/QUOTE]

b ra tiệm điện công nghiêp là có à. b phải mua 2 cái role thời gian để khóa chéo nhau. loại có hẹn giờ phút giây à. sau đó m nối vào motor. e chỉ biết cách chỉnh 1ngay quay mấy lần cũng được và mỗi lần quay bao nhiêu giây luôn. còn để căn motor quay đúng 1vong thì e chưa chắc chắn lắm.
[/QUOTE]
1 lần quay bao nhiêu giây là được rồi, motor giảm tóc mình 40 vòng/phút thì quay 1 giây thì hơn 1 vòng là ok. để mình tìm hiểu xem vì nơi mình không biết mua bộ hẹn giờ ở đâu.
- à mà sao phải 2 cái role vậy ban? 1 cái được không bạn, vì mình chỉ cần quay 1 chiều thôi.

không được b à. 2 cái để khóa chéo nhau để khởi động lặp lại chu trình. nếu 1 cái thì nó sẽ hoạt động được 1 lần sau đó b phải tắt nguồn lại mới hoạt động được lần tiếp theo. mà giá của 2 role thời gian chắc cũng tầm 350k rồi. hơi đắt.b ngoctuan128 làm cái máy ấp 1000 trứng vỏ của máy b làm bằng vật liệu gì vậy? b dùng loại gì tạo nhiệt và up cho e mấy tấm hình được không. e đang học hỏi tự chế cái tầm 300 trứng. xin b chia sẻ ít kinh nghiệm với

không được b à. 2 cái để khóa chéo nhau để khởi động lặp lại chu trình. nếu 1 cái thì nó sẽ hoạt động được 1 lần sau đó b phải tắt nguồn lại mới hoạt động được lần tiếp theo. mà giá của 2 role thời gian chắc cũng tầm 350k rồi. hơi đắt.b ngoctuan128 làm cái máy ấp 1000 trứng vỏ của máy b làm bằng vật liệu gì vậy? b dùng loại gì tạo nhiệt và up cho e mấy tấm hình được không. e đang học hỏi tự chế cái tầm 300 trứng. xin b chia sẻ ít kinh nghiệm với
hình máy ấp tự chế của mình đây.vật liệu mình làm là Alu và Nhôm.còn mấy hình nữa mà không up đc. mình tao nhiệt = dây maixo của Liên Xô, 8000vnd 1 sợi rẻ chán và rất bền, siêu tiết kiệm điện ( mình sài 3 máy ấp tháng hết 500k tiền điện cho 3 máy).bạn lấy 1 tấm gỗ, đóng đinh lên rồi lấy dây maixo kéo dài ra 1 chút là được.để mình tính chi phí nhé.
tủ nhôm = 1.5tr
10 khay ấp : 200k *10 = 2tr
motor giảm tốc: 250k * 2 = 500k
Bộ điều khiển nhiệt Fox1004 = 420k.
5 cái quạt: 50k * 5 = 250k
dây điện + khay tạo ẩm = 100k
tất cả khoạng 5tr sài không bao giờ sợ cháy như bóng đèn halogen, trước mình sài bóng halogen 50k/bong thì 3 tháng là bóng hư.

File đính kèm

• Picture 043.jpg
    Picture 043.jpg
    57 KB · Lượt xem: 22
  • Picture 045.jpg
    Picture 045.jpg
    71 KB · Lượt xem: 24
  • Picture 047.jpg
    Picture 047.jpg
    81.3 KB · Lượt xem: 24
hình máy ấp tự chế của mình đây.vật liệu mình làm là Alu và Nhôm.còn mấy hình nữa mà không up đc. mình tao nhiệt = dây maixo của Liên Xô, 8000vnd 1 sợi rẻ chán và rất bền, siêu tiết kiệm điện ( mình sài 3 máy ấp tháng hết 500k tiền điện cho 3 máy).bạn lấy 1 tấm gỗ, đóng đinh lên rồi lấy dây maixo kéo dài ra 1 chút là được.để mình tính chi phí nhé.
tủ nhôm = 1.5tr
10 khay ấp : 200k *10 = 2tr
motor giảm tốc: 250k * 2 = 500k
Bộ điều khiển nhiệt Fox1004 = 420k.
5 cái quạt: 50k * 5 = 250k
dây điện + khay tạo ẩm = 100k
tất cả khoạng 5tr sài không bao giờ sợ cháy như bóng đèn halogen, trước mình sài bóng halogen 50k/bong thì 3 tháng là bóng hư.
cảm ơn b nhiều nhé. mấy khay trứng b mua ở đâu vậy? e đang dự tính làm cái 500 trở xuống thôi. tại chưa có kinh nghiệm nuôi số lượng lớn b à. máy b tỉ lệ nở được 90% k? mà vỏ bằng nhôm e sợ hấp thụ nhiệt tốt nên sợ ảnh hưởng lớn tới nhiệt độ bên ngoài nhiều! tại chỗ e mùa lạnh nhiều khi xuống dưới 20oC mùa hè có lúc 40oC nên dùng gỗ có lẽ tốt hơn phải không b?

gỗ thì tốt hơn đó bạn, khay trứng mình làm ở tiệm gò hàn - có mẫu bạn mang đến người ta làm cho. tỉ lệ nở của mình là 80% với những trứng có phôi.

gỗ thì tốt hơn đó bạn, khay trứng mình làm ở tiệm gò hàn - có mẫu bạn mang đến người ta làm cho. tỉ lệ nở của mình là 80% với những trứng có phôi.
còn sợi mayso b mua ở đâu vậy và nó dùng điện 220v hay sao vậy. khi m sờ vào sợi mayso có bị bỏng không b?

dây maixo la trở thôi mà bạn, bạn phải bắt nó qua bộ điều khiển nhiệt và điện sử dụng là 220v.mấy năm trước mình sử dụng bóng đèn tròn nhưng tốn điện lắm, từ hồi thay cái dây này chưa hư sợi dây nào, siêu tiết kiệm điện. bạn ra tiệm điện gia dụng nói bán cho sợi dây maixo hoặc dây "Rờ le tăng". để mình úp hình rồi bạn mang hình đi mua.

dây maixo la trở thôi mà bạn, bạn phải bắt nó qua bộ điều khiển nhiệt và điện sử dụng là 220v.mấy năm trước mình sử dụng bóng đèn tròn nhưng tốn điện lắm, từ hồi thay cái dây này chưa hư sợi dây nào, siêu tiết kiệm điện. bạn ra tiệm điện gia dụng nói bán cho sợi dây maixo hoặc dây "Rờ le tăng". để mình úp hình rồi bạn mang hình đi mua.
thế có nguy hiểm có dễ bị giật k b? nếu e thấy được máy của b tận mắt thì hay biết mấy. như b nói thì cực kỳ hiệu quả nhỉ. tiết kiệm điện siêu bền. mà loại này để úm gà con được không b? mùa đông ở chổ e có lúc dưới 10oC luôn . Dùng bóng đèn thấy cũng tốn và nhiệt kém quá.

Back