vấn đề của chuồng bò

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
ace có nuôi bò có gặp phải vấn đề này chưa? là con bồ mắt, sáng vào dọn chuồng buổi nào cũng bị tụi nó cắn dày chân hết, buổi tối ngủ thì bị nó chui vô mùng cắn tum lum ( vì chồi của mình cạnh chuồng bò) ace có cách nào diệt hoạt làm giảm đi số lượng của tụi nó không chỉ giúp e, chứ buổi nào mà cũng như thế này thì chắc trụ ko nổi, ace biết bị con bù mắt cắn thì thế nào rồi đó, vừa ngứa lâu vừa nổi mụn to như ngon tay đỏ hỏi.

Last edited by a moderator:
Ở miền nam gần biển mới có con này. Con đit đen ở khu ngập mặn còn đỡ, con đít trắng ở sát biển mà cắn thì thôi rồi.
Mình bị nó cắn cũng sưng vù, loét ra, mưng mủ 3 tháng mới lành.
Hỏi dân vùng đó thì họ bảo: kệ nó, chừng 1 năm là quen à, lúc đó nó cắn ko thấy ngứa nữa, hê hê :D

Theo mình tìm hiểu được thì :
Bù mắt là một loại côn trùng nhỏ, thường gặp ở vùng nông thôn. Khi tiếp xúc với bù mắt, dịch tiết của chúng gây ra các phản ứng nóng rát kèm theo rất ngứa, càng gãi sang thương càng lan do động tác gãi vô tình làm dịch tiết lan rộng sang vùng da xung quanh.
Các triệu chứng dị ứng sẽ mất dần trong thời gian 5-7 ngày mà không cần điều trị. Tuy nhiên ở một số người, phản ứng dị ứng có thể kéo dài, và có thể bị nhiễm trùng. Khi đó để hạn chế tình trạng dị ứng, nên rửa vùng da tiếp xúc với nước và có thể sử dụng các thuốc thoa như:
- Hydrocortisone 0,05% thoa 1-2 lần/ngày trong khoảng thời gian từ 3-5 ngày hoặc
- Fucidine –H thoa từ 1-2 lần/ngày trong 3-5 ngày.

Mong sẽ giúp được bạn

Làm nông dể dàng lắm cơ mà - kêu mấy thằng nông dân @ - chuyên bảo vệ diển đàn nó chỉ cho cách khắc phục

Bàn về những khó khăn - hướng xử lý - thì cho là bươi móc, cắn xé - lủ @ chỉ biết làm nông trên tham vọng

Tui sống ở thành phố và không có làm nông - chắc có lẻ tui chẳng có biết gì mấy con bù mắt đó - nên ko dám qua mắt những PRO nông dân mà chỉ cho bạn - gắng chịu bạn nhé !!!

chúc bạn mổi tối ngủ ngon mổi sáng luôn vui vẽ mà đồng hành cùng agriviet !!!

P/S : bực qua nói vậy thôi - thấy bạn lên wed củng nông dân - tôi góp ý từ kinh nghiệm quê tôi lúc nhỏ cách đây 30 năm rùi bạn nhé - còn lủ @ thì chỉ có chửi và chửi một cách @ mà thôi - kha kha !!! chỉ kinh nghiệm làm gì phí công vô bổ . Cao hơn những gì tụi nó hiểu biết thì tụi nó cho là sâu, bo, ruồi, muổi... rồi la gào chửi mắng - còn ruồi muổi sâu bọ thực sự thì tụi nó chẳn biết gì đâu.

Bạn biết quấn rơm thành con cuối ko ? - quấn kiểu thắt bính đó - rùi tưới nước - mục đích làm cho nó cháy thật lâu - nhưng ra nhiều khói - Bù mắt kỵ khói bạn à - sáng đốt con cuối - huơ khói rùi hả làm gì làm - ở nông thôn - bên cạnh chuồn bò lúc nào củng có đống ung khói bạn à - tức là mình làm đống lửa bằng cỏ rưới ẩm nước - mục đích là lấy khói chống côn trùng - bạn nhé ! - ruồi mủi cũng giảm đáng kể 80% luôn - nông dân thực sự thì tui cảm thông lắm - chào bạn !

À quên - bạn phải làm đống ung trên hướng gió nhé - hướng gió thì thay đổi theo mùa bạn nhé

Tôi ko cần thanks và đừng thanks cho tui - lủ @ sẽ ghét bạn .

Last edited by a moderator:
Làm nông dể dàng lắm cơ mà - kêu mấy thằng nông dân @ - chuyên bảo vệ diển đàn nó chỉ cho cách khắc phục

Bàn về những khó khăn - hướng xử lý - thì cho là bươi móc, cắn xé - lủ @ chỉ biết làm nông trên tham vọng

Tui sống ở thành phố và không có làm nông - chắc có lẻ tui chẳng có biết gì mấy con bù mắt đó - nên ko dám qua mắt những PRO nông dân mà chỉ cho bạn - gắng chịu bạn nhé !!!

chúc bạn mổi tối ngủ ngon mổi sáng luôn vui vẽ mà đồng hành cùng agriviet !!!

P/S : bực qua nói vậy thôi - thấy bạn lên wed củng nông dân - tôi góp ý từ kinh nghiệm quê tôi lúc nhỏ cách đây 30 năm rùi bạn nhé - còn lủ @ thì chỉ có chửi và chửi một cách @ mà thôi - kha kha !!! chỉ kinh nghiệm làm gì phí công vô bổ . Cao hơn những gì tụi nó hiểu biết thì tụi nó cho là sâu, bo, ruồi, muổi... rồi la gào chửi mắng - còn ruồi muổi sâu bọ thực sự thì tụi nó chẳn biết gì đâu.

Bạn biết quấn rơm thành con cuối ko ? - quấn kiểu thắt bính đó - rùi tưới nước - mục đích làm cho nó cháy thật lâu - nhưng ra nhiều khói - Bù mắt kỵ khói bạn à - sáng đốt con cuối - huơ khói rùi hả làm gì làm - ở nông thôn - bên cạnh chuồn bò lúc nào củng có đống ung khói bạn à - tức là mình làm đống lửa bằng cỏ rưới ẩm nước - mục đích là lấy khói chống côn trùng - bạn nhé ! - ruồi mủi cũng giảm đáng kể 80% luôn - nông dân thực sự thì tui cảm thông lắm - chào bạn !

À quên - bạn phải làm đống ung trên hướng gió nhé - hướng gió thì thay đổi theo mùa bạn nhé

Tôi ko cần thanks và đừng thanks cho tui - lủ @ sẽ ghét bạn .

thank a nhìu lắm, e đi mất cái chuồng bò cũng thấy có 1 đóng um như thế nhưng ko biết để làm gì thì ra là vậy. hjhj

Kiếm thuốc Fedona 10sc mà xịt đi bạn, nó chui vô mùng thì tẩm mùng luôn ;).

cho phép e lụt lại top cũ cái, nhưng e hết chịu nổi mấy con này rồi, ace có cách nào hiệu quả để diệt tụi nó không? chứ ngủ lúc nào cũng bị tụi nó cắn ngứa muốn chết lun, e đã làm từ um khói tới xịt diệt con trùng vẫn không hết ạ, mùng đuổi muỗi cũng chỉ hạn chế được phần nào do nó bay vào mùng thì 1 chút mới chết, mà trước lúc một chút đó nó cắn e đầy mình rồi. bồ mắt <~ i's kill you!!!!!!!!!!!!!!! ~~!

oài, ngắt đít tụi ní, nhét hột muối vô là chắc chắn nó sẽ chết! :v

Bạn dùng lá thầu đâu, uông lên là nó bay đi hết ak, chứ rơm nó ko xi nhê. Thâu đâu có nơi gọi cây xoan đó bạn, nhớ là lá nhé bạn

nhớ ko lầm thì bạn đã từng bấm like comment của mình về vấn đề này rồi. vấn đề nằm ở chỗ bạn làm mùng bằng lưới cước loại nào. thường thì mình dùng loại mà dân biển dùng để kéo con ruốc- nơi mình gọi là lưới te, lưới te cũng có mấy loại, chọn mua loại lỗ dày nhất thì làm sao con bù mắt vào được. còn nếu nơi bạn ở ko có loại te lỗ nhỏ vậy thì mình cũng:Botay::Botay::Botay:
nhà mình cũng coi như là gần biển, bù mắt loại nào cũng có, cái loại cánh trắng ám ảnh anh boi vừa kể cũng nhiều, bò của mình vẫn ung dung trong chuồng nhai cỏ nhai rơm đó thôi.
còn hiệu quả thế nào thì cứ để sáng ra chuồng bò nhìn 1 cái là biết thôi, nếu trong chuồng rơm cỏ vươn vãi khắp nơi bên ngoài máng và phân bò bị đạp bấy nhầy nát bét khắp nơi bẩn thôi rồi nghĩa là đêm qua con bò bị muỗi, bọ mắt cắn cho tơi tả, phải liên tục giậm chân, quất đuôi, hất đầu qua 2 bên, di chuyển qua lại để đuỗi muỗi

còn ngược lại cỏ ko bị văng lung tung nếu ăn ko hết thì phần thừa còn nằm y trong máng, phân bò chỉ 1 ít bị đạp nghĩa là mùng giăng đã đạt chuẩn và phát huy tốt hiệu quả của nó.

Back