vấn đề lên giống cho heo hậu bị lần đầu tiên

• Thread starter khanhhungdaklak
  • Ngày gửi
các cô bác cho cháu hỏi là heo hậu bị mà lên giống lần đầu tiên thì mình có thể cho thụ tinh nhân tạo được không ạh.hay là phải cho heo đực phối ạh.cảm ơn các bác.

rút nhẹ ra 5 cm đẩy lại vị trí củ
bóp nhẹ bình chứ tinh
hoặc lấy 1 cây kim khác gim vào đít lọ chứa tinh
sau khi bóp thì bịt lổ kim lại
sau đó thả ra không khí vào căng bình chứa tinh lại bình thường
và bịt lổ kim lai bóp tiếp
bác @nhoangcr ơi.mình bóp tinh như thế có ảnh hưởng j đến chất lượng đậu thai không ạ.thanks bác !

có người nói khi phối mà bóp tinh cho nhanh thì hay bị lốc, có đúng như vậy không bác.thanks bác nhiều !

đó là điều đúng.
vì khi dẫn tinh mà vội vàng bóp cho nhanh
áp lực trong dẫn tinh quản mạnh sẽ làm tinh trào ngược lại ra ngoài
nên có thề số lượng tinh binh sẽ chết, hoặc yếu đi, khi chưa đến được tế bào trứng
số đến được thì không đủ lực lượng phá vở màng tế bào trứng
có đến được thì cũng đậu thai với số lượng thấp
và sẽ bị lốc không đậu thai
đây chỉ là ý kiến tham khảo của cá nhân tôi thôi ,
còn cao kiến gì thì ace giải thích hộ

đó là điều đúng.
vì khi dẫn tinh mà vội vàng bóp cho nhanh
áp lực trong dẫn tinh quản mạnh sẽ làm tinh trào ngược lại ra ngoài
nên có thề số lượng tinh binh sẽ chết, hoặc yếu đi, khi chưa đến được tế bào trứng
số đến được thì không đủ lực lượng phá vở màng tế bào trứng
có đến được thì cũng đậu thai với số lượng thấp
và sẽ bị lốc không đậu thai
đây chỉ là ý kiến tham khảo của cá nhân tôi thôi ,
còn cao kiến gì thì ace giải thích hộ
cám ơn sự tư vấn của bác nào @nhoangcr rất nhiều ạ, tiện đây cho e hỏi luôn lợn nái bị viêm tử cung sau khi điều trị xong có ảnh hưởng đến tỉ lệ đậu thai ko ạ, thanks bác nhiều !

không ảnh hưởng gì nhiều đâu
nếu điều trị tích cực bệnh khỏi hoàn toàn
thì vẫn sinh sản bình thường thôi
nếu điều trị sơ sài nghĩ là đả ổn
nhưng thực ra vk còn tồn tại sinh mũ trong tử cung
khi chu kỳ lên giống tới cổ tử cung mở ra mủ lại theo ra
nên không phối giống được,tốn thức ăn tăng chi phí
vậy khi bệnh ,nên điều trị dứt điễm tránh tổn thương nhiều tử cung lợn
cản trở việc trứng sau đậu thai không làm tổ được
nên sinh ít con

mình phối dùng xi lanh nhưng ko bơm, tháo pittong ra mình chỉ đổ tinh vào xilanh rồi để nó tự hút vào tử cung, mình đổ ít một hút hết lại đổ, nếu chưa hút kịp thì ngừng, nếu bơm mà nhanh quá ko hút kịp tinh sẽ tràn ra ngoài, làm số lượng tinh trùng giảm đi nên tỷ lệ thụ thai kém.

Khanhhungdaklak mến ! Về kinh nghiệm dân gian từ xưa thì nên xả bỏ 1 nước đầu khi heo lên giống, nhưng theo kinh nghiệm của gia đình tôi đã nuôi heo 4 đời (hiện tại đang nuôi khoảng 100 con nái ) thì từ đời của Ba tôi thì bất cứ lúc nào heo lên giống thì cứ phối giống, gieo tinh gì cũng được (tỷ lệ đậu thai phối giống sẽ cao hơn gieo tinh) không phải con heo nào cũng đúng 1 chu kỳ là lên giống đâu bạn, có con 2,3 tháng lên 1 lần cũng là chuyện bình thường, có con đã xả 1 lần rồi 3 tháng sau cũng không lên, theo sổ sách ghi chép tại gia đình tôi thì heo lần đầu tiên lên giống mà được phối giống có tỷ lệ đậu thai khoảng 75%, heo sinh đẻ bình thường và heo con phát triển cũng rất tốt. Nếu đậu thai khi phối giống lần đầu tiên bạn sẽ tiết kiệm được 1 số tiền không nhỏ.
1 ngày heo nái ăn + công + thuốc khoảng 30.000đ x 20 ngày = 600.000/tháng, nếu trại heo của Ba tôi 100con đạt tỉ lệ đậu thai 75% sẽ tiết kiệm được 45 triệu ( mua được thêm 1 chục con hậu bị ) có 1 vài ý kiến đóng góp xin gởi đến bạn, chúc bạn thành công !
E cũng có 1 nái hậu bị lên giống lần đầu, bỏ qua không phối. Giờ đã 3 tháng rồi vẫn chưa lên giống lại. Bác có bí quyết gì giúp em với không ạh? Cảm ơn bác.

Back