Thảo luận Vấn đề tăng trọng của gà

• Thread starter nguyentai007
  • Ngày gửi
Chào ae trên diễn đàn, hôm nay mình đưa ra vấn đề tăng trọng của gà để ae trên diễn đàn chú ý đến khâu thức ăn cho gà giai đoạn 50 ngày đến xuất bán. Hiện tại đàn gà mình được 58 ngày, và cách đây 4 ngày tức là gà ở giai đoạn 54 ngày tuổi mình cân và làm dấu khoảng 30 con/300 con, lúc đó mình làm dấu gà 800 gram, 900 gram và 1kg, 02 ngày sau mình lại bắt 30 con đã làm dấu đó thì mỗi con lên 100 gram, đến trưa hôm nay tức là thêm 02 ngày nữa 30 con gà đó lại tiếp tục tăng thêm mỗi con 100 gram. Mỗi ngày mình cho 300 con gà đó ăn khoảng hơn 25 kg thức ăn. Và như thế thì mình tính thế này: cứ 02 ngày là gà tăng 100 gram và tiêu tốn chưa đến 200 gram thức ăn cho 01 con. Vậy theo ae thì tăng trọng như vậy là có bình thường không? mình trộn thức ăn khoảng 15% protein + khoáng + men tiêu hóa

Mấy pác nuôi gà gì mà nó lớn nhanh như thỏi vậy.
Gà em nay 60ngày mà có 7 đến 8 lạng (gà nồi bến tre). Em thỏi nó bằng thức ăn hirô loại 18% đạm. 2tháng nữa mới hốt bạc thấy sao mà lâu quá
Bạn đang o dau ma nuoi ga noi ben tre vay?

cho mình hỏi bạn trộn khoáng tên là gì để mình mua,trộn theo chỉ dẫn à,bao nhiêu tiền một gói
cho mình hỏi bạn trộn khoáng tên là gì để mình mua,trộn theo chỉ dẫn à,bao nhiêu tiền một gói
Gói đó tên là SG - PREMIX, nặng 0,5kg, giá tiền 54k. Mình trộn ăn hằng ngày nên không theo chỉ dẫn. Hihi. Nói thật là mình trộn theo cảm tính. trộn 1 ít vô thây thơm thơm là ok. mình trộn hết 5 tạ thức ăn mới hết có 01 gói. Còn không biết theo chỉ dẫn là trộn bao nhiêu nữa vì đọc lâu nên mình quên rồi.

các bác cho e hỏi ngô (bắp) mà bị con mọt ăn nuôi gà có chất lượng nữa k?.

ngô 4kg x7k= 28k
Cám gạo 1,5kgx7k= 10,5k
Đậm đặc 1,5kgx20k= 30k
Tổng cộng= 68,5k/7kg thức ăn( chưa tính khoáng và men tiêu hóa)
Như vậy là 9,7k/1kg thức ăn
ngô 4kg x7k= 28k => 57% x 9%pr = 5,1Pr
Cám gạo 1,5kgx7k= 10,5k=> 21% x13 = 2,9pr
Đậm đặc 1,5kgx20k= 30k => 22% x 45%pr = 9,9pr
=> 17,9%pr chứ k phải 15%pr

các bác cho e hỏi ngô (bắp) mà bị con mọt ăn nuôi gà có chất lượng nữa k?.
Bắp có tinh bột (cái này quyết định dinh dưỡng) và chất sơ, mọt nó chắc chắn ko ngu gì ăn chất sơ rồi, vậy bây giờ hướng giải quyết là nấu lên rồi ngâm nước bóp cho tơi ra để trộn cám gạo nhuyễn cho gà ăn vì chắc chắn là bác không thể lựa mọt ra rồi, bác phơi nắng thì nó rút sâu vô bắp chứ nó có bỏ đi đâu. Bác nấu chín con mọt luôn cho gà ăn, vẹn cả đôi đường. Vô tình có "đạm mọt" cho gà ăn( cái này chỉ đùa thôi, vì tôi ko biết sau khi ăn cái đạm bắp vào nó chuyển hóa thành bao nhiêu đạm "thịt" nữa.).

các bác cho e hỏi làm sao do được độ đạm trong thức ăn để tự phối trộn vậy?

Tình hình là từ ngày giảm thức ăn xuống ( hạn chế không cho gà ăn nhiều nữa) đến hôm nay là 03 ngày và gà hình như tăng rất chậm 03 ngày mà không lên rổi 100gram. Hehe. Vì thế mình đưa ra phép tính này: Lúc chưa giảm gà ăn khoảng hơn 25kg thức ăn/ 280 con/ 1 ngày thì 02 ngày tăng 100 gram, Bây giờ gà ăn khoảng hơn 18kg thức ăn / 280 con/ 01 ngày thì tăng không đến 100 gram. Nếu mấy bạn tình nhẩm thì sẽ bị lỗ. Vì lúc trước gà ăn 02 ngày mất hết có 50kg thức ăn mà mỗi con tăng 100 gram, còn giảm thì 03 ngày ăn hết hơn 50kg mà lại tăng không đến 100 gram, chưa kể lỗ thêm men + khoáng + rau xanh vì phải trộn cho nhiều ngày. Đây là kết quả 03 ngày theo dõi

ngô 4kg x7k= 28k => 57% x 9%pr = 5,1Pr
Cám gạo 1,5kgx7k= 10,5k=> 21% x13 = 2,9pr
Đậm đặc 1,5kgx20k= 30k => 22% x 45%pr = 9,9pr
=> 17,9%pr chứ k phải 15%pr
bác giải thích giúp e công thức tính % với.e k hiểu cho lắm

bác giải thích giúp e công thức tính % với.e k hiểu cho lắm
Theo cong thức này thì bạn trai rừng chia % thành phần rồi nhân với % đạm của mỗi thành phần xong rồi tính tổng. Còn theo công thức của bạn ruakame hình như là không chia % thành phần mỗi loại thức ăn mà để khối lượng mà tính luôn % đạm của hỗn hợp. Vì 2 cách tính khác nhau nên cho ra 2 kết quả khác nhau với khoảng cách chênh lệch khá nhiều. Và mình không phải là chuyên gia nên không biết được cách nào đúng. Còn hiện tại thì mình đang dùng cách của ruakame, mình down excel của ruakame về và dùng thôi. Và mình thấy cho ăn như của mình gà lớn cũng rất nhanh. với cách trộn như thế thì khoảng 2 tháng 15 ngày là gà đạt khoảng 1kg5, nuôi thả vườn

Tình hình là từ ngày giảm thức ăn xuống ( hạn chế không cho gà ăn nhiều nữa) đến hôm nay là 03 ngày và gà hình như tăng rất chậm 03 ngày mà không lên rổi 100gram. Hehe. Vì thế mình đưa ra phép tính này: Lúc chưa giảm gà ăn khoảng hơn 25kg thức ăn/ 280 con/ 1 ngày thì 02 ngày tăng 100 gram, Bây giờ gà ăn khoảng hơn 18kg thức ăn / 280 con/ 01 ngày thì tăng không đến 100 gram. Nếu mấy bạn tình nhẩm thì sẽ bị lỗ. Vì lúc trước gà ăn 02 ngày mất hết có 50kg thức ăn mà mỗi con tăng 100 gram, còn giảm thì 03 ngày ăn hết hơn 50kg mà lại tăng không đến 100 gram, chưa kể lỗ thêm men + khoáng + rau xanh vì phải trộn cho nhiều ngày. Đây là kết quả 03 ngày theo dõi

Giá thành thức ăn phối trộn là 54kg x 9,3k = 502k....còn ta cn 50kg = khoảng 580k.....như vậy để gà tăng trọng tốt ta phải cho ăn đủ chất ....khi bạn cho ăn một bao trên ngày như vậy mỗi con ăn gần hết 0,09kg tương đương hơn một nghìn đồng...nhưng nó tăng 0,05kg tương đương 3,5k tính giá gà 70k....theo tôi ta nên cho ăn ta cn đến khi gà đạt trọng lượng 1,5-1,7kg ( tức 2,5 tháng) rồi chuyển sang ăn phối trộn như vậy sẽ đạt hai mục tiêu tăng trưởng và kinh tế.

Giá thành thức ăn phối trộn là 54kg x 9,3k = 502k....còn ta cn 50kg = khoảng 580k.....như vậy để gà tăng trọng tốt ta phải cho ăn đủ chất ....khi bạn cho ăn một bao trên ngày như vậy mỗi con ăn gần hết 0,09kg tương đương hơn một nghìn đồng...nhưng nó tăng 0,05kg tương đương 3,5k tính giá gà 70k....theo tôi ta nên cho ăn ta cn đến khi gà đạt trọng lượng 1,5-1,7kg ( tức 2,5 tháng) rồi chuyển sang ăn phối trộn như vậy sẽ đạt hai mục tiêu tăng trưởng và kinh tế.
Híc. Ở mình gà trên 1,5kg khó bán lắm. 1,3 đến 1,6 kg là đẹp nếu 1,5kg đến 1,7 kg thì rất khó bán. Nếu ăn thức ăn công nghiệp hoàn toàn đến 2,5 tháng thì tiền thức ăn rất là nhiều. vì giữa thức ăn phối trộn và thức ăn công nghiệp chênh lệch nhau hơn 3k/1kg

Tôi cũng biết cho ăn thức ăn cn là hơi tốn nhưng bù lại tăng trọng nhanh...khi đủ trọng lượng sẽ cho ăn ngô phối trộn để gà chắc lại để ngon hơn trong khoảng một tháng rồi xuất bán lúc đó gà sẽ đạt mức 1,8-2,2kg.....dân chỗ tôi rất thích ăn vậy....
Vì nếu để ggà nhỏ thì giá con giống trên một kg gà sẽ cao hơn đó cũng là nguyên nhân lãi ít nếu nhu cầu hàng tháng bạn tiêu thụ từ 500kg trở lên

Cho mình xin 1 bản của ruakame vào mail với : phungnguyendiep1989@gmail.com
bạn nuôi gà ta hay gà gì vậy

Híc. Ở mình gà trên 1,5kg khó bán lắm. 1,3 đến 1,6 kg là đẹp nếu 1,5kg đến 1,7 kg thì rất khó bán. Nếu ăn thức ăn công nghiệp hoàn toàn đến 2,5 tháng thì tiền thức ăn rất là nhiều. vì giữa thức ăn phối trộn và thức ăn công nghiệp chênh lệch nhau hơn 3k/1kg
Bạn nuôi gà chỉ 2,5 tháng thôi ak?
Mình nuôi ngan thì thời gian đó. Gà lai thì khoảng 3-3,5 tháng đạt 2,2-2.6kg.
Gà ta nuôi để cúng tết phải 4-4,5 tháng mới đạt 1,6-1,8kg.
Thức ăn bạn trộn không biết sử dụng "Siêu tăng trọng" không chứ 2 ngày 100gram ở giai đoạn 60 ngày. thì quá nhanh. mình tính sơ sơ thế này nhé.20 ngày từ 60-80 ngày gà bạn tăng thêm 1 kg. 80 ngày đến 100 ngày tăng thêm 1,2 kg thì khi 3 tháng 10 ngày gà bạn đạt 3kg rồi đó @@. thời gian sau tăng nhanh hơn thời gian đầu.

Cho mình xin 1 bản của ruakame vào mail với : phungnguyendiep1989@gmail.com
bạn nuôi gà ta hay gà gì vậy
mình nuôi gà lai nòi. để mình send cho
Bạn nuôi gà chỉ 2,5 tháng thôi ak?
Mình nuôi ngan thì thời gian đó. Gà lai thì khoảng 3-3,5 tháng đạt 2,2-2.6kg.
Gà ta nuôi để cúng tết phải 4-4,5 tháng mới đạt 1,6-1,8kg.
Thức ăn bạn trộn không biết sử dụng "Siêu tăng trọng" không chứ 2 ngày 100gram ở giai đoạn 60 ngày. thì quá nhanh. mình tính sơ sơ thế này nhé.20 ngày từ 60-80 ngày gà bạn tăng thêm 1 kg. 80 ngày đến 100 ngày tăng thêm 1,2 kg thì khi 3 tháng 10 ngày gà bạn đạt 3kg rồi đó @@. thời gian sau tăng nhanh hơn thời gian đầu.
hjhj. Vì thế mình mới post lên diễn đàn. mình cũng không hiểu vì sao mà nó lớn nhanh thế. nguyên liệu thì chỉ có bột bắp + cám gạo + cơm + rau + bột đậm đặc Conco. mà mình trộn tỉ lệ thấp lắm. 04 bột bắp + 1.5 cám gạo + 1.5 đậm đặc + 01kg cơm + 0.5 kg rau + men + khoáng. ở mình chỉ bán được gà 1.5kg đến 1.6 kg thôi vì thế nên cứ 02 đến 03 ngày mình phải cân 01 lần để biết trọng lượng mà điều chỉnh. trên 1.6kg thì chắc là để ăn luôn chứ bán ko ai mua. nên chẳng có đàn gà nào mình nuôi đến 03 tháng. mình thử nuôi qua nhiều loại gà nhưng loại nào mình cũng khoảng 2,5 tháng là bán ah.

mình nuôi gà lai nòi. để mình send cho

hjhj. Vì thế mình mới post lên diễn đàn. mình cũng không hiểu vì sao mà nó lớn nhanh thế. nguyên liệu thì chỉ có bột bắp + cám gạo + cơm + rau + bột đậm đặc Conco. mà mình trộn tỉ lệ thấp lắm. 04 bột bắp + 1.5 cám gạo + 1.5 đậm đặc + 01kg cơm + 0.5 kg rau + men + khoáng. ở mình chỉ bán được gà 1.5kg đến 1.6 kg thôi vì thế nên cứ 02 đến 03 ngày mình phải cân 01 lần để biết trọng lượng mà điều chỉnh. trên 1.6kg thì chắc là để ăn luôn chứ bán ko ai mua. nên chẳng có đàn gà nào mình nuôi đến 03 tháng. mình thử nuôi qua nhiều loại gà nhưng loại nào mình cũng khoảng 2,5 tháng là bán ah.
với thời gian ngắn ngủi đó thì gà đâu có ngon....cả quá trình nuôi bạn phải luôn giảm dinh dưỡng nên nó luôn bị thiếu chất vì đó mà tôi nghĩ thịt gà sẽ không ngon

Back