Hỏi đáp Về hệ thống nước uống tự động cho Bồ câu !

Chào ACE !
Hiện tại mình dự định dùng hệ thống nước uống tự động cho BC tại trại của mình, nhưng có một điều phân vân là: hệ thống mái che có lợp tôn sáng để tạo ánh sáng cho bc và khi bắt hệ thống này vào chắc 1 thời gian ống dẫn nước sẽ bị đóng rêu ( máng nước thì mình vệ sinh được ). Mình xin hỏi mọi người cách khắc phục và ai đang dùng hệ thống nước uống tự động chia sẻ thêm kinh nghiệm để mình học hỏi.

haizzz em nghe người ta nói nuôi bồ câu lãi nhiều lắm nên em cũng mua về nuôi nhưng khi nuôi thì mới thấy khác hoàn toàn so với những gì ở trên mạng họ nói giờ em nuôi 60 cặp mà chỉ đẻ được 25 cặp là sao nhỉ các bác ơi
Giờ nỗi mà nghe thấy ai quảng cáo về BC là ghét vãi luôn bạn ah, lúc mới nuôi nghe mà như mật ngọt rót vào tai, bắt 70 cặp về nuôi thấy hãi lên đến đỉnh.
Dễ nuôi, ít bệnh, ít ông chăm sóc, vốn đầu tư thấp, nhanh thu hồi vốn....=)))))))))). Toàn là những lời trăng mật, nghe mà hút hết vào tai, kết quả là ngược lại hoàn toàn so với quảng cáo =)))

Ps: Chủ thớt cho hóng hớt tí nhé.Lắm lúc nghĩ lại mà muốn khóc hết nước mắt =))))))))))))))

Giờ nỗi mà nghe thấy ai quảng cáo về BC là ghét vãi luôn bạn ah, lúc mới nuôi nghe mà như mật ngọt rót vào tai, bắt 70 cặp về nuôi thấy hãi lên đến đỉnh.
Dễ nuôi, ít bệnh, ít ông chăm sóc, vốn đầu tư thấp, nhanh thu hồi vốn....=)))))))))). Toàn là những lời trăng mật, nghe mà hút hết vào tai, kết quả là ngược lại hoàn toàn so với quảng cáo =)))

Ps: Chủ thớt cho hóng hớt tí nhé.Lắm lúc nghĩ lại mà muốn khóc hết nước mắt =))))))))))))))
KHởi đầu thôi mà bác ! Chưa gì đã nản rồi hả :))

Thu hồi vốn đối với BC không đơn giản đâu, chỉ vì đam mê và hy vọng giá cả thị trường ổn định ở tương lai nên mình vẫn đầu tư. Nhưng ít ra đầu tư bc không phải đầu tư 1 số vốn lớn như nuôi tôm,cá...và không sợ lỗ 1 cách trắng tay
mà đẻ thưa vãi luôn chim con được 30 ngày mà chim mẹ chưa đẻ luôn, chẳng có ý kiến đẻ lại gì cả cứ lặng thinh là sao
Bạn phải kiểm tra nơi cung cấp nguồn giống cho bạn lại. Bc của bạn là loại nào, nếu giống họ cung cấp cho bạn vẫn đẻ đều và đạt thì bạn kiểm tra thành phần chính thức ăn hàng ngày bạn cho Bc ăn và các yếu tố phụ. Thân chào !

Chào ACE !
Hiện tại mình dự định dùng hệ thống nước uống tự động cho BC tại trại của mình, nhưng có một điều phân vân là: hệ thống mái che có lợp tôn sáng để tạo ánh sáng cho bc và khi bắt hệ thống này vào chắc 1 thời gian ống dẫn nước sẽ bị đóng rêu ( máng nước thì mình vệ sinh được ). Mình xin hỏi mọi người cách khắc phục và ai đang dùng hệ thống nước uống tự động chia sẻ thêm kinh nghiệm để mình học hỏi.
ở hà nội bac biết ơ đâu bán máng này ko?

mà đẻ thưa vãi luôn chim con được 30 ngày mà chim mẹ chưa đẻ luôn, chẳng có ý kiến đẻ lại gì cả cứ lặng thinh là sao
Mình cũng mua 7 cặp. 4 cặp mua về đẻ luôn. 3 cặp chim con (1 cặp xoè nhât, 1 cặp gà mỹ đỏ, 1 cặp pháp) 4 cặp kia đẻ rất tốt. Có 1 căp con dc 15 ngày là đẻ lứa khác. Còn 3 cặp thì 19, 20 ngày là đẻ lứa khác. Mình cho ăn gạo lứt, cám và ngô. Bạn thử xem lại thức ăn của bạn xem. Bồ câu mình ấp nở rất tốt. Mới nuôi nhưng cũng thấy rất hào hứng.

mình thấy ở ĐỒNG NAI có bán loại ống ti ô 8mm màu đen không sợ bị rêu đâu . mình dùng qua loại này rồi .đỡ tốn công thay nước .nhưng có nhược điểm là nếu 1 cái bị hỏng mà mình không để ý là chay hết cả bồn nước .ở chỗ mình giờ có loại gắn vào chai nước khoáng .1 chai uống cũng được 2-3 ngày, 3000vnd/cái ,ban nghiên cứu thử xem sao.

Ở quảng ngãi đầu ra bỏ mối thời điểm này chỉ có 65k/1 cặp. Mình đang chán đây, lúc trước còn được 75k, còn nhà hàng củng vậy luôn.

Mình bỏ đông họ lấy theo tuần, chủ yếu các quán nhậu lấy ít nhưng thường xuyên, còn nhà hàng lấy số lượng rất lớn không đủ cung cấp nhưng lâu lâu mới có.
Bác nuôi vậy mà chuyền được chim ra bắc thì giầu to.hi ngoài này có lúc lên 130k 1 đôi đổ buôn.

Bác nuôi vậy mà chuyền được chim ra bắc thì giầu to.hi ngoài này có lúc lên 130k 1 đôi đổ buôn.
Ở ngoài Bắc chăn nuôi bao giờ cũng kém hơn trong Nam do năng suất thấp hơn nên nhiều ng phải bỏ cuộc. Ngoài bắc khí hau nóng lạnh bất thường, lúc khô lúc ẩm nên chăn nuôi dễ bị dịch bênh, tổn thất nhiều. Nhưng dc cái là giá cả luôn cao hơn trong Nam.
Tôi cũng chăn nuôi dc 2 năm nay, bây giờ đã thấy quen với việc chim bị bệnh và thất thoát rồi, thi thoảng lại thấy 1 đôi bị bệnh không còn lo như ngày trước nữa.

khó khăn cũng là cơ hội để thử thách bản thân phải không các bác .lo lắng và hoang mang là tâm lý chung của những người mới vào nghề ,giống như lúc mình mới nuôi vậy khổ nhất là chim bệnh mà không biết bị gì ,không biết phải dùng thuốc gì .đến lúc chim đẻ đều đều thì không biết bán ở đâu .nhưng từ từ rồi cháo cũng nhừ thôi các bác ạh ,hihih:Haha::Haha:ước gì nuôi dễ như miền nam và giá cao như miền bắc các bác nhỉ .

khó khăn cũng là cơ hội để thử thách bản thân phải không các bác .lo lắng và hoang mang là tâm lý chung của những người mới vào nghề ,giống như lúc mình mới nuôi vậy khổ nhất là chim bệnh mà không biết bị gì ,không biết phải dùng thuốc gì .đến lúc chim đẻ đều đều thì không biết bán ở đâu .nhưng từ từ rồi cháo cũng nhừ thôi các bác ạh ,hihih:Haha::Haha:ước gì nuôi dễ như miền nam và giá cao như miền bắc các bác nhỉ .
Bạn nói đúng đó, ngoài Bắc mong có dc khí hậu của trong Nam, trong Nam mong có dc thị trường như ngoài Bắc.
Ngoài Bắc xây dựng trại cũng phải tính toán đến cách giữ ấm, trống nóng cho chim, ko như ở trong Nam, trang trại đơn giản hơn.

chim mẹ đẻ lại chậm là chuyện thường phải không các bác ,bc nhà mình hôm tới giờ có mấy ổ chim con nở 5-6 ngày là chim mẹ đẻ lại thế mới đau chứ .có khi đến ngày thứ 12 tách con xuống thì đã có 2 trứng từ bao giờ rồi .nhưng những lứa đó thường là không có trống hoắc có nhưng yếu .

chim mẹ đẻ lại chậm là chuyện thường phải không các bác ,bc nhà mình hôm tới giờ có mấy ổ chim con nở 5-6 ngày là chim mẹ đẻ lại thế mới đau chứ .có khi đến ngày thứ 12 tách con xuống thì đã có 2 trứng từ bao giờ rồi .nhưng những lứa đó thường là không có trống hoắc có nhưng yếu .
K biết ngoài bắc có trại nào trên nghìn đôi không nhỉ? Muốn qua học hỏi cách quản lý và chăm sóc.

Ui, chim đẻ lại sớm thế bạn. Chắc tại bồ câu bố chưa kịp xx thì bc mẹ đã đẻ nên ko có cồ. Của mình thì nhiều đôi đẻ chậm hơn đẻ nhanh. Bạn giảm VITAMIN ADE xem, có thể chúng đẻ chậm hơn, chất lượng trứng tốt hơn.

Back