Về quê khởi nghiệp chăn nuôi

• Thread starter HuuTuong
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà.
Mình đang có ấp ủ trong lòng nhưng ko biết chia sẽ cùng ai. Mạo muội lên đây mong nhận được những tư vấn chân tình của anh/chị/em đi trước.
1. Bản thân : mình là nam, sinh năm 91. Sinh ra và lớn lên ở Quảng trị. Mình là trai út trong gia đình, bố mẹ đã ngoài 60, ở nhà làm nông chứ ko buôn bán hay làm quan gì.
Về phần mình. Mình tốt nghiệp đại học nông lâm Huế. Chuyên ngành chăn nuôi thú y. Đã ra trường từ giữa 2014. Sau khi ra trường, mình quyết định vào Nam làm việc với mong muốn sau này (2-3 năm) sẽ về quê lập nghiệp. Vì mình còn bố mẹ già.
Đến nay đã tròn 2,5 năm kể từ ngày xách ba lô vào đây. Hiện tại mình đang làm việc cho 1 cty cám ở Đồng Nai. Chưa có gia đình và đang suy nghĩ về 1 sự nghiệp nông nghiệp trước khi có gia đinh.
2. Là 1 sinh viên chăn nuôi thú y. Và cũng đang làm trong lĩnh vực kinh doanh thức ăn gia súc (nuôi heo) nên phần nào mình cũng hiểu biết đôi chút về chăn nuôi. Phần vì cũng có đam mê trong lĩnh vực chăn nuôi, phần vì đi làm nên tiếp xúc được hàng trăm trang trại trong thời gian qua. Nên tự thân nảy lên ý tưởng : một ngày nào đó sẽ trở thành ông chủ trang trại... :)
3. Là người con miền Trung qua bao đời. Lại được sinh ra và lớn lên ở đó, nên mình hiểu và yêu quê hương phần nào. Bản thân mình sau khi ra trường đã vạch sẵn ý định sẽ về quê trong tương lai, nên những ấp ủ đó cứ hiện dần lên trong đầu khi thời gian và điều kiện đã cho phép. Thú thật, tiếp thị là một nghề đem lại cho mình rất nhiều trải nghiệm, lương thưởng cũng ok. Nhưng thật sâu trong lòng mình ko có đam mê với ngành này...nó hao hao giống chuyên viên tín dụng ngân hàng, mỗi ngày mình đi làm 1 cách gắng gượng, giả tạo...và sống theo cảm xúc của người khác. Mình sinh ra từ quê, bản chất chịu khó đã quen, nên ko ngại làm việc chân tay ( đã từng đi cạo mủ caosu 5 năm), nhưng lại thấy khó khăn trong phần giao tiếp - quan hệ...của nghề tiếp thị.
4. Đến nay, mình đã tích lũy được 100tr, bố mẹ cũng ủng hộ nên đồng ý vay mượn thêm 100tr nữa. Để ủng hộ mong muốn của mình - trại heo khởi đầu 20 nái. sau đó lấy công làm lời và phát triển lên, mong muốn của mình sau 5-7 năm sau có thể 80-100 nái. (đang mơ.. :) ).
Thực sự. có 2 vấn đề mà lâu nay mình đang băn khoăn :
- Có nên rủ bỏ tất cả để về quê hay ko, trong khi người ta tìm đường vào Nam lập nghiệp, mình lại tìm quê để về, rồi sau này tương lai mấy đứa nhỏ ntn ?.
- Mình ko tiếc công việc và lương bổng hiện tại, vì thật sự mình ko thích làm trong nghề này. và nếu có tiếp tục thì về quê mình vẫn đi làm được - có điều lương bổng giảm đi khoảng 70%. nhưng bù lại mình đã có nhà cửa, có thêm time chăm sóc cho ba mẹ...và có điều kiện để phát triển trang trại. Vì ở miền Nam này, ko biết khi nào mình mới có được căn nhà, và có khoản dư để mở trang trại như mình hằng ao ước...
Rất mong nhận được những ý kiến chân thành của các đọc giả. Chân thành cảm ơn

Bước đầu bước chân vào nông nghiệp vất vả lắm , vốn nhiều thì còn đỡ , bạn bước đầu nuôi ít lấy kinh nghiệm đã , đầu tiên là tiền rồi kinh nghiệm ! Đã làm thì ko sợ đã sợ thì không làm ! Chúc bạn thành công .

Cứ mạn dạn làm những gì mình thích. Đừng gượn gạo quá thêm nặng đầu. Nếu thấy con đường phía trc thì cứ bước đi thôi

em ở Thủy Nguyên Hải Phòng, cũng đang dự định về làm trang Trại nuôi bò, có bác nào ở HP có trang trại nuôi bò cho em địa chỉ sang xin ít kinh nghiệm với ạ

Mình cũng mới mở trại nuôi bò mình ở Hưng yên , nuôi bò thì vốn nhiều đất phải rộng xa khu dân cư 1 2 năm mới có thu nhập giai đoạn đầu hơi vất vả , được cái bò ít dịch bệnh , bạn định nuôi bò thịt hay bò sinh sản ? cái gì cũng phải quyết tâm kiên trì mới có thành quả , chúc bạn thành công

Back