Vì sao cây mai vàng bứng k ra lá mới????

• Thread starter LÊ NGỌC ĐỜI
  • Ngày gửi
Mình có bứng mấy gốc mai được 3 tuần rùi (hoành trên 40cm), mình để trong mát, có lưới và mót làm mái che, giữ ẩm cây (ngày tưới sương 2 lần sáng chiều), có tỉa những cành k cần thiết, lật hết lá, không hiểu sao 3 tuần rùi mà nó cứ chơ chơ k ra thêm 1 lá hay 1 chòi non nào. Nhờ a e nào có kinh nghiệm giúp đỡ mình. Chân thành cám ơn nhiều!!!!!

Bác có bón thêm đạm cho cây nhanh phục hồi không? Thường thì nên bón thêm đạm hoặc một số dòng bón lá kích mầm để cây ăn và phục hồi lá.

Bác có bón thêm đạm cho cây nhanh phục hồi không? Thường thì nên bón thêm đạm hoặc một số dòng bón lá kích mầm để cây ăn và phục hồi lá.
Mình có tưới vipacc 88 cua cty vipesco. K hieu sao nó k ra bắt cứ j het

Những dòng bón lá thì sau 1 tuần phải thấy tác dụng rồi. Nhất là trong miền nam, thời tiết thuận lợi nữa.
Có khi bác mua nhầm phân thuốc rồi. Bác ra cửa hàng mua phân bón lá loại kích lá, và đạm canxi nitrat bón gốc cho cây đi bác.

bón phân vô thì cây chết luôn vì trong lúc cây k có lá năng lượng k giải phóng ra dc, phân bón nằm dưới đất sẽ thành chất độc hại thúi rễ
Cám ơn bác nhiều....
Mình có tưới vipacc 88 cua cty vipesco. K hieu sao nó k ra bắt cứ j het
bạn k nên tưới phân bón lá hay bón gốc lá có ra đâu ma bó lá?
bạn hãy tìm mua đúng chai roots 2. phân bó lá cao cấp Hoa Kỳ chai 100ml giá 30ngan. pha 10ml vs 8lit nước tưới thấm gốc 1 tuần tưới 1 lần cho dến khi lá sum xuê. bạn k dc tưới nước quá nhiều tưới kích rễ như vậy là đủ rồi, chỉ tười nước khi 3cm dưới mặt chậu khô

Sau khi bứng mai vô chậu bạn ko dc bón phân gì hết nha, kẻo cây đi luôn đó, đừng nghe lời bạn kia mà bón đạm, cây chưa có lá nên chưa hấp thu dc gì đâu. Bạn chỉ cần tưới root để kích thích ra rể thôi là dc rồi.

bón phân vô thì cây chết luôn vì trong lúc cây k có lá năng lượng k giải phóng ra dc, phân bón nằm dưới đất sẽ thành chất độc hại thúi rễ

bạn k nên tưới phân bón lá hay bón gốc lá có ra đâu ma bó lá?
bạn hãy tìm mua đúng chai roots 2. phân bó lá cao cấp Hoa Kỳ chai 100ml giá 30ngan. pha 10ml vs 8lit nước tưới thấm gốc 1 tuần tưới 1 lần cho dến khi lá sum xuê. bạn k dc tưới nước quá nhiều tưới kích rễ như vậy là đủ rồi, chỉ tười nước khi 3cm dưới mặt chậu khô
Chuẩn không cần chỉnh. Mình đã làm như thế nầy rồi

Cay mai của mình (cao khoản 1,6m) không hiểu sao lá cứ bị đốm như thế này. Mình có hỏi thăm và bón bánh dầu, nhưng có lẽ bánh dầu mình mua không đúng chất lượng nén bón vào gốc không hiệu quả.
Nhờ các ACE chỉ giúp cách trị bệnh.

Chân thành cám ơn

Cay mai của mình (cao khoản 1,6m) không hiểu sao lá cứ bị đốm như thế này. Mình có hỏi thăm và bón bánh dầu, nhưng có lẽ bánh dầu mình mua không đúng chất lượng nén bón vào gốc không hiệu quả.
Nhờ các ACE chỉ giúp cách trị bệnh.

Chân thành cám ơn
Ngộ độc bánh dầu đó bác ơi..

Bánh dầu phải ngâm cả năm..sau đó pha loãng ra 500 lần rồi mới tưới cho mai an toàn được
Nhưng chỉ được tưới trong các tháng nắng nóng..với tần xuất 15 ngày 1 lần..

Tưới với khoảng cách thời gian ngắn quá…cũng cháy lá như trên

Ngộ độc bánh dầu đó bác ơi..

Bánh dầu phải ngâm cả năm..sau đó pha loãng ra 500 lần rồi mới tưới cho mai an toàn được
Nhưng chỉ được tưới trong các tháng nắng nóng..với tần xuất 15 ngày 1 lần..

Tưới với khoảng cách thời gian ngắn quá…cũng cháy lá như trên
Vấn đề là cây đã bị như thế trước khi mình bón bánh dầu, từ đó suy luận không thể như @Kiêu-Phong comment được . Mình sợ nó thiếu đạm or lân or kali (NPK) nhưng không có kinh nghiệm bón thêm loại nào để chữa bệnh đám vàng nói trên thôi

Bác có bón thêm đạm cho cây nhanh phục hồi không? Thường thì nên bón thêm đạm hoặc một số dòng bón lá kích mầm để cây ăn và phục hồi lá.[/QUOTE
Nhà e có cây mai rừng to lắm. Chết cành, gốc và các cành to vẫn đang tươi, ko thấy lên mầm. Các anh giúp e với . ?
»
Nhà e có cây mai rừng to lắm. Chết cành, gốc và các cành to vẫn đang tươi, ko thấy lên mầm. Các anh giúp e với . ?

Back