Vôi bón cho vườn

• Thread starter Tập làm n
  • Ngày gửi
Chào các bạn. Mình định mua vôi ở các cửa hàng VLXD để bón cho vườn có được không? Có ảnh hưởng gì đến cây trồng không vậy các bạn. Nhờ các bạn giúp đỡ và hướng dẫn giúp tôi. Xin cảm ơn.

voi bon cho vuon

Chào các bạn. Mình định mua vôi ở các cửa hàng VLXD để bón cho vườn có được không? Có ảnh hưởng gì đến cây trồng không vậy các bạn. Nhờ các bạn giúp đỡ và hướng dẫn giúp tôi. Xin cảm ơn.

Bác cứ ra mua vôi đã nghiền đóng thành bao ấy là sài được em dung nhu vay bac a, bác nào biêt thêm tu vấn cho bac đây a

Mình nghĩ không nên vì giá thành có thể mắc và hàm lượng không phù hợp.

được hết pạn à, pạn mua nguyên bao về xói lượng nước vừa đủ cho vôi nở ra rồi rãi xung quanh góc cây để diệt nấm móc, nấm bệnh, vi khuẩn, vi rút, hạ phèn ... Không nên trộn vôi vào phân để rãi cho đở tốn công vì phân không tan được trong vôi, tốt nhất là rãi vôi trước 10ngày rồj mớj rãj phân

được hết pạn à, pạn mua nguyên bao về xói lượng nước vừa đủ cho vôi nở ra rồi rãi xung quanh góc cây để diệt nấm móc, nấm bệnh, vi khuẩn, vi rút, hạ phèn ... Không nên trộn vôi vào phân để rãi cho đở tốn công vì phân không tan được trong vôi, tốt nhất là rãi vôi trước 10ngày rồj mớj rãj phân
Bạn nói phân không tan được trong vôi là phân gì vậy? phân hóa học NPK hay phân hữu cơ? Nhà tôi hay dùng vôi để ủ phân gà, phân lơn bón cây không biết có đúng không?

Bạn có thể mua vôi củ về đặt cả bao xuống đất, mở miệng ra không khí ẩm vài ngày là vôi tự nở thành bột, lấy bột vôi mang đi vãi quanh gốc cây, mặt vườn và pha với nước quét lên gốc cây, cong cách nữa là mua thêm lưu huỳnh về lấy vôi hòa nước rồi chắt lấy nước cho vào phi nấu lên khoảng 1 tiếng nhớ đảo đều sau đó để nguội chắt lấy hỗn hợp nước này hòa với nước lã sạch mang đi phun lá rất tốt, nó trị được bệnh nấm, rêu mốc, côn trùng cắn và lá cây rất xanh sạch bệnh cho cây trồng, phun đến đâu trắng lá đến đấy luôn. Pha khoảng 15 lít nước với 1 lít hỗn hợp đó. Nhà m trồng cam quýt năm làm 2 lần lá cây sạch tinh, ít bị sâu bọ cắn vì lưu huỳnh giữ mùi rất lâu, có thể khi phun pha thêm hóa chất kết dính sẽ được lâu hơn

Mình toàn làm vôi này mà bạn. Bạn mua vôi cục, về phun nước lên để vài hôm rồi bón ra ruộng nhé. Bản chất của vôi là diệt mầm bệnh, làm tăng pH cho đất với đất chua.

Bạn có thể mua vôi củ về đặt cả bao xuống đất, mở miệng ra không khí ẩm vài ngày là vôi tự nở thành bột, lấy bột vôi mang đi vãi quanh gốc cây, mặt vườn và pha với nước quét lên gốc cây, cong cách nữa là mua thêm lưu huỳnh về lấy vôi hòa nước rồi chắt lấy nước cho vào phi nấu lên khoảng 1 tiếng nhớ đảo đều sau đó để nguội chắt lấy hỗn hợp nước này hòa với nước lã sạch mang đi phun lá rất tốt, nó trị được bệnh nấm, rêu mốc, côn trùng cắn và lá cây rất xanh sạch bệnh cho cây trồng, phun đến đâu trắng lá đến đấy luôn. Pha khoảng 15 lít nước với 1 lít hỗn hợp đó. Nhà m trồng cam quýt năm làm 2 lần lá cây sạch tinh, ít bị sâu bọ cắn vì lưu huỳnh giữ mùi rất lâu, có thể khi phun pha thêm hóa chất kết dính sẽ được lâu hơn
Bạn cho hỏi tỉ lệ cho vôi và lưu huỳnh để đem đun sôi là bao nhiêu?

Bạn dùng 5kg vôi bột cho vào pha với 25 lít nước sạch hòa tan rồi cho 5kg lưu huỳnh vào đảo đều rồi đun sôi khuấy đều đun sôi khoảng 30' rồi để nguội lọc ra được dung dịch hỗn hợp khoảng 20lít, bạn phun 1lít hỗn hợp này với 20lít nước cho cây trồng.
Ngoài ra bạn có thể pha dung dịch booc đô phun cũng rất tốt. Cách pha như sau:
Nồng độ thông dụng nhất là nước thuốc Boóc-đô 1:1:100 (nước thuốc Boóc-đô 1%). Với nồng độ này, phương pháp pha chế như sau: Giả sử muốn pha 10 lít nước thuốc thì lấy 100gram sulfat đồng hoà tan với 8 lít nước sạch trong một xô nhựa hay lu, vại sành...(không dùng đồ chứa bằng sắt, tôn). Tiếp đó lấy 100 gram vôi sống hoà tan trong 2 lít nước trong một xô nhựa hay lu, vại sành khác (nếu là vôi đã tôi thì dùng khoảng 130 gram). Sau khi đã có dung dịch sulfat đồng và nước vôi thì đổ từ từ dung dịch sulfat đồng vào nước vôi, vừa đổ vừa khuấy đều tay. Lưu ý không được đổ ngược lại (tức là không được đổ dung dịch nước vôi vào dung dịch sulfat đồng).

Sau khi pha xong lấy một cây đinh khoảng 5 phân còn mới hoặc đã được mài bóng (củng có thể lấy một con dao mỏng bằng sắt mài sáng ở mũi) nhúng vào nước thuốc vừa pha khoảng một phút. Rút đinh (hoặc mũi dao) ra, nếu thấy có một lớp màu gạch cua bao phủ ở trên đinh, để ra ngoài không khí một lát, nếu lớp đó chuyển sang màu đen thì như vậy nước thuốc còn chua dễ gây hại cho cây trồng, gặp trường hợp này cần thêm nước vôi từ từ cho đến khi nào thử lại cây đinh (hoặc mũi dao) không thấy hiện tượng bị đen như trên thì đạt yêu cầu.

1 năm nên phun 1 lần dung dịch lưu huỳnh vs vôi, và 2 lần dung dịch booc đô, cây sạch rêu mốc, vi khuẩn gây hại, nấm ...
Cuối mùa thu hoạch mua vôi bột về vãi quanh tán cây, để khử chua, diệt khuẩn, cây ít bị thối rễ..
Chúc bạn thành công.

»
Cảm ơn a nhiều ah.

Back