Thảo luận Vực dậy tinh thần anh em còn bám trụ nghề nuôi trăn !

• Thread starter langtuxudua
  • Ngày gửi
Chào anh/chị/em !
Em tên Khoa 27 tuổi ở Bến Tre, hiện em đang làm việc tại 1 công ty XNK dừa cùng tỉnh . Sau 1 thời gian cày cấy ở các công ty , em cảm thấy mệt mỏi và nhàm chán quá. Hàng ngày vào công ty em toàn lang thang trên mạng để giết thời gian, em thường tìm các diễn đàn chăn nuôi trồng trọt xem các anh chị khởi nghiệp và chia sẻ kinh nghiệm ra sao rồi không biết từ lúc nào em đã mê mẩn nghề chăn nuôi , nhiều đêm trăn trở, em suy nghỉ đến đủ các con vật để nuôi, lúc đầu em định chăn nuôi gà , sau đó em muốn chuyển qua nuôi heo. nhưng sau khi phân tích các yếu tố thuận lợi và bất lợi em đành gác lại mơ ước của mình. Bặt đi 1 thời gian cho đến khi tháng 07 vừa rồi . Một hôm thằng bạn gần nhà gọi "chiều đi làm về vô nhà tao có việc gấp". Chuyện là nó tình cờ đi xe đò lên Sài gòn chung 1 với chú cùng huyện 2 chú cháu ngồi gần nhau tâm sự này nọ rồi chú kể nhà chú có nuôi trăn . Nếu muốn nuôi chú sẵn sàng chỉ dẫn giúp đỡ, thế là thằng bạn em xin địa chỉ sdt của chú. Nó cũng có sở thích giống em , chán nghề nhàn rồi thích tự do và đặc biệt mê chăn nuôi. Khi về nó kể tất tần tật mọi thứ về cuộc trò chuyện của nó với chú ấy, sau khi 2 thằng ngồi vừa uống trà vừa phân tích thì em thấy nuôi trăn khá nhàn, không tốn nhiều công chăm sóc . trong khi đó mình vừa có thời gian để làm việc khác. còn về giá cả thì chăn nuôi ngành nào cũng vậy giá cả luôn biến động phụ thuộc vào thương lái. Nhưng đó không phải là vấn đề tụi em lo sợ mà là tụi em sợ bò sát cụ thể là trăn, rắn... Đó giờ chưa dám sờ mấy con đó lần nào tự dưng nay hứng lên muốn nuôi nên cũng hơi ớn . Nhưng sau khi tự trấn an bản thân phải " vượt qua nỗi sợ hãi" thì tụi em cũng quyết tâm làm tới cùng.
- Thế là ngay ngày hôm sau tụi em gọi chú ấy xin 1 cái hẹn để dc tham quan trại của chú , cuối cùng 2 thằng cũng mò lên được tận nhà. Nhà chú làm lò rèn nên hỏi Chú Sáu Lò Rèn nhà đâu ? người ta chỉ cái đi vô dễ ợt. Dân miền tây các anh chị biết rồi đấy, 2 vợ chồng chú rất nhiệt tình vui vẻ dắt tụi em ra coi trại hướng dẫn này nọ chỉ bảo mánh khóe ,kinh nghiệm , giá cả ra sao vv.... nói chung là sạch ruột luôn ý . Chú lôi 1 con cái tầm 40kg trong chuồng ra cho hai thằng coi , má ơi nhìn muốn xỉu rụng trời tay chân đó giờ chưa thấy con nào to vậy hix hà . Trại chú cũng không to lắm tầm 6-7 con to 30 - 40 kg trăn lứa lứa 7-8kg thì chắc cũng 2 - 3 chục con. Còn trăn con thì nằm quấn quấn cả nùi chả biết bao nhiều mà nói. Được chú tận tình chỉ dẫn 2 đứa thấy mừng quá trời . Thế là 2 thằng chụp hình quay phim này nọ trại chú để về coi mẫu bảo thợ đóng chuồng , trước khi về còn nhờ chú khi nào chuồng tụi con xong chú dắt tụi con đi mua trăn dùm nha chú hi hi
- Về 2 thằng gom hết cây trong nhà, thằng nào có cây gì gom cây đó. Thằng bạn em nó đòi gỡ luôn cái giường để đóng sàn chuồng , bà nội nó chửi quá trời hi hi. Gom hết mọi thứ vẫn k đủ cây phải chạy lên chợ vô vựa cây mua ván tạp về đóng thêm, rồi mua lưới , mua bản lề này nọ lung tung... cuối cùng cũng hoàn thành được 2 chuồng , mổi chuồng dài 2m ngang 1m em ngăn làm 2 . Tính ra 2 chuồng tụi em ngăn dc 4 ô . Còn nữa !

các cụ có câu "chưa đánh được người mặt xanh mày tiá, đánh được rồi thì hồn vía lên mây".Ý nói lúc chưa làm hoặc mới làm thì rất hăng, còn làm lâu sẽ biết có dễ như vậy không

các cụ có câu "chưa đánh được người mặt xanh mày tiá, đánh được rồi thì hồn vía lên mây".Ý nói lúc chưa làm hoặc mới làm thì rất hăng, còn làm lâu sẽ biết có dễ như vậy không
Vâng bạn nói cũng đúng, cái gì lúc đầu cũng rất hăng làm dần dần thì sẽ có nhiều vấn đề phát sinh dẫn đến nản , nhưng quan trọng có kiên trì theo đuổi hay không thôi hi hi

mình cũng thích trồng trọt chăn nuôi mà hiện chưa biết nên nuôi con gì cho phù hợp. cũng hay lên mạng tìm hiểu từ nuôi rắn mối, dế hiện tại đang xem Gà Dabaco thử thế nào. Nghe tới nuôi trăn hơi ghê ghê. =))
Chúc bạn thành công.
Thường xuyên cập nhập tình hình cho mình hóng với :)

Kinh tế trong nghề chăn nuôi là kỹ thuật sinh sản rồi bán giống. Còn lại bán thịt hay da thì khó có đầu ra.
Kiểu như khi bạn mua 1 cuốn sách dạy cách làm giàu, mở ra toàn giấy trắng chỉ có dòng chữ : in 1 cuốn sách giống tôi và bán cho mọi người.

Back