Xác định khối lượng tôm trong ao ma không cần dùng chài.

• Thread starter xxxmen
  • Ngày gửi
ao tôm sú tôi nuôi được gần 4 tháng....tôm bị còi nên không đều size, trung bình khoảng 55con/kg...anh em có kinh nghiệm giúp tôi cách nào ước lượng tôm trong ao...
S=2000m2
Mật độ thả : 30post/m2
tôm bị còi không rõ bao nhiêu %
Hiện tại tôm ăn ngày khoảng 23kg....để nhá 4%...sau 1 tiếng 15 phút thì ăn hết sạch...thấy có một số tôm nhỏ size 100 con thương bò quanh mé...ko phải tôm bệnh nhé...mình nghi ngờ thiếu thức ăn...nhưng không dám tăng mạnh vì chưa xác định chính xác lượng tôm....buổi tối 21h10 tắ quạt cho ăn khoảng hơn 30p là thiếu oxy liền...mực nước ao thì khoảng 1,3m, cáo đục lắm (đục vô cơ)...bữa trước đo NH3 = 2ppm luôn... đánh yucca bột xuống còn 1ppm...sau đó cho thêm thằng zeo bột và men vs chuyển hóa NH3 thi hôm qua đo lại còn 0.5...từ lúc nuôi đến giờ nổi đầu 4 lần...hihiihi...chu yếu là do thiếu oxy ..
Anh em cho nhận xét về ao tôm và góp ý.

ao tôm sú tôi nuôi được gần 4 tháng....tôm bị còi nên không đều size, trung bình khoảng 55con/kg...anh em có kinh nghiệm giúp tôi cách nào ước lượng tôm trong ao... S=2000m2 Mật độ thả : 30post/m2 tôm bị còi không rõ bao nhiêu % Hiện tại tôm ăn ngày khoảng 23kg....để nhá 4%...sau 1 tiếng 15 phút thì ăn hết sạch...thấy có một số tôm nhỏ size 100 con thương bò quanh mé...ko phải tôm bệnh nhé...mình nghi ngờ thiếu thức ăn...nhưng không dám tăng mạnh vì chưa xác định chính xác lượng tôm....buổi tối 21h10 tắ quạt cho ăn khoảng hơn 30p là thiếu oxy liền...mực nước ao thì khoảng 1,3m, cáo đục lắm (đục vô cơ)...bữa trước đo NH3 = 2ppm luôn... đánh yucca bột xuống còn 1ppm...sau đó cho thêm thằng zeo bột và men vs chuyển hóa NH3 thi hôm qua đo lại còn 0.5...từ lúc nuôi đến giờ nổi đầu 4 lần...hihiihi...chu yếu là do thiếu oxy .. Anh em cho nhận xét về ao tôm và góp ý.

Nếu bạn không dùng chài thì bạn lặn xuống đáy ao đếm từng con, theo mình nghĩ, không biết ai có cách nào khả thi hơn hay không?

Tôm sú tỉ lệ trung bình chỉ sống sót 60%.

Giả sử ao tôm của bạn số lượng tôm sống sót là 60%:

30con x 2000m2 = 60000 x 0.6 = 36000 con

Tôm 55con/kg và 100con/kg thì trung bình là:

55 + 100 = 155 : 2 = 77.5con/kg

Sản lượng ao tôm của bạn là:

36000con : 77.5con/kg = 464kg

Mà con tôm lớn đến lúc nầy thì cần thức ăn 10% trọng lượng cơ thể của nó, nghĩa là ao tôm của bạn một ngày cần 46.4kg thức ăn.

Đó chỉ là tính theo chuẩn ...ao tôm của bạn có thể tỉ lệ sống sót cao hơn hoặc thấp hơn 60% ...do đó bạn không chài thì bạn đóan mò như trên hay là bạn lặn xuống đếm từng con ẹc ẹc.

Bạn nuôi 30con/m2 là bạn nuôi công nghiệp gòy ...sao bạn lại chạy quạt rồi lại ngừng nghĩ ...

Đọc bài viết của bạn, đọc từng câu hỏi, bạn hầu như là mù tịt vê kĩ thuật nuôi tôm ...bạn nên mua sách đọc hoặc đi làm nhân công cho các cty nuôi tôm có nhiều năm kinh nghiệm cty Minh Phú, cty Hạ Long.

anh bạn góp ý tôi xin nghe...kakaka...tính như ông zậy ai chả tính được...nhưng tôi nghe mấy đứa bạn nói tôm lớn thì xác định khối lượng tôm bằng sàng ăn cũng chính xác...xem cách nào hay thì tính thôi...ông bạn có nuôi tôm không mà phán mấy câu nghe trật lất hết zậy.
ai nuôi tôm mà size 55con cho ăn 10% khối lượng thân...cho ăn như ông chắc thúi nước quá.
rồi nuôi tôm công nghiệp thì phải chạy liên tục.... nói nhăn nói cụi không hà...cứ như tui nè...biết ít thì đi hỏi để biết nhiều hơn...chứ biết chút chút mà lên giọng như ông ng ta cười đó.:lol:

anh bạn góp ý tôi xin nghe...kakaka...tính như ông zậy ai chả tính được...nhưng tôi nghe mấy đứa bạn nói tôm lớn thì xác định khối lượng tôm bằng sàng ăn cũng chính xác...xem cách nào hay thì tính thôi...ông bạn có nuôi tôm không mà phán mấy câu nghe trật lất hết zậy.
ai nuôi tôm mà size 55con cho ăn 10% khối lượng thân...cho ăn như ông chắc thúi nước quá.
rồi nuôi tôm công nghiệp thì phải chạy liên tục.... nói nhăn nói cụi không hà...cứ như tui nè...biết ít thì đi hỏi để biết nhiều hơn...chứ biết chút chút mà lên giọng như ông ng ta cười đó.:lol:

Vậy tui thua bạn, nếu bạn biết hết rồi thì lên đây hỏi làm chi?:bash:

------ 37 minutes:

Tui thua bạn:

- Nuôi 30con/m2 mực nước 1.3m

- Nuôi gần 4 tháng mà tôm 55-100con/kg

- Nuôi 30con/m2 chạy quạt ngừng nghĩ

- Xác định khối lương tôm bằng sàng ăn

Tất cã những điều trên, bạn thuộc Pro rồi, tui cũng phải học nơi bạn và mọi người sẽ học nơi bạn ...chúc bạn một mùa bội thu.

Last edited by a moderator:
Cứ đứng ra trực tiếp nuôi đi rồi biết...học trên giảng đường là một chuyện...nhưng có áp dụng vào thực tế được hay không thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm., tất cả sách báo, bài giảng hay các quy trình đều chỉ theo một quy chuẩn chung, chỉ có thể áp dụng được ở những trung tâm nghiên cứu , những công ty , những hộ có nguồn tài chính mạnh chứ làm nhỏ lẻ thì thua...đi làm cho công ty thì vắt kiệt sức và thời gian nhưng chẳng học được bao nhiêu...vì tất cả đã nằm trong barem hết, không thể có cái gọi là sáng tạo được...làm ở nhà thì điều kiện thiếu thốn nhưng từ đó lại nảy sinh ra nhiều ý tưởng nhằm hạn chế bớt khó khăn cũng như chi phí..Chưa bao giờ dám nhận mình hay..vì tôi luôn phải học hỏi từ nhiều người...nhưng vụ này thấy có chút niềm vui vì xung quanh ai cũng chết còn mình sống xót... biết bao giờ nghề nuôi tôm mới đúng nghĩa bền vững được...

Cứ đứng ra trực tiếp nuôi đi rồi biết...học trên giảng đường là một chuyện...nhưng có áp dụng vào thực tế được hay không thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm., tất cả sách báo, bài giảng hay các quy trình đều chỉ theo một quy chuẩn chung, chỉ có thể áp dụng được ở những trung tâm nghiên cứu , những công ty , những hộ có nguồn tài chính mạnh chứ làm nhỏ lẻ thì thua...đi làm cho công ty thì vắt kiệt sức và thời gian nhưng chẳng học được bao nhiêu...vì tất cả đã nằm trong barem hết, không thể có cái gọi là sáng tạo được...làm ở nhà thì điều kiện thiếu thốn nhưng từ đó lại nảy sinh ra nhiều ý tưởng nhằm hạn chế bớt khó khăn cũng như chi phí..Chưa bao giờ dám nhận mình hay..vì tôi luôn phải học hỏi từ nhiều người...nhưng vụ này thấy có chút niềm vui vì xung quanh ai cũng chết còn mình sống xót... biết bao giờ nghề nuôi tôm mới đúng nghĩa bền vững được...

"Cứ đứng ra trực tiếp nuôi đi rồi biết...học trên giảng đường là một chuyện...nhưng có áp dụng vào thực tế được hay không thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm., tất cả sách báo, bài giảng hay các quy trình đều chỉ theo một quy chuẩn chung"

Bạn nói đoạn nầy thì đúng, nhưng không hẳn là đúng khi áp dụng vào phòng thí nghiệm và những cty lớn, quy chuẩn là quy chuẩn đem ra áp dụng thực hành thì chưa chắc đúng đâu bạn.

Làm nhỏ lẽ ít vốn, tiết kiệm là điều tất nhiên, nhưng phải biết cái nào đáng được tiết kiệm, cái nào không, nếu bạn không nắm vững kỹ thuật thì việc tiết kiệm của bạn chỉ có lợi 1 mà bất cập hại đến mười.

Bằng chứng thiếu oxy, NH3 ...bệnh phát sáng, bệnh gan trong ao của bạn ...thì bạn hãy tự xem lại đi về qui trình nuôi của bạn ...xin đừng tâm đắc tự mãn, giờ nầy ao của bạn chưa có gì, giờ nầy chưa có sao ...

Vâng có thể vụ nầy chưa có sao ...vụ tơi thì bạn sẽ biết trăng và sao trên trời hay trăng sao dưới đáy nước.

Thân

Gửi bởi xxxmen

... biết bao giờ nghề nuôi tôm mới đúng nghĩa bền vững được...

Xin bạn xxxmen cho biết nuôi tôm BỀN VỮNG là nuôi tôm như thế nào?

Xin bạn xxxmen cho biết nuôi tôm BỀN VỮNG là nuôi tôm như thế nào?
bạn hỏi để học hay đang chất vấn,đọc mấy bài không thấy đóng góp gì thiết thực,nếu bạn biết thì nói luôn đi để anh em còn học hỏi

bạn hỏi để học hay đang chất vấn,đọc mấy bài không thấy đóng góp gì thiết thực,nếu bạn biết thì nói luôn đi để anh em còn học hỏi

Chất vấn là đóng góp đó bạn.

Nếu không có đề thi, không có bài toán, không có hạch hỏi, không có sát ngiệm ...người không co trải qua sát nghiệm thì cứ ngở mình đúng không bao giờ biết sai, có chất vấn mới lòi ra cái không biết.

Còn tui hỏi bạn, vậy bạn muốn giúp, muốn đóng góp thì bạn sẽ làm sao và nói cái gì với bạn xxxmen?

------ 27 minutes:

Sẳn đây tui hỏi bạn luôn:

- Nuôi tôm BỀN VỮNG là nuôi tôm như thế nào?

Nếu không có đề thi, không có bài toán, không có hạch hỏi, không có sát ngiệm ...người không co trải qua sát nghiệm thì cứ ngở mình đúng không bao giờ biết sai, có chất vấn mới lòi ra cái không biết.

Còn tui hỏi bạn, vậy bạn muốn giúp, muốn đóng góp thì bạn sẽ làm sao và nói cái gì với bạn xxxmen?

------ 27 minutes:

------ 42 minutes:

"đọc mấy bài không thấy đóng góp gì thiết thực"

Thế nào là đóng góp thiết thực và đóng góp không thiết thực ...bạn có đọc từ đầu chí cuối đâu mà bạn biết thiết hay không thiết?

------ 27 minutes:

------ 27 minutes:

------ 42 minutes:

"đọc mấy bài không thấy đóng góp gì thiết thực"

Thế nào là đóng góp thiết thực và đóng góp không thiết thực ...bạn có đọc từ đầu chí cuối đâu mà bạn biết thiết hay không thiết?

------ 1 3 minutes:

@maquemau:

Theo lời của bạn Nguyenhoangphuc "đọc mấy bài không thấy đóng góp gì thiết thực", mà bác maquemau lại cám ơn bạn Nguyenhoangphuc, tức là bác đồng cảm với bạn Nguyenhoangphuc . Xin bác nêu rỏ chổ nào bài nào mà hoangama không đóng góp thiết thực để sữa đổi ...hay là bác chỉ nhắm mắt bấm nút cám ơn đại?

Last edited by a moderator:
chuyện cảm ơn cũng phải giải thích nữa sao anh tám?

Nói thật với bác maquemau, bác là Thành Viên Lão Thành thì bác nên cẩn trọng trong việc bấm nút cám ơn ...bởi vì mọi người nhìn vào 1 lời phản bác nào đó không đúng với sự thật mà người đó chỉ đọc có 1 bài rồi phê phán tổng thể.

Đây là trường hợp bạn Nguyenhoangphuc phản bác điển hình, hoangama nêu ra đây để nhắc nhở bác maquemau đó và những người khác.

Câu hỏi của bạn xxxmen:

- Xác định khối lượng tôm trong ao ma không cần dùng chài?

Như vậy câu trả lời của bác maquemau như thế nào?

Câu đố không cho chài thì làm sao tính được mật độ và khối lượng tôm trong ao?

Thì hoangama tui đã trả lời:

1) Là theo phương pháp chuẩn để tính (đoán mò)
2) Là lặn xuống đếm từng con

Vậy 2 câu trả lời của hoangama không thoả đáng, không xây dựng.

Vậy bác maquemau và bạn Nguyenhoangphuc còn chiêu nào phương pháp nào siêu hơn để tính số lượng tôm trong ao?

"nhưng tôi nghe mấy đứa bạn nói tôm lớn thì xác định khối lượng tôm bằng sàng ăn cũng chính xác
"

- Vậy mấy đứa bạn của XXXmen là đúng, dùng SÀNG ĂN để tính số lượng tôm trong ao?

- Dùng SÀNG ĂN ....đây là sáng tạo mới nhất của người nuôi trồng để tính mật độ và tổng lượng tôm trong ao?

Bác maquemau là người ở trong nghề nuôi trồng thuỷ sản (có hoặc không có nuôi tôm), đồng thời bác là thành viên lão thành thì ít nhất bác cũng có tầm hiểu biết, kiểm nghiệm để phán xét vụ việc đúng hay sai.

Trong topic chủ đề nầy hoangama đã gán tội cho xxxmen là:

1) Nuôi tôm bị bệnh phát sáng

2) Nuôi tôm bị bệnh gan

Từ đầu chí cuối trong topic nầy có ai nói về bệnh gan, bệnh phát sáng, mà tại sao hoangama lại xàm thêm?

Mà sao các bác không phát hiện ra, tại vì các bác chỉ biết đọc chứ không biết theo dõi diễn tiến của câu chuyện.

TỪ đó cho hoangama thấy đại đa số người vào đây để đọc, để học từng bài một không triển khai được toàn tập, giống như xem phim bộ, các bác chỉ biết xem tập 50, chứ tập 49 trở về tập 1, các bác hoàn toàn không biết gì hết, câu chuyện nó xảy ra như thế nào rồi phán 1 câu:

"bạn hỏi để học hay đang chất vấn, đọc mấy bài không thấy đóng góp gì thiết thực ..."

Bạn Nguyenhoangphuc là thành viên mới, bạn mới vào, bạn đọc mấy bài chưa đủ, các bác thành viên lão thành đã đọc nhiều rồi mà còn chưa hiểu thì võ công của bạn chưa đứng tấn vững mà phát chiêu đánh đòn ra rồi ...đường còn dài ...ngoài kia, xã hội, trên cõi đời còn nhiều điều để học hỏi, để phân tích, để nhận định, để phán xét ...còn bạn quá hấp tấp vội vàng, quá chủ quan phán xét vụ việc ...thì bạn không bao giờ hấp thụ tinh hoa của người khác của trên đời nầy.

Đây là lời nhắn gữi của hoangama cho các thành viên lão thành trong chiều hướng xây dựng:

Các bác lão thành khi bấm nút cám ơn thì nên cân nhắc lại, nếu các bác nghĩ rằng bấm nút cám ơn cho vui vô tội vạ ...thì các bác đã vô tình phá hoại chứ không phải là xây dựng "ĐỌC 1 BÀI rồi PHÊ PHÁN TỔNG THỂ và PHÊ PHÁN LUÔN NHÂN CÁCH CỦA NGƯỜI VIẾT BÀI"

Các bác bấm nút cám ơn, vô tình các bác tiếp tay với người không biết gì về nuôi trồng, họ đọc cho vui, họ phán cho vui.

Từ đó NHỮNG NGƯỜI MUỐN HỌC THỰC SỰ không biết đâu mà rờ biết tin tưởng ai.

Tin tưởng hoanggma hay là tin Nguyenhoangphuc có sự hậu thuẩn của thành viên lão thành maquemau....

Cũng như vụ việc đã xảy ra cho bác Tám Lúa.

Vì quyền lợi của người nông dân cần kiến thức kĩ thuật, thì việc bấm nút hậu thuẩn cho 1 lời phản bác không đúng nghĩa của nó đó là 1 sai lầm cần phải chỉnh sữa, đừng để sự việc đáng tiếc xảy ra như bác Tám Lúa.

Thân.

Không dùng chài thì rất khó xác định số lượng tôm trong ao. Ngoài ra nếu bạn canh vó chính xác người khác nhìn vào bảng theo dõi của bạn họ cũng có thể đoán lượng tôm trong ao (có thể chênh lệch với bạn tuy nhiên không nhiều). Không biết bạn đã bắt laoij bỏ những con nhỏ ra khỏi ao chưa nhỉ?

@hoangama: Bác có biết giá cả thức ăn như thế nào không? Cho ăn như bác chỉ có nước bán nhà mà trả nợ thôi?

Không dùng chài thì rất khó xác định số lượng tôm trong ao. Ngoài ra nếu bạn canh vó chính xác người khác nhìn vào bảng theo dõi của bạn họ cũng có thể đoán lượng tôm trong ao (có thể chênh lệch với bạn tuy nhiên không nhiều). Không biết bạn đã bắt laoij bỏ những con nhỏ ra khỏi ao chưa nhỉ?

@hoangama: Bác có biết giá cả thức ăn như thế nào không? Cho ăn như bác chỉ có nước bán nhà mà trả nợ thôi?

Xin bạn hocnuoitom cho biết nuôi tôm BỀN VỮNG là nuôi tôm như thế nào?

Đặt câu hỏi cho bạn hocnuoitom để cho có ...chứ thật ra bạn không biết, bạn không hiểu 1 tí gì về cụm từ "NUÔI TÔM BỀN VỮNG", nếu bạn biết cách thì không bao giờ bạn bị bác Tám Lúa quạt lia chia.

"Bác có biết giá cả thức ăn như thế nào không? Cho ăn như bác chỉ có nước bán nhà mà trả nợ thôi?"

Bác có đủ 360 lí do viện vẫn để bào chữa, mà bác càng bào chữa thì bác càng mù tịt về nuôi tôm bền vững.

Hoangama mong bạn xem xét lại qui trình nuôi cho hiệu quả hơn, đừng để bị quạt thêm nữa, mong bạn làm tốt hơn, có tiền đầy túi hơn.

Thân.

Vâng mình mù tịt chả biết nuôi bền vũng là thế nào cả? Bác Tám biết thì cứ nói ra đi chứ đừng chạy đằng này bắt người này một câu rồi chạy đằng kia bẻ lại người nọ một câu. Còn cho ăn theo như bác hỉ thì em xin thua ao em 2,5 tháng rồi tính ta lượng tôm khoảng 160.000 con tôm 93 con/kg vậy ngày cho ăn 10% theo bác là 170kg thức ăn à. Xin bác xác định giùm!

Vâng mình mù tịt chả biết nuôi bền vũng là thế nào cả? Bác Tám biết thì cứ nói ra đi chứ đừng chạy đằng này bắt người này một câu rồi chạy đằng kia bẻ lại người nọ một câu. Còn cho ăn theo như bác hỉ thì em xin thua ao em 2,5 tháng rồi tính ta lượng tôm khoảng 160.000 con tôm 93 con/kg vậy ngày cho ăn 10% theo bác là 170kg thức ăn à. Xin bác xác định giùm!

Nguồn FAO:

Feed ration based on assumed density - This method of computing feed ration is based on the estimated survival rate. Most culturists assume 100% survival for the first month of stocking, 90% for the second month and 80% for the third month. Feeds are given at fixed rate of 5–10% of the estimated shrimp biomass per day. Although the food requirement for maintenance and growth increases with increasing biomass, the relative food requirements per unit weight of animal decreases with increasing shrimp size. Hence, a sliding feed ration of 10% of the estimated shrimp biomass and 4% for the fourth month has been adopted.

"Feeds are given at fixed rate of 5–10% of the estimated shrimp biomass per day"

Tạm dịch là: "Cho tôm ăn bằng 5-10% trọng lượng của con tôm mỗi ngày".

Nuôi tôm bền vững:

Cái miệng của các bác nói: "Thành phố rác đầy đường", các bác biết nói, nhưng miệng thì nói tay thì xả rác.

Miệng thì nói Biết chừng nào nuôi tôm bền vững ...miệng nói nuôi tôm bền vững, mà tay chân của các bác cắt góc nầy xén góc kia để tiết kiệm, không tuân theo đúng kĩ thuật qui trình ...đó là nuôi tôm bền vững của các bác đó.

[h=2] NHỮNG MÔ HÌNH NUÔI TÔM HIỆU QUẢ, BỀN VỮNG [/h] Thứ ba, 01 Tháng 9 2009 09:25

Nói đến nuôi tôm giỏi, trong huyện ai cũng biết đến ông Vũ Văn Đức (xã Quỳnh Xuân), bởi ông là một trong những hộ tiên phong nuôi tôm sú trên đồng đất nhiễm mặn trồng lúa kém hiệu quả những năm thập kỷ 90.
Năm 2001, từ nuôi quảng canh ông chuyển sang nuôi tôm thâm canh năng suất đạt 4 tấn/ha. Liên tiếp trong nhiều năm nuôi tôm, ông Đức đều trúng lớn. Năm 2006, trên diện tích 1,1 ha nuôi tôm sú ông thu hoạch 7 tấn tôm, diện tích 9.100 m2 ông chia thành hai ao nuôi tôm he chân trắng, thu hoạch 10,3 tấn. Trừ các khoản chi phí như giống, thức ăn, công lao động, ông lãi ròng 600 triệu đồng.
Thành công của ông Đức trong quá trình nuôi tôm là do ông đã đúc rút kinh nghiệm qua các vụ nuôi, từ khâu chọn giống, chi phí sản xuất đầu vào, hạch toán lợi nhuận sau thu hoạch. Theo ông, giống là khâu quan trọng, nó quyết định đến sự thành bại của người nuôi, sau đó đến khâu chăm sóc và bảo vệ môi trường. Hình thức nuôi mật độ dày thì cần sự đầu tư lớn, nuôi tôm luôn đòi hỏi trình độ nuôi rất cao trong suốt quá trình từ khi bắt đầu khâu cải tạo ao đầm đến lúc thu hoạch tôm.
Cũng từ ứng dụng kỹ thuật nuôi tôm thâm canh, ba năm nay, anh Nguyễn Văn Hậu ở xã Quỳnh Xuân nuôi 8.800 m2 chia làm hai ao. Năm 2006 này, anh thu hoạch 4,4 tấn tôm, lãi ròng 145 triệu đồng. Ông Nguyễn Sáng ở Quỳnh Liên nuôi 2 ha thu hoạch 3,5 tấn/ha, lãi ròng 400 triệu đồng. Ông Nguyễn Văn Thảo xã Mai Hùng, với diện tích 2 ha, ông chia thành ba ao nuôi, thu hoạch 6 tấn/ha, lãi 500 triệu đồng. Ông Hoàng Hường xã Quỳnh Bảng diện tích 7 ha thu hoạch 3 tấn/ha, lãi ròng 600 triệu đồng. Thông thường những hộ nuôi tôm công nghiệp khi có sẵn đồng vốn bao giờ họ cũng đầu tư nuôi tôm với mật độ cao từ 25-40 con/m2.
Từ thành công của các mô hình nuôi tôm bền vững, phong trào nuôi tôm thâm canh trong huyện ngày càng phát triển. Năm 2001, toàn huyện có 130 ha thì đến nay đã xây dựng hàng chục khu nuôi tôm công nghiệp với diện tích 450 ha, hàng trăm hộ dân trở nên giàu có. Năm 2006, huyện đạt sản lượng tôm nuôi 900 tấn.
Từ những mô hình trên phần nào giúp người dân thấy được hiệu quả của việc ứng dụng khoa học kỹ thuật vào nuôi tôm. Nhưng trong thực tế, nghề nuôi tôm thâm canh cũng là một mô hình khá "mạo hiểm", một nghề có ba "siêu": siêu vốn, siêu lợi nhuận và siêu mất. Bởi thế trong nuôi tôm cũng có không ít hộ từ khá giả bỗng chốc trở nên trắng tay và từ bỏ mộng làm giàu từ nghề nuôi tôm. Dịch bệnh vẫn là mối nguy chưa được kiểm soát; ý thức cộng đồng trong việc thực hiện quy hoạch bảo vệ môi trường chung cũng như phòng ngừa dịch bệnh chưa cao, năng suất bình quân đạt thấp so với yêu cầu. Vẫn còn sự chênh lệch lớn giữa mức đầu tư năng suất và trình độ kỹ thuật nuôi tôm giữa các vùng trong huyện.
Cũng từ bài học kinh nghiệm nuôi tôm bán thâm canh và thâm canh, qua thực tiễn khuyến cáo người nuôi tôm nên áp dụng quy trình nuôi tôm bền vững, đảm bảo môi trường trong lành, tránh những thiệt hại lớn trong việc nuôi tôm, đảm bảo cho việc chuyển dịch kinh tế nông nghiệp của huyện phát triển bền vững.

Nuôi tôm bền vững.

Nuôi tôm bền vững là nuôi có quy hoạch...không chạy theo lợi nhuận rồi làm tự phát như với nhiều người hiện nay....
có quy hoạch thì se dễ quản lý , khống chế được dịch bệnh khi xảy ra chứ không tràn lan như hiện nay...nhà nào cũng nuôi, mỗi khi tôm bị bệnh chết thì tiếc tiền chẳng ai xử lý nước trước khi đổ ra ngoài....bởi vậy chết chùm luôn
Hiện nay tôi thấy vài công ty thủy sản làm mô hình theo kiểu này rất hay...
Họ quy hoạch một vùng đất rộng, sau đó đầu tư thiết kế xây dựng công trình...hỗ trợ kĩ thuật>>>vận động người dân nuôi và bán sản phẩm lại cho họ..nếu không dám nuôi thì họ sẽ thuê lại đất và nuôi luôn...mỗi khi có thành viên nào trong khu quy hoạch gặp dịch bệnh ...sẽ có nhân viên kĩ thuật xuống kiểm tra và xử lý...làm như vậy rất hay phải không....vừa có lợi cho đôi bên, vừa có tính bền vững.

Ở Cà Mau có bán lú bắt lọc những con tôm còi đó bác. Nghe nói ở đâu Cái Nước hay Ngọc Hiển gị đó

Cuối cùng ko có cách tính hả máy ong nhây. Gan đọc để bit cach tiń ma nge toan thu j ko jaj

Back