Xem vườn đu đủ 3 năm tuổi của haclong mà học hỏi

Chào agriviet !
Chào mọi người !

Lâu quá không gặp, cũng cả năm trời mới quay lại diễn đàn. Cũng tại vì công việc hơi bận rộn nhưng nay thì ổn.

Nay lên vườn chụp được vài tấm hình cảm thấy phấn khởi nên đăng lên đây cho anh em xem tham khảo

Tình hình là vườn đu đủ của haclong nay đã 3 năm tuổi, chưa bị virus bạc đầu và vẫn đang thu hoạch với giá bán 10.000 đ/kg/quanh năm có lẽ là 1 chuyện khó tưởng tượng với tất cả mọi người nhưng nếu ko có bằng chứng thì tôi không đăng lên đây làm gì

Chỉ là khoe chút thôi, vui lòng cho tí ý kiến ý cò nha bạn

B
Mới trồng 1.2017 sao cao quá vậy bác?
Chào agriviet !
Chào mọi người !

Xem file đính kèm 6902

Lâu quá không gặp, cũng cả năm trời mới quay lại diễn đàn. Cũng tại vì công việc hơi bận rộn nhưng nay thì ổn.

Xem file đính kèm 6903

Nay lên vườn chụp được vài tấm hình cảm thấy phấn khởi nên đăng lên đây cho anh em xem tham khảo

Xem file đính kèm 6904

Tình hình là vườn đu đủ của haclong nay đã 3 năm tuổi, chưa bị virus bạc đầu và vẫn đang thu hoạch với giá bán 10.000 đ/kg/quanh năm có lẽ là 1 chuyện khó tưởng tượng với tất cả mọi người nhưng nếu ko có bằng chứng thì tôi không đăng lên đây làm gì

Xem file đính kèm 6905

Bác khéo thiệt. Quê e không ai dám trồng đu đủ ruột vàng, trồng giống nào cũng bệnh, không thì trồng được 1 đợt rồi chặt cây(bệnh hết).hiện tại nhà nào cũng trồng giống ruột đỏ kháng bệnh nhưng không ngon. Em thì tìm được giống ruột vàng của địa phương cực ngọt, ruột đặc ai ăn cũng ghiền,mà giờ không dám trồng nhiều, vài chục cây thử nghiệm trước. Công chăm vất vả đến khi cho trái phải cầm dao chặt thì buồn lắm

Chào agriviet !
Chào mọi người !

Xem file đính kèm 6902

Xem file đính kèm 6903

Xem file đính kèm 6904

Xem file đính kèm 6905

Bạn có thể nói kỹ về kỹ thuật làm thế nào 3 năm ko bị virus tấn công ko?

B

Bác khéo thiệt. Quê e không ai dám trồng đu đủ ruột vàng, trồng giống nào cũng bệnh, không thì trồng được 1 đợt rồi chặt cây(bệnh hết).hiện tại nhà nào cũng trồng giống ruột đỏ kháng bệnh nhưng không ngon. Em thì tìm được giống ruột vàng của địa phương cực ngọt, ruột đặc ai ăn cũng ghiền,mà giờ không dám trồng nhiều, vài chục cây thử nghiệm trước. Công chăm vất vả đến khi cho trái phải cầm dao chặt thì buồn lắm
Quê bạn ở đâu vậy, giống đu đủ vàng bạn mua chỗ nào bạn cho mình biết với !!!

Quê bạn ở đâu vậy, giống đu đủ vàng bạn mua chỗ nào bạn cho mình biết với !!!
Mình xin trái của bà cô, ăn thấy ngon rồi lấy giống. Lấy trồng lần thứ 3 không thấy bệnh nên năm nay trồng được hơn 70 cây. Có thể do giống kháng bệnh hoặc do kĩ thuật mình trồng hoặc do không có nguồn bệnh. Mình không biết chính xác. Cây nhiều trái, trái dài, ruột đặc, thịt trái rất thơm (không hôi mùi mủ) mỗi tội trái chín xanh. Bà thu mua lúc đầu chê, kêu mày chặt bỏ đi. Người mua ăn thấy ngon giờ kêu hái mà có 3 cây à (trồng 2 năm rồi), cây mới trồng hiện mình không cho trái ( hái bỏ trái non)

Bạn có thể nói kỹ về kỹ thuật làm thế nào 3 năm ko bị virus tấn công ko?
Để mình nói cho, không cần giấu nghề, mình cũng đã tìm hiểu và đang thử nghiệm.
1. Giống kháng. Xem nhà nào trồng, những cây khác bệnh, mình nó không bệnh. Ăn thử xem có ngon không. Mình thấy mấy giống mới lai đều bệnh. Cạnh nhà có vườn đu đủ siêu lùn tốt mịt mù mà nhiễm hết
2. Không phun thuốc cỏ trong vườn, không cuốc đất cày xới, không xen canh.chịu khó nhổ cỏ. Cỏ nhiều quá thì tủ gốc (che bớt rễ nổi) rồi phun. Tránh phun vào gốc. Chỉ phun thuốc cháy
3. Hạn chế phân hóa học, bón nhiều phân chuồng càng tốt
4. Không ép cây nuôi trái quá nhiều, không nên cho trái hoặc hái bớt trái khi cây chưa đủ sức
Những cách trên là kinh nghiệm của riêng mình và chỉ có mình áp dụng vì hiệu quả kinh tế năm đầu tiên không có. Sang năm sau cây vượt trên đầu người mình mới cho trái sả láng (có thể cao quá sâu bệnh không với tới) (*_^)

Để mình nói cho, không cần giấu nghề, mình cũng đã tìm hiểu và đang thử nghiệm.
1. Giống kháng. Xem nhà nào trồng, những cây khác bệnh, mình nó không bệnh. Ăn thử xem có ngon không. Mình thấy mấy giống mới lai đều bệnh. Cạnh nhà có vườn đu đủ siêu lùn tốt mịt mù mà nhiễm hết
2. Không phun thuốc cỏ trong vườn, không cuốc đất cày xới, không xen canh.chịu khó nhổ cỏ. Cỏ nhiều quá thì tủ gốc (che bớt rễ nổi) rồi phun. Tránh phun vào gốc. Chỉ phun thuốc cháy
3. Hạn chế phân hóa học, bón nhiều phân chuồng càng tốt
4. Không ép cây nuôi trái quá nhiều, không nên cho trái hoặc hái bớt trái khi cây chưa đủ sức
Những cách trên là kinh nghiệm của riêng mình và chỉ có mình áp dụng vì hiệu quả kinh tế năm đầu tiên không có. Sang năm sau cây vượt trên đầu người mình mới cho trái sả láng (có thể cao quá sâu bệnh không với tới) (*_^)
Bạn có nghề gì đâu mà giấu hả bạn ?

Chỉ người ta như vậy người ta làm theo rồi bán nhà trả nợ thì bạn sẽ tự xám hối ?

Biết j về cây đu đủ mà đòi đi làm thầy của thiên hạ
Toàn xúi bậy thì có
Nếu đọc dc những chữ này mà thấy nhục là tốt
Dẹp ngay cái trò này đi bạn @Le thi Khanh ly

Biết j về cây đu đủ mà đòi đi làm thầy của thiên hạ
Toàn xúi bậy thì có
Nếu đọc dc những chữ này mà thấy nhục là tốt
Dẹp ngay cái trò này đi bạn @Le thi Khanh ly
Xin lỗi bác nhé. Tui biết hơi bị nhiều hơn bác đấy. Tui là dân có trình độ có bằng cấp chính quy đàng hoàng, tui không biết cách nói người ta ngu, nhục như bác. Tui viết lên để cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm, và đó là kinh nghiệm của riêng tui. Chứ tui ko giống bác, khoe khoang đến khi có bạn hỏi kinh nghiệm thì ông im re. Nhà tui làm nông từ nhỏ nhé, đã trồng rất nhiều đu đủ và cũng đã chặt bỏ nhiều lần. Mọi người đăng topic lên để chia sẻ cái hay, kinh nghiệm, hoặc cần giúp đỡ. Khoe khoang như ông giúp được cho ai; muốn xem vườn đu đủ ko, tui chụp cả ngàn tấm còn được. Sống phải biết nhìn trên nhìn dưới nhé, ông thông minh hơn được bao nhiêu người mà bảo người ta ngu? Tui có quyền, tui thích nói kinh nghiệm của tui ông thấy ko đúng chỗ nào thì phản biện, đó là cái tui cần. Ông ko nói được thì im nhé. 1 câu, 1 chữ ông viết lên đây có bao nhiêu người đọc, đừng có cư xử như thằng chăn trâu chăn bò hay bà hàng cá nhé. Ở đời ông sống với người khác thế nào thì người ta sống lại với ông như thế. Lời nói chẳng mất tiền mua đâu

Ông anh có phải người mặc áo xanh trong hình không? Nếu đúng thì bản thân tui cũng đã hiểu. "Xem vườn đu đủ 3 năm tuổi của hắc long mà học hỏi" = tui chẳng học được gì. Chỉ thấy nóng máu với những người thích xem thường người khác

Xin lỗi bác nhé. Tui biết hơi bị nhiều hơn bác đấy. Tui là dân có trình độ có bằng cấp chính quy đàng hoàng, tui không biết cách nói người ta ngu, nhục như bác. Tui viết lên để cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm, và đó là kinh nghiệm của riêng tui. Chứ tui ko giống bác, khoe khoang đến khi có bạn hỏi kinh nghiệm thì ông im re. Nhà tui làm nông từ nhỏ nhé, đã trồng rất nhiều đu đủ và cũng đã chặt bỏ nhiều lần. Mọi người đăng topic lên để chia sẻ cái hay, kinh nghiệm, hoặc cần giúp đỡ. Khoe khoang như ông giúp được cho ai; muốn xem vườn đu đủ ko, tui chụp cả ngàn tấm còn được. Sống phải biết nhìn trên nhìn dưới nhé, ông thông minh hơn được bao nhiêu người mà bảo người ta ngu? Tui có quyền, tui thích nói kinh nghiệm của tui ông thấy ko đúng chỗ nào thì phản biện, đó là cái tui cần. Ông ko nói được thì im nhé. 1 câu, 1 chữ ông viết lên đây có bao nhiêu người đọc, đừng có cư xử như thằng chăn trâu chăn bò hay bà hàng cá nhé. Ở đời ông sống với người khác thế nào thì người ta sống lại với ông như thế. Lời nói chẳng mất tiền mua đâu
Chụp hình vườn bạn cho tôi xem thử
Chứ tôi thấy ai ngu thì tôi nói họ ngu thôi

Ông anh có phải người mặc áo xanh trong hình không? Nếu đúng thì bản thân tui cũng đã hiểu. "Xem vườn đu đủ 3 năm tuổi của hắc long mà học hỏi" = tui chẳng học được gì. Chỉ thấy nóng máu với những người thích xem thường người khác
Tôi k xem thường bạn
Tôi chỉ xem thường trình độ của bạn

Tôi nghĩ là bạn cũng có hiểu biết tốt về cây đu đủ, tuy nhiên nếu giọng văn của bạn nhẹ hàng và khiêm tốn thì có lẽ sẽ hay hơn, ngươi thành đạt trong xã hội ko bao giờ là kẻ hơm hĩnh. Nhìn xuống ko ai bằng mình nhưng nhìn lên thì mình cũng chẳng bằng ai. Bạn còn trẻ mà hơm hĩnh như vậy khó thành công. Vài lời khuyên bạn, bạn nghe hay ko tuỳ, thời gian sẽ trả lời

Tôi k xem thường bạn
Tôi chỉ xem thường trình độ của bạn
A vội vàng quá đấy, a biết j về tôi mà phán. Tôi nêu lên ý kiến của riêng tôi (tôi đã nghiên cứu và áp dụng thành công) cả vườn đu đủ của anh ko có cây nào nh trái bằng cây đu đủ của tôi đâu. Việc đưa ảnh lên với tôi chẳng có ý nghĩa vì có thể giống đu đủ của tôi sai trái, có thể đất nhà tôi tốt, có thể tôi ăn may khi trồng vài chục cây.Còn anh, anh lớn tuổi hơn tôi anh nói tôi sai anh phải nói làm sao cho tôi nể. Đó là cái tôi cần. Dù anh có lớn tuổi bằng Đại tướng Võ Nguyên Giáp mà anh ăn nói hàm hồ thì tui cũng cải. Bằng đại học nông lâm, làm công chức nhà nước, làm rẫy thứ j tui cũng từng trải.lớp 5 đã cầm cuốc, lớp 7 chạy xe máy chở trái cây về bán, máy cày, máy cưa,máy cắt cỏ..tui đều xử hết thứ j đàn ông làm được thì tui làm được.kiến thức 4 năm đại học chẳng là j khi bước ra đường đời, thậm chí còn thua xa ông nông dân ngoài ruộng. "Tuổi trẻ không quyết định đến chất lượng công việc mà là tư chất con người".mong ông anh hiểu

Tôi nghĩ là bạn cũng có hiểu biết tốt về cây đu đủ, tuy nhiên nếu giọng văn của bạn nhẹ hàng và khiêm tốn thì có lẽ sẽ hay hơn, ngươi thành đạt trong xã hội ko bao giờ là kẻ hơm hĩnh. Nhìn xuống ko ai bằng mình nhưng nhìn lên thì mình cũng chẳng bằng ai. Bạn còn trẻ mà hơm hĩnh như vậy khó thành công. Vài lời khuyên bạn, bạn nghe hay ko tuỳ, thời gian sẽ trả lời
Nếu ông ấy trồng thành công mà chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người thì đúng là tuyệt vời. Mục đích của ổng chỉ khoe khoang đến khi có người hỏi han thì ổng im re. Cái thói ta đây hơn người xem thường người khác thì cũng chẳng hơn ai. Lẽ ra cái tuổi háo thắng của ổng đó đã qua lâu rồi

Chụp hình vườn bạn cho tôi xem thử
Chứ tôi thấy ai *** thì tôi nói họ *** thôi
Này nhé, trên diễn đàn thôi nhé. Có ngon bước ra đường bảo người ta ngu xem, có ngày ăn dao nhé bác. Liếc mắt chưa nói câu nào là mất mạng rùi nhá. Đu đủ của tui 1 năm tui đã cao bằng cây của ông anh.còn cây 3 năm tuổi tui trồng đã cao trên 5m nhé. Còn tùi thuộc giống, điều kiện thổ nhưỡng, kĩ thuật chăm. Đâu phải cứ 20 tuổi là phải cao được 1m65.

Back