xin bà con giúp đỡ cách chăm sóc cây dó Thái Lan

• Thread starter peamiu712
  • Ngày gửi
Nhà e có cây dó, dc chủ cũ cho biết đó là cây dó Thái Lan được khoảng 5 năm tuổi. Lúc e mới chuyển về cây còn nhỏ thôi, bây h nó cao khoảng 4m. Trông nó như cái dù lớn. Em vs mẹ bảo bố e là phải chặt bớt cây đi vì sợ nó cao quá, có bão là bị đổ. Nhưng bố e cãi là cây này toàn cành nhỏ, ko phải chăt. Tối hôn trc e trời giông e thấy nó lắc quá trời. Em lo quá nên lập topic hỏi xem bác nào có kinh nghiệm bảo e xem có nên chặt bớt cây đi ko? và vào khoảng tháng mấy thì chặt?
em xin cảm ơn cả nhà :):huh:

Chào bác, cây bác nói là cây dó tạo trầm phải không? Nếu đúng thì BÁC yên tâm đi, vì cây này thuộc cây thân gỗ và có rễ cọc ăn sâu xuống lòng đất rồi, nếu cây có ít tán lá và đất nhà bác không phải đất bùn lầy thì còn lâu mới ngã được.Ba bác không cho chặt cũng có phần đúng vì nếu chặt hết tán cây thì khả năng quang hợp của cây sẽ bị giảm xuống, làm cây sinh trưởng chậm lại.Cây đổ thường do nguyên nhân chính là cây tuổi thọ đã cao ,thân và rễ bị mục rỗng nên gặp gió lớn là tiêu tùng.Cái chính là bạn chịu khó quan sát cây thường xuyên, nếu có hiện tượng tròi rễ thì nên tỉa bớt cành cung chưa muộn.

ui cảm ơn bác.nhà e lo nó đổ, hơn nữa là nó che nắng cho nhà e tầm khoảng 3h chiều trở đi nắng xiên.nó như cái ô, trời mưa e để xe bên dưới k sợ ươt. e thấy nó tốt quá chừng.Nó mà đổ thì e tiêc đứt ruột mất

Cây rừng hay cây trồng như rừng..do chúng che chắn cho nhau nên mỗi cây chịu ít sức ép của gió. Do đó bão mạnh lắm cũng chỉ làm gãy ngọn. không thể đổ nguyên cây được
Nhà cũng vậy nhà phố liên kế nhau…bão mạnh cũng chỉ có thể làm bay tôn , ngói…không thể làm đổ nhà phố

Cây đại mộc trồng đơn độc… giống như nhà riêng lẻ ngoài cánh đồng..chịu toàn bộ sức ép của gió đủ cả 4 chiều…không những gió ép mạnh mà còn chịu cả sức vặn xoáy của gió. Do đó rất dễ xập đổ.. vậy để an toàn

1 là bạn phải hạ thấp độ cao của cây vì nếu mé nhánh cũng không an toàn..khi cây cao quá

2 là nếu không hạ thấp độ cao của cây.Bạn nên ngiên cứu cách tăng sức chống chịu cho cây khi bị các cơn giông hay bão..đóng các cọc beton chung quanh rồi dùng dây cáp..níu kéo.. từ lưng chừng cây xuống cọc ( lỏng cũng được, không cần căng)
Thì dù cây có mục rễ cũng vẫn an toàn khi bị giông bão..an toàn cho cây cho cả nhà cửa bên bạnh

Nếu bạn chôn 1 đầu dây cáp xuống đất sâu 1 chút..thì dây cáp sẽ có thêm tác dụng “thu lôi” chống sét cho cây và nhà bên cạnh
Tốn công tốn tiền 1 chút nhưng sẽ an tâm và sống vui hơn..là cứ mỗi lần thấy giông bão lại thót tim lo ngại

Last edited by a moderator:

Back