Xin Các tiền bối chỉ dạy cho em nên nuôi con gì?

• Thread starter standbyme91
  • Ngày gửi
Trc hết e xin giới thiệu sơn qua về bản thân
Còn rất trẻ và đam mê làm giàu. Vì bôn ba trên đất sài gòn làm ăn đủ kiểu nhưng vẫn ko thành công
quá chán nản và muốn trởi về quê làm giàu như nhiều bậc tiền bối đi trc.
Nhưng quả thật em không biết nuôi con gì cho hiệu quả kinh tế nhất mà vốn liếng cũng ko nhiều tầm 2-30 triệu
Quê em ở Định Quán, Đồng Nai
không biết có bác nào đi qua chỉ dạy em được ko ạ.

Còn rất trẻ và đam mê làm giàu. Vì bôn ba trên đất sài gòn làm ăn đủ kiểu nhưng vẫn ko thành công
Nhưng quả thật em không biết nuôi con gì cho hiệu quả kinh tế nhất mà vốn liếng cũng ko nhiều tầm 2-30 triệu
Đồng nai là trọng điểm chăn nuôi. con gì cũng nuôi được bạn a. với số vốn đó bạn có thể nuôi gà, vịt, thỏ....dê... cơ bản bạn ngoài vốn còn những yếu tố khác nữa bạn a

Các trại gà, heo... khu Thống Nhất, Trảng Bom... đang gặp khó khăn, có trại còn phá sản...Chăn nuôi không đơn giản, không chỉ là đam mê không thôi, mà còn hàng tá thứ mình đặt vào trong đó. Với số vốn như bạn mình nghĩ bạn nên vừa làm vừa nuôi, chứ thật sự với số vốn đó nuôi con gì tạo ra lợi nhuận thì cũng chỉ đủ uống cafe, chứ đừng nói là nuôi thất bại. Có những cái khó mà những người đi trước không nói ra, họ có vốn, có kiên trì...và thành công. Còn mình đang chán nản, đang mất hy vọng...gặp khó khăn...thì...?
Bạn đọc kỹ và hiểu nhé!

Em mà có số vốn như bác em chả ăn nuôi làm gì cho khổ, thuê đất làm kái trại rau còn dễ ăn hơn chăn nuôi nhiều

nhiêu đó nuôi dê an toàn nhất bác ah2.
về định quán tôi chỉ cho mà nuôi

nhiêu đó vốn mà chăn nuôi làm giàu hơi khó đó bạn, mình cũng không biết nuôi con gì nữa...

Bạn thử tham khảo bài nuôi thỏ của ngoinhanhotrenthaonguyen xem sao

Ở Định Quán thì nuôi Dê cũng tốt , bạn tham khảo thêm về các loại thức ăn cho Dê nha, toàn lá vs cỏ thôi, mấy thứ đó cũng dễ kiếm, nếu bạn có đất rộng trồng thêm cây lá để chủ động nguồn thức ăn, giá Dê giống cũng kô quá cao như Bò, khoảng 4-6tr/nái tùy loại, mỗi năm đẻ 2 lưá, thu hồi vốn cũng nhanh, mà Dê thì mình thấy cũng ít bệnh nữa.
Mình ở Gần chợ Phương Lâm Tân Phú, nếu rãnh mình cùng cafe giao lưu

Trước hết bạn nằm ở vùng chăn nuôi trọng điểm của việt nam. thứ 2 bạn còn trẻ bạn lên hiểu câu tầm sư học đạo. bạn muốn học phải đến với người ta bằng chân tình để học hỏi. chứ bạn nghĩ bạn có kinh nghiệm bạn có đến từng nhà chỉ bảo người khác không bạn. kinh nghiệm của người nông dân là máu và nươc mắt bạn a. dù rằng tình thương mến thương với nhau nhưng bạn chưa làm, có bảo với bạn chắc gì bạn làm theo nhỡ mất công người ta tội lắm. nếu bạn làm gặp sự cố trong việc bạn làm lúc đó vào công việc cụ thể thì sẽ ok hơn và lúc đó mới là giúp thực sự

Last edited by a moderator:
với số vốn ít và chưa có kinh nghiệm thì bác cứ nhắm mấy con ăn cỏ mà quất...
Kỉ thuật ít, ít tốn tiền thức ăn==>rủi ro thấp.

với số vốn ít và chưa có kinh nghiệm thì bác cứ nhắm mấy con ăn cỏ mà quất...
Kỉ thuật ít, ít tốn tiền thức ăn==>rủi ro thấp.

nếu vốn tầm 20-30 là ok rồi mà. cứ làm khoảng 500 gà về nuôi thôi. chắc nhà bạn cũng rộng. hoặc nếu đất nhiều bạn cứ làm khoảng 5 dê nái bách thảo về nuôi chăn thả, chiều đi làm về cắt cỏ cắt lá thêm cho nó, sau đó cứ từ từ mà chiến thôi

bạn còn trẻ thì hãy đi học cách làm của người ta . tầm sư học đạo 1 thời gian chứ ai có rảnh mà ghé qua chỉ cho bạn . bạn muốn học thì đến người ta mà học chứ ... học rồi về tự làm và mày mò thêm . bạn nghĩ những người thành công họ đã trả giá bằng gì thì bạn muốn được như họ thì bạn hãy trải nghiệm như họ .

Last edited by a moderator:
Cứ giống mình nè!
Cứ nghe đâu có mô hình gì hay là sách dép chạy đi xem, vừa học hỏi vừa có những hình ảnh thực tế để sau này học phí mình bỏ ra sẻ ko cao.

Cứ giống mình nè!
Cứ nghe đâu có mô hình gì hay là sách dép chạy đi xem, vừa học hỏi vừa có những hình ảnh thực tế để sau này học phí mình bỏ ra sẻ ko cao.
thế bjo bạn nuôi con gì rồi ?

Hiện tại thì mình đang trồng tiêu, nuôi bồ câu...
Còn trước kia thì có nuôi dê, bò, heo, gà...
Ra tết thì bắt đầu nuôi gà và dê lại nên mình thường xuyên đi tham quan học hỏi kinh nghiệm để sau này đỡ một phần rủi ro.
thế bjo bạn nuôi con gì rồi ?

Mình nghĩ bạn nên nuôi con nào bạn thích nhất và phù hợp nhất với điều kiện bạn có: vốn liếng, chuồng trại, bãi chăn thả, thức ăn..., vì khi mình thích nó mình sẽ tìm hiểu và hiểu biết nhiều về nó cộng với những điều kiện thuận lợi bạn sẽ có hiệu quả chăn nuôi tốt hơn, con nào cũng có thị trường của riêng nó, nhà cháu ít kinh nghiệm, các bác chém nhè nhẹ thui nhé !

----------------------------------------------
GÀ ĐÔNG CẢO MỪNG XUÂN GIÁP NGỌ
http://agriviet.com/home/threads/159745-Ga-dong-cao-o-ha-noi#axzz2pOHYdQgl

Em mà có số vốn như bác em chả ăn nuôi làm gì cho khổ, thuê đất làm kái trại rau còn dễ ăn hơn chăn nuôi nhiều
bác này nói chuẩn! số vốn đó làm rau sạch tự bán còn kiếm lời hơn! hoặc có thể nuôi giun. đi như vậy sẽ vững chắc hơn
Hiện tại thì mình đang trồng tiêu, nuôi bồ câu...
Còn trước kia thì có nuôi dê, bò, heo, gà...
Ra tết thì bắt đầu nuôi gà và dê lại nên mình thường xuyên đi tham quan học hỏi kinh nghiệm để sau này đỡ một phần rủi ro.
bác qua đây cho em xin ít kinh nghiệm nuôi gà để chia sẻ vơi anh em: kinhga.com

Back