Xin chào tất cả anh chị em trong diễn đàn và em có vài câu hỏi mong được hồi đáp ạ

• Thread starter anthony89
  • Ngày gửi
lần đầu tiên tới diễn đàn em chào tất cả mọi ngườ i , và nhân dịp năm hết tết đến em cũng chúc tết sớm anh chị em xuân này hơn hẳn các xuân qua :huh::huh::huh::huh:

Em ghi danh vào diễn đàn mong được học tập kinh nghiệm về nông nghiệp của các anh chị , mong được các anh chị em chỉ bảo ạ

em sinh năm 1989 , đã học xong đai học nông nghiệp và đang học thạc sỹ chuyên ngành trông trọt tại philippin ạ ,thời gian gần đây em đang làm đề tài nhưng mà đề tài em làm đi làm lại rồi mà vẫn giậm chân chưa được giáo viên duyệt vì không " quý " và " hiếm " ạ .chả là thế này em đã làm về đậu tương và chọn làm về " ảnh hưởng của mật độ và phân bón tới năng suất giống đậu tương DT84 cho phù hợp với điều kiên sinh thái tại thái nguyên " em đã có cuộc bảo vệ trước giáo viên người philip nhưng họ nói rằng thứ 1 tên đề tai của em quá dài và chưa hợp lý ạ , cái thứ 2 cái này nó phổ biến quá rồi , giờ họ bảo rằng hãy đưa ra ý tưởng mới ,em thấy em học bên này không như việt nam , ở nhà mình đại trà có lệ là xong , bên này nó làm rất kỹ và cho dù em đã chuẩn bị sẵn sàng chiến đấu nhưng vẫn thất bại ạ

giờ em xin phép hỏi các bác ạ :

Có bác nào có kinh nghiệm làm đề tài và nghiên cứu về đậu tương không ạ ? em lần đầu làm về đậu tương nhưng thực sự rất là bỡ ngỡ , mong được nhận nhiều ý tưởng của các bác ạ , tư vấn cho em về nên làm cái gì về đậu tương ạ? và viết tên đề tài thế nào cho nó ngắn gọn xúc tích và không bị bắt bẻ ạ

em xin hỏi câu thứ 2 : cây đậu tương có phải dùng thuốc trừ sâu hữu cơ không ạ ? và làm thuốc đấy có dễ không ạ? tại vì em nhận được lời góp ý từ cô giáo trưởng khoa cô giáo nói là cô đánh giá cao về đề tài có liên quan đến thuốc trừ sâu hữu cơ. thuốc trừ sâu hữu cơ có thể dùng chung cho các loại cây không ạ ? theo em biết thuốc trừ sâu hữu cơ tùy theo từng loại sâu đúng không ạ ?

nếu bác nào có kinh nghiệm học ở nước ngoài và đã từng làm thạc sỹ nước ngoài về nông nghiệp có thể tư vấn giúp em về tên đề tài và cách làm được không ạ ? em xin cảm ơn tất cả các bác . chúc diễn đàn ngày càng lơn mạnh hơn nữa ạ

bạn học thạc sĩ mà thiếu kiến thức cơ bản như vậy à? Thật buồn cho nước nhà VN khi sắp có 1 thạc sĩ như bạn.

bạn học thạc sĩ mà thiếu kiến thức cơ bản như vậy à? Thật buồn cho nước nhà VN khi sắp có 1 thạc sĩ như bạn.

em cảm ơn lời nhận xét của anh , đúng là chuyên môn em còn kém , sinh viên việt nam thì anh cũng biết rồi thời gian thực hành ít , học hành bằng sách vỡ thì sao lãng kiến thức là không thể trách được , nhưng em không " giấu dôt " anh ạ ? em không biết thì em bảo em không biết ? vậy nên em mới lập topic học hỏi từ anh chị , góp sức cho nền nông nghiệp nước nhà nói chung và chuyên môn em nói riêng, anh thông cảm cho em tuổi cũng còn trẻ nên đang trên đường hoàn thiện bản thân, nhưng thiết nghĩ những lời nói của anh có hơi quá và nó có động chạm đến lòng tự trọng của em một chút. nhưng không sao cảm ơn anh vì lời anh nói , nó sẽ biến thành niềm động lực cho em

tôi thấy bạn đang cầu cứu để có tấm bằng thạc sĩ thì đúng hơn. bạn sẽ làm gì khi tiến thức của bạn yếu như thế khi ra trường?

tôi thấy bạn đang cầu cứu để có tấm bằng thạc sĩ thì đúng hơn. bạn sẽ làm gì khi tiến thức của bạn yếu như thế khi ra trường?

cảm ơn sự góp ý của anh , nhưng đấy là tình trạng phổ biến , em học đại học nông nghiệp 1 hà nội học bằng khá ra bằng chính sức lực của em , nhưng anh cũng biết rằng ở việt nam như thế nào mà , đó là bất cập .. không phải em mà là đa số tất cả sv ra trường đều như vậy . thử hỏi anh ra trường anh giữ được bao nhiêu kiến thức và đi làm anh áp dụng được tất cả kiến thức vào thực tế hay chỉ ở trong sách vở . thiết nghĩ .. em vào đây là để tham khảo về chuyên ngành và bổ sung kiến thức cho em , nhưng em thấy có vẻ thay đổi dần suy nghĩ của em rồi , mong rằng các anh để tâm tới lời nói của em " quan điểm của em không biết thì phải hỏi , quên kiến thức là điều bình thường và cũng phải hỏi ",cảm ơn vì đã đọc

mình thấy bạn là người cầu thị,ham học,có lối suy nghĩ chín chắn. mình cũng không muốn làm bạn buồn,nhưng "sự thật luôn mất lòng".
thế này. những câu hỏi của bạn tương đối đơn giản,nhưng có vẻ bạn hơi thụ động chưa tìm hiểu trên mạng đã đi hỏi.bạn có thể tra google sẽ có tài liệu, cô giáo bạn yêu cầu 1 đề tài mới thì bạn phải tự mày mò nghiên cứu thôi. còn nếu muốn rinh nguyên 1 đề tài,sau đó chỉnh sửa lại làm đề tài của mình thì không được rồi.

mình thấy bạn là người cầu thị,ham học,có lối suy nghĩ chín chắn. mình cũng không muốn làm bạn buồn,nhưng "sự thật luôn mất lòng".
thế này. những câu hỏi của bạn tương đối đơn giản,nhưng có vẻ bạn hơi thụ động chưa tìm hiểu trên mạng đã đi hỏi.bạn có thể tra google sẽ có tài liệu, cô giáo bạn yêu cầu 1 đề tài mới thì bạn phải tự mày mò nghiên cứu thôi. còn nếu muốn rinh nguyên 1 đề tài,sau đó chỉnh sửa lại làm đề tài của mình thì không được rồi.

vậy thì anh hiểu nhầm ý em rồi đấy, anh nên đọc lại kỹ sẽ thấy ý của em , em chưa bao giờ làm về soybean đậu tương và nguồn tài liệu trên mạng về đậu tương rất là sơ sài về thế em mới cần sự giúp đỡ về ý tường và kinh nghiệm làm đậu tương " ý của em là nên làm về gì của đậu tương cho nó mới ,chứ không phải là cho em đề tài của các anh và em sẽ sửa nó thành của em ,cái em cần là kinh nghiệm của các anh hoặc là những kỹ sư nông nghiệp lâu năm hoặc là các nghiên cứu sinh ở nước ngoài , hoặc là các người nông dân có nhiều kinh nghiệm vì em biết chính nhừng người nông dân chính là người thầy của nông nghiệp . xin lôi anh , cảm ơn anh vì đã đọc bài của em

Last edited by a moderator:
Gởi anthony89 :
Thực sự trên diễn đàn đa số là nông dân lao động bằng kinh nghiệm là chính . Bạn hỏi người đã từng bảo vệ luân án thì hơi khó cho bà con . Về phần tiêu đề của đề tài thì mình thấy giáo viên người Philipin đã trả lời rồi . Cái này người làm luận án thực tế mới chọn tiêu đề được . Không ai chon tiêu đề giúp bạn được đâu bạn à !

Thứ hai : Bạn muốn bà con trả lời giúp bạn một số thắc mắc thì trước tiên bạn phải đưa ra được tiêu đề chính . Như vậy bà con sẽ hiểu chi tiết từng phần mà giải thíc được .

Giáo viên đánh giá cao phần thuốc trừ sâu hữu cơ của bạn sao bạn không phát huy phần đó để làm luận án ?
Ví dụ : Đề tài là thuốc trừ sâu hữu cơ trên đậu tương , an toàn và bền vững . Hay Thuốc trừ sâu và phân hữu cơ cho cây đậu tương .....

Nếu nói về độ quý và hiếm thì bạn thử nghiên cứu phương pháp nhân giống cây sâm Ngọc Linh xem. Đảm bảo cây này cực quý và hiếm luôn. Giá bán trên thị trưởng khoảng 32triệu/kg đó.

cái này bạn nên tới những ùng trồng loại đậu này. Hỏi trực tiếp người trồng những vấn đề bạn thắc mắc. Người nông dân chuyên trồng loại cây nào thì kinh nghiệm thực tiễn của họ rất cao. Trên mạng thì đa phần tài liệu do các kỹ sư viết ra. Nó chưa phản ánh đúng thực tế đâu

về tên đề tài,
ko cần đọc nội dung mà thử đếm số chữ xem bạn có thấy nó dài không.
về nội dung cái tên xem lại cụm từ: "Ảnh hưởng của.... cho phù hợp...." ko liên quan gì tới nhau cả.sau "ảnh hưởng" thường phải tới cái gì đó. trước phù hợp thường là "xác định".
mình ko rõ đề tài của bạn lắm nhưng có thể lấy tên " Ảnh hưởng của mật độ và phân bón tới năng xuất giống đậu tương DT84 tại TN" hoặc "Xác định mật độ và lượng phân bón cho giống đậu tương DT84 tại TN"
về dạng đề tài này thì đúng là quá phổ biến ko có gì mới
về giống DT84 là giống quá cũ rồi, cũ tới mức người ta thường lấy nó làm đại diện cho giống cũ để so sánh với giống mới. tốt nhất nên tìm cây mới hoặc giống mới. muốn biết nó quý hiếm không lên mạng tìm ko thấy là hiếm. đọc các tài liệu thấy chưa có đến là quý
đề tài mình cũng có một cái nhưng giờ đang ở cơ quan để tối về máy ở nhà bới xem còn không

vâng cảm ơn các anh " em đã đổi tên đề tài rồi ạ rồi ạ " ảnh hưởng của thuốc trừ sâu hữu cơ tới năng suất và phát triển của đậu tượng tại điều kiện sinh thái ở Thái Nguyên ,Việt nam "
em tham khảo trên mạng và sưu tầm các cách làm thuốc trừ sâu hữu cơ , sau đó chọn 3 giống đậu tương mới tiềm năng là DT26 ,DT22 ,DT51

Mình cũng sinh năm 89, bạn tên là gì, học trường gì biết đâu mình quen nhau :6^:
mình không được học thạc sỹ nên không dám múa rìu qua mắt thợ chỉ góp ý một tý xíu thôi
- đầu tiên phải thể hiện thể loại đề tài: nghiên cứu, đánh giá, điều tra....
- sinh trưởng và phát triển luôn đi đôi với nhau. năng suất là một chỉ tiêu để đánh giá sinh trưởng phát triển. khi bắt tay vào làm sẽ thấy 2 cái chồng chéo loạn cả lên :wacko:
- Bạn muốn nhấn mạnh về "điều kiện sinh thái" nhưng nó sẽ làm tên đề tài dài hơn, chỉ cần ghi " ở TN" là đủ ý rồi. không thể cây trồng ở thái nguyên điều kiện sinh thái ở hà nội đâu.
- về mặt nội dung. thuốc trừ sâu hữu cơ rất ít ảnh hưởng tới sinh trưởng phát triển của cây. hay bạn muốn nghiên cứu ảnh hưởng gián tiếp qua khả năng trừ sâu mạnh hay yếu của nó.

hix. bạn viết 4 dòng mình viết 4 cái gạch đầu dòng, ngại quá. Thử hỏi giáo viên hướng dẫn xem sao mình chỉ chém gió vậy thôi

Back