Xin cú em với các anh chị . Gà tiem huyết trùng . Tự nhiên bỏ ăn

• Thread starter ngoc_trieu2013
  • Ngày gửi
EM ĐANG NUÔI 100 CON GÀ BẰNG MEN VI SINH ( CHẾ PHẨM SINH HỌC NN 1 ) . 40 NGAY TUỔI = NỮA KÝ . ĐÚNG 40 NGẢY TUỔI, EM TIÊM HUYẾT TRÙNG.LẦN 1 = 5ml/con .( DƯỚI ỨC GÀ ) TỚI CHIỀU TỰ NHIÊN GÀ BỎ ĂN 1/2 VA CHUYỂN QUA BI BỆNH LUÔN . GÀ RÙ , BIẾN ĂN , XIN CÁC ANH CHỊ CHỈ GIỦM EM . TẠI SAO GÀ BỊ HIỆN TƯỢNG TRÊN . VẢ CÁCH ĐIỀU TRỊ . CHÂN THẢNH CẢM ƠN CÁC ANH CHỊ

EM ĐANG NUÔI 100 CON GÀ BẰNG MEN VI SINH ( CHẾ PHẨM SINH HỌC NN 1 ) . 40 NGAY TUỔI = NỮA KÝ . ĐÚNG 40 NGẢY TUỔI, EM TIÊM HUYẾT TRÙNG.LẦN 1 = 5ml/con .( DƯỚI ỨC GÀ ) TỚI CHIỀU TỰ NHIÊN GÀ BỎ ĂN 1/2 VA CHUYỂN QUA BI BỆNH LUÔN . GÀ RÙ , BIẾN ĂN , XIN CÁC ANH CHỊ CHỈ GIỦM EM . TẠI SAO GÀ BỊ HIỆN TƯỢNG TRÊN . VẢ CÁCH ĐIỀU TRỊ . CHÂN THẢNH CẢM ƠN CÁC ANH CHỊ
vaccin minh cũng không rành lắm nhưng thông thường mình tiêm 1ml/con, lọ/100ml=100 liều hà, bạn xem lại hướng dẫn sử dụng trên lọ vacin xem có phải 5ml/con không coi chừng bạn tiêm quá liều không.

Last edited by a moderator:
Tim 5ml thì nên mần thịt ăn lun đi, lần sau tiêm 1ml thoy nhe. Không biết bạn có ghi nhằm không, chắc tiêm 0,5ml mà ghj 5ml

em tiem 0,5ml . sang tiêm/ tới chiều gà bỏ ăn 1/2 . gà đang ăn ngon miệng tự nhiên bỏ ăn 1/2 buồn thật . có phải gà của em tiêm kháng sinh bị đau quá nên nó bỏ ăn không vậy mấy anh chị . có cách nào cho nó ăn lại không . xin chỉ giùm em . em cảm ơn anh chị

gà của bác tiêm vacxin quá liều

lếu chính đúng là bác tiêm 5ml thì có nẽ bác đã tiêm quá liều rồi thường vacxin chỉ tiêm 0,5 ml - 1 ml lếu tiêm quá liều quy định thì gà sẽ bị phản ứng phụ rồi em cũng bị một lần rồi khi đó em lấy thuốc nhỡ ray lấy quá liều mà không biết (gấp 3 lần so với hướng dẫn )sáng hôm sau chết như dạ mỗi hôm cứ 20 em ra đi phải đến 10 ngày sau mới hết

2. Sử dụng vaccine đúng kỹ thuật:

- Tiêm phòng hàng năm cho gia súc, gia cầm ở nơi có ổ dịch cũ, nơi có bệnh truyền nhiễm phát sinh theo mùa trước mùa phát bệnh; Vaccine phòng bệnh nào thì chỉ phòng được bệnh đó, không phòng được bệnh khác;

- Không được tiêm vaccine cho động vật đang mắc bệnh, nghi mắc bệnh, động vật quá gầy yếu, quá non, con mẹ mới đẻ, động vật mới thiến chưa lành vết thương, những con có nhiều ký sinh trùng và động vật mang thai ở kỳ cuối;

- Dụng cụ tiêm phòng (bơm kim tiêm) phải đảm bảo tiệt trùng. Biện pháp tốt nhất là luộc sôi để nguội trước khi sử dụng;

- Không dùng cồn để sát trùng bơm kim tiêm khi tiêm vaccine;

- Dùng vaccine đủ liều, đúng đường tiêm, đúng vị trí, đủ độ sâu và đúng lịch theo đúng hướng dẫn của nhà sản xuất; vị trí tiêm phải được sát trùng; lắc kỹ lọ vaccine trước khi sử dụng; vaccine đã pha hoặc đã cắm kim tiêm, nên dùng càng sớm càng tốt, nếu thừa phải hủy, không được dùng cho ngày hôm sau; không vứt bừa bãi chai lọ, kim tiêm; sau khi sử dụng vaccine, cần theo dõi vật nuôi để kịp thời can thiệp các trường hợp phản ứng hoặc gia súc gia cầm có thể bị sốc phản vệ; khi đi mua vaccine nên mua ở những nơi có đủ điều kiện, được phép bán vaccine, tốt nhất mua tại các cửa hàng được Trạm Thú y huyện cấp phép để đảm bảo chất lượng và được tư vấn kỹ thuật về cách sử dụng các loại vaccine.
Bạn xem gà bị bệnh gì thì chữa theo bệnh đó. Gà yếu ---> tiêm vaccine--->gà ốm--->gà chết.
"Có 2 cách để làm giảm hoặc hạn chế những tác động không mong muốn của VC là:
C1: Chích Atropin (làm hạn chế hiện tượng bị sốc do VC như quay cuồng, sùi bọt mép...).
C2: Chích Dexamethazonl (chất kháng viêm) sẽ làm mất tác dụng của VC, vì nôm na là bản thân thằng Dexamethazonl này làm giảm sức đề kháng, mà sức đề kháng giảm thì sẽ không tạo kháng thể được).
Gà đang ủ bệnh mà chích VC bệnh đó thì 50%...hic...". Chúc đàn gà mau khỏe lại.

Last edited by a moderator:
em xin cam ơn các anh chị đã chỉ giúp . lần sau em thận trọng hơn

Back