Xin cứu giúp cây chùm ngây

ACE nào biết tư vấn giúp bạn em với ạ!
nhà bạn em hơn 200 cây chùm ngây toàn bị sâu, ruồi thường đẻ trứng và mấy cái đóm hạt nhỏ nhỏ như hạt cát màu nâu ở trên thân cây và mặt sau của lá chùm ngây ăn qua mặt trước lá chùm ngây thành vàng và như bị sâu ăn vậy?
Từ bữa tháng 2 đến giờ bạn ấy chặt ngang cây đến cho hết nhánh lá cây xuống để mộc mới lại cũng bị nữa. và chết gần hơn 300 cây, nây còn lại hơn 200 cây thôi.

File đính kèm

112.5 KB · Lượt xem: 11
Đang định trồng 1ha..mà thấy thế này chắc chùn tay quá! @ bữa trước xem Sinh ra từ làng lại bảo ko có sâu bệnh chứ..vãi thiệt. Cảm ơn mấy chục cây chè nhé @Loan Nguyen :D:D. Bữa trước đi vào giá rẻ nó ko cho mang mắm muối nên hẹn dịp khác vậy:):)

Đang định trồng 1ha..mà thấy thế này chắc chùn tay quá! @ bữa trước xem Sinh ra từ làng lại bảo ko có sâu bệnh chứ..vãi thiệt. Cảm ơn mấy chục cây chè nhé @Loan Nguyen :D:D. Bữa trước đi vào giá rẻ nó ko cho mang mắm muối nên hẹn dịp khác vậy:):)
Hahaha ko ai đòi khai chi vậy? Mong là nó sống để khỏi xin nữa, để dành cho ngừ khác á :D:D:D:D

@hoangleminh Ông trùm chùm ngây đâu rùi cho em biết ý kiến với
@Ngaytrovellcd có gặp cái này chưa?
@bietnh anh có gặp cái này không help me?
@ Ai ai siêu chữa bệnh cho cây giúp Loan với ạ!
Thanks nhiều nhiều!
Nó lên xanh tốt...nghe người nhà bảo thế :D:D Nên đang định mua một ít về trồng luôn..xem tình hình thế nào đã :):)
Thời buổi công nghệ mờ, cho xin cái hình đê :):):):)

cây này của bạn hình như thiếu nắng. cây yếu - dễ mắc bệnh
mình cho nhiều người - trồng thưa - không bị che phủ - tưới
và dinh dưỡng đủ -> đến giờ chưa thấy cây nhà ai bị bệnh cả

trường hợp này - cầm cái lá bệnh ra chỗ bán thuốc BVTV, các
bác ấy bán cho lọ thuốc lưu dẫn về xịt thì ok thôi

cây này của bạn hình như thiếu nắng. cây yếu - dễ mắc bệnh
mình cho nhiều người - trồng thưa - không bị che phủ - tưới
và dinh dưỡng đủ -> đến giờ chưa thấy cây nhà ai bị bệnh cả

trường hợp này - cầm cái lá bệnh ra chỗ bán thuốc BVTV, các
bác ấy bán cho lọ thuốc lưu dẫn về xịt thì ok thôi
Vậy là vẫn chưa tìm ra bệnh luôn hix hix.
Mà thấy lạ thật á, người ta trồng mình cũng chưa thấy vườn nào bị sâu á

Trong khi chờ ông Trùm HLM khám và điều trị xin làm thầy bói mù tí. Cây này ươm trong bầu để quá dày dưới tán cây lớn nên thừa độ ẩm, thiếu nắng, cây bị nhiễm bệnh từ cây bên trên. Khắc phục bằng cách chuyển ra nắng hoàn toàn xếp theo hàng (có thể xếp hàng đôi), hàng cách nhau ít nhất khoảng 50cm, tưới đủ ẩm, khỏi phun thuốc chi cho tốn xiền.

Trong khi chờ ông Trùm HLM khám và điều trị xin làm thầy bói mù tí. Cây này ươm trong bầu để quá dày dưới tán cây lớn nên thừa độ ẩm, thiếu nắng, cây bị nhiễm bệnh từ cây bên trên. Khắc phục bằng cách chuyển ra nắng hoàn toàn xếp theo hàng (có thể xếp hàng đôi), hàng cách nhau ít nhất khoảng 50cm, tưới đủ ẩm, khỏi phun thuốc chi cho tốn xiền.

Mừng quá ko tốn xiền mua thuốc rầu
Thầy bói mù này đeo kính râm nè nên mới biết cây đang ươm bầu.
Trả công tư vấn 3 ly bia nhé thầy hehe
Làm liền ah, sẽ có kết quả vài ngày tới.
Thanks

Có "thầy bói mù" phán chuẩn rồi đó @Loan Nguyen . Cây này có 2 đặc điểm cần biết. 1 là chịu úng kém (dư ẩm chết liền nhất là với cây con. vì rễ khá giống với rễ cây đu đủ nên nếu cây đủ đủ chết thì chùm ngây cũng ngây ngất. 2 là mùa lá non nhiều thì lá bị sâu cuốn lá trắng cây. Chùm ngây là cây ưa sáng chứ không chịu che phủ. Như vậy, hướng giải quyết của những cây này là đem ra nơi ánh sáng tốt, mật độ thưa, hạn chế nước tưới, tăng lượng Kali và bón thêm Canxi để tăng sức đề kháng cho cây. Ở dạng này cây dễ bị thối nhũn luôn. Không khuyến khích dùng thuốc bảo vệ thực vật cho trường hợp này vì hiệu quả mang lại không cao.

Ý kiến của bác chuẩn luôn!

Nấm tấn công vào rễ, mầm bệnh còn nằm trong đất của bầu ươm, nên nhổ bỏ hết và lần sau ươm nhớ dùng vôi vừa khử trùng vừa nâng độ ph.

Còn muốn cứu, thì dùng Viben C phun vào lá khô + đất ướt trong bầu, ngoài ra dùng thêm diệt sâu sinh học. 2 thuốc không phun 1 ngày.

Nhưng khi cứu sống có đem ra trồng thì hiệu quả không cao, nên nhổ bỏ rồi ươm lại.

Haclong !

Back