xin giải đáp giùm chòe than và chìa vôi

• Thread starter minhloc_66
  • Ngày gửi
Mình được anh bạn ở Trà Vinh biếu 2 con (chìa vôi),nói thật tình mình chẳng biết gì về chim cả nên lên mạng tìm hiểu thử thì thấy có thông tin cho rằng chìa vôi là chòe than.Có người lại nói chìa vôi lông đen có pha màu trắng ở mặt,cánh và đuôi.Còn chòe than thì không có pha màu trắng ở mặt và đuôi.Chìa vôi dữ hơn Chòe than....
Nay lên diễn đàn nhờ các anh em hiểu biết về chim nầy cho mình biết ý kiến...Xin cảm ơn rất nhiều

Với cách gọi của từng địa phương khác nhau. Nói chung chích choè than có những tên sau đây: Vùng Tây Ninh gọi choè Bông, mấy tỉnh miền tây gọi là choè bọng (đẻ trong bọng ), chích choè cây, chích choè vôi,.... Thật ra con chích choè vôi rất hiếm gặp con này nhỏ con hơn con chích choè than, mặt nó có sọc trắng, cánh có lông trắng lộ ra ngoài nhièu hơn chích chòe than.
Tên gọi chích choè vôi là không chính thật, vì con chích choè đất có nơi cũng gọi là chích choè vôi. Đối với những người chưa hiểu và chưa chơi chim nên gọi như thế.
Con chim của bạn được bắt trên bọng cây, trên quài chuối, trong cái tĩnh, hay trong vỏ trái bầu khô ... Đó là chích choè than

Last edited by a moderator:
chìa vôi là choè than đó bạn ức màu đen mình trắng mình bán nhiều lắm đúng rồi 2 thứ là 1 thui

Chích chòe than lông Ức và bụng màu trắng, lông cổ phủ ức và đầu màu đen đậm con trống, con mái đen xám

chìa vôi là choè than đó bạn ức màu đen mình trắng mình bán nhiều lắm đúng rồi 2 thứ là 1 thui
Bạn bán các loại chim, bạn có xích không? tôi cần mua rất nhiều. Xích chứ không phải trích nha bạn

--------

Chích chòe than trống nè
http://t2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcSqGALbqxaU9zWKt1TDOf5GBBAG_fO4f8aTM3bGuwMFtRTU_Q_F

Last edited by a moderator:

Back